What's new

[Chia sẻ] SaPa có những gì mà đi?

Vì quá nổi tiếng nên Sapa mất đi cảm giác xa lạ với đại đa số dân du lịch. Để rồi chu mỏ lên nói là "Có gì hay nữa đâu, đi rồi.. để dành tiền đi chơi chỗ khác ngon hơn".
Thế mà rồi vẫn đi, lý do là đây:

1. Xem sau chừng đó năm có gì thay đổi không nhỉ?
Sapa năm 2016 so với năm 2006 đã có rất nhiều thay đổi. Nhà cửa phố phường đã thành hàng ngang lối dọc, sầm uất chả thua Hàng Ngang Hàng Đào, Bờ Hồ.
Tây Ta nhộn nhạo, dưng mà vui.

Đùa chút thôi. Sapa vẫn là Sapa thôi, dù thế nào thì vẫn cứ mang 1 vẻ đẹp rất riêng, giống như gái miền sơn cước ý.. quyến rũ ai thì khỏi có đường thoát. Chấp nhận bị mê hoặc có lẽ là cách để tận hưởng tốt nhất hơn là cứ tìm cách lên án mặt trái của đô thị hóa.

( View từ lan can cafe đầu dốc phố Cầu Mây, ngồi ở đây khá đẹp, ngắm cảnh phố phường rất thú vị, từ những người dân tộc đi chợ, đến đám khách mới tới ngơ ngác tìm địa chỉ, đám khách cũ thì thong thả dạo bộ, chụp ảnh, mua sắm...)

Ngay tại thị trấn, sẽ không thiếu bất cứ 1 dịch vụ gì. Từ ăn uống ngủ nghỉ và cả người để tâm sự hay đồng hành trong những ngày bạn ở đó.
Nhưng rác thải nhiều quá!

Tôi phải nói ngay về rác kẻo khi sa đà phong cảnh quá thì bản tính dễ dãi sẽ lại cho qua.
Với tôi, không gì có thể coi là đẹp được 1 khi nó nằm ở trong đống rác. Hoặc nói cách khác, rác không thể tạo ra được cái đẹp.
Từ cái nút chai nước uống, đến vỏ bánh hoặc mảnh giấy chấm mồ hôi trên mặt. Hãy tự giác quẳng đúng nơi quy định hoặc nếu không thì cất tạm trong balo. Thật chẳng sung sướng gì khi rác ở khắp mọi nơi, và bạn mà hồn nhiên vứt rác xuống đất thì bạn Zô Zuyên vđ. Thế thôi!

( thôi vào họp tí đã, khi nào lọc xong ảnh thì pót típ)

Last edited:
Chuẩn bác ạ, VN bây giờ cũng được khách nước ngoài đổ về du lịch rất nhiều. Mà đúng là không đầu tư nhà ở hay các khu giải trí dịch vụ thì chẳng thể nào trụ được trong thời gian lâu đâu. Em lên Sapa vài lần ngoài mấy khu phố, chợ trung tâm,... thì đúng là chẳng biết đi đâu mua sắm các thứ làm quà cả..

Sapa thì thiếu j điểm để đi :3 Tuỳ nhu cầu bác thích đi bụi thì tìm mấy bản Cát Cát, Tả Văn, Tả Phìn... r ở homestay, nếu bác thích đi khám phá cảnh quan thì có thể leo Fan, leo lên cổng trời, thác bạc,... Còn nếu bác chỉ có nhu cầu lên đó nghỉ dưỡng thì kiếm mấy resort nghỉ dưỡng là được :)). Bác nào mà có như cầu lên Sapa thường xuyên thì kiếm căn nhà phố mua luôn cho thích :))

Em cũng thích mua nhà phố tại những điểm du lịch nghỉ dưỡng đó bác, vừa rẻ hơn nhiều so với biệt thự nghỉ dưỡng mà lại có có giá trị kinh tế cao, có thể buôn bán lại vẫn có địa điểm để mình nghỉ ngơi chẳng phải bon chen tìm chỗ ở. Nếu có dự án nào gần trung tâm Sapa bán nhà phố thì chắc em cũng đầu tư quả :v

Trên Sapa bây giờ cũng bắt đầu có các dự án đầu tư bds nghỉ dưỡng rồi nhỉ. E thấy mấy điểm du lịch khác có các dự án được đầu tư từ lâu lắm rồi. H mới nghe đến dự án đầu tư về bđs miền núi :)) Cũng khá hứng thú đấy :)) Sapa cũng có nhiều điểm đến mà với nhiều khách du lịch mà, các dự án đầu tư trên này cũng sẽ hot thôi

Cám ơn bạn cushuhao, Sapa qua những tấm hình bạn chụp thật đẹp! Ống Lens gì vậy? Máy N hay C?

Xem những đoạn đèo của VN thấy đẹp quá và thật hấp dẫn! Gởi bạn xem thử nha (có lẽ bạn cũng đã biết?)
[video=youtube;_AWIVS3ngpI]https://www.youtube.com/watch?v=_AWIVS3ngpI&feature=share[/video]

Đến Sapa thì có núi Hàm Rồng, thung lũng Mường Hoa,... Ah đợt trước em lên cũng thấy gần đấy có dự án đang xây, hoá ra là Sapa Jade Hill ạ? Nếu làm ở vị trí đó thì view cũng đẹp phết đấy ạ.

bđs tren Sapa có vẻ đang r hot ạ. Nhưng nói chung nếu các bác muốn đầu tư thì nên kiếm những dự án nào đã hoàn thành, mở bán đã có người mua. Chứ những dự án chưa bắt đầu gì hoặc mở bán cũng chưa ai mua thì nguy hiểm lắm.

Nhắc đến Sapa, từ hồi nó mở đường cao tốc tới giờ là e cứ tới lui đây suốt :)) Nhưng đúng là các dịch vụ trên này còn thiếu thât, nên đầu tư nhiều. Đất Sapa lại không có nhiều, hệ thống dịch vụ nếu như không đầu tư phát triển ngay thì rất phí. Chưa kể đến việc vì đất trên đấy đang hot nên rất dễ bị làm giá.

Đường sá lên Sapa thì cũng gần bao nhiêu r, lại còn cáp treo, sân bay trong lương lai... Em đang mơ đến viễn cảnh cứ cuối mỗi tuần đi làm mệt mỏi xong phóng vèo lên đấy đổi gió =)) chẳng khác j ở nước ngoài họ cứ đi lại du lịch giữa các thành phố ầm ầm ấy :3

Theo các bác trên Sapa bây giờ du lịch hot vầy thì nên đầu tư vào loại hình kinh doanh nào thì phù hợp ạ? Em nghĩ nếu kinh doanh hàng thủ công hoặc trang phục thì du khách sé đổ xô vào chợ truyền thống. Nếu kinh doanh mở nhà hàng hay quán cf thì chắc sẽ hút khách hơn phải không ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back