What's new

Sapa - Hoàng Liên Sơn, con đường mang vẻ đẹp Tây Bắc

Sáng sớm ngày 3, đoàn nhà em xuất phát hầu hết là các thành viên cũ của chuyến đi Mộc Châu nên vấn đề làm quen được giải quyết nhanh gọn.
2 thành viên ngay từ đầu:

Em nó là thành viên chăm lo sức khỏe cho cả đoàn;

Last edited:
Sao ai cũng khen cái dinh vua Mèo thế nhỉ? mình nhìn mãi mà chả thấy có cái gì hay, trông như cái nhà bình thường thôi mà. Chịu, tùy vào thẫm mĩ của từng người thôi, mình vẫn thích cái nhà sàn hơn. Trông đẹp và ấm cúng mặc dù đêm ngủ, sáng dậy sương rơi ướt hết đầu nhưng vẫn thích, ở trong cái nhà này lạnh lẽo lắm (dễ có ma ấy chứ).

Theo lịch thì có lẽ mình đã chốt cái cuốn nhật kí to đùng bằng cái nắp cống này từ hôm CN vừa rồi cơ, nhưng mà do ham chơi quá nên giờ mới đưa ra được quyết định đau lòng là "chốt sổ". Từ lúc đi thăm nhà vua Mèo đến lúc về còn ối chuyện để viết nhưng có lẽ để sau vậy, bao giờ cảm xúc dâng trào hoặc chập mạch 1 lúc thì cuốn nhật kí lại được lôi ra viết tiếp, gọi là chốt chỉ để cho bàn dnâ thiên hạ biết rằng ta đã hoàn thành chuyến đi 1 cách an toàn và cái tên nhóm "Phương và đồng bọn" cũng sẽ còn. Từng dòng này sẽ lưu giữ kỉ niệm, khi mà buồn vui hoặc có 1 chút hoài niệm về quá khứ, ta sẽ mở nó ra để đọc và cảm nhận về những con người xung quanh ta, những người bạn trên suốt cuộc hành trình mà ta không bao giờ quên (vì đây là chuyến hành trình thứ hai từ khi mình bắt đầu tham gia trong cộng đồng phuot.com).
Điểm mặt lại những thành viên xuất sắc trong đoàn, những con người ngời ngời khí chất...
anh Chung nè... Oa, chụp ở Sapa lúc sương mù dày đặc mà vẫn nhìn rõ đấy chứ, vẫn đẹp "chai" anh à...

anh Vinh nữa chứ nhỉ? hehe, bác đang ngồi ở trước cửa khách sạn số 50 Mã Mây khi ra Hà Nội đó, nhớ mãi.

Tiếp tục, anh Sơn... Oài, thời xưa phong độ là thế, giờ còn đâu. Già rồi, đầu hói, gầy đi, chán đầy nếp nhăn... thôi không sao bác ạ, đời còn dài...

Thiếu anh Phi nữa nhá, tiếc là không kiếm được cái ảnh bác ý tóc dài, nhưng cái này bác ý hiền nhất hehe, hôm sau đội tóc giả cho bác sẽ up sau, dùng tạm nhá.

Còn mềnh, người viết bài sẽ tự cho mình cái quyền up ảnh, nhưng bài viết này chỉ up ảnh đẹp thôi vì các bài khác toàn mang tính chất dìm hàng và kể chuyện. Từ lúc kiếm được cái khăn ở chợ dân tộc về, đi đâu mình cũng dùng nó và khoe " Tao vừa đi Bắc Hà về đó, hoành chưa?". keke

Nhìn cái khăn mới nhớ đến việc mình đã đi chợ dân tộc, gọi thế thôi chứ có cả 1 góc bán đồ dân tộc, 1 góc bán các loại đồ mà miền xuôi vẫn bán. Cái chợ bé xíu ven đường, không phải chợ phiên nào hết.

ấn tượng với những gian hàng quần áo màu sắc sặc sỡ, các cô các chị tha hồ lựa chọn, mình mua có mấy cái khăn mà hoa cả mắt, chả phân biệt nổi nữa.

chị này đang đắn đo xem có nên mua hay không, chà khó nghĩ quá ta...

Khỏi phải nói, nhìn đống đồ đẹp thế này ai chả muốn mua chứ. Tiếc là mình ở HN chỉ dám quàng khăn ra ngoài đường, còn váy chắc chả dám mặc dù biết mình mặc sẽ đẹp và cũng đem lại nhiều lợi thế chứ. Chẳng hạn như việc dạo này công an đứng đường ngày càng nhiều, mình bị bắt mấy lần, xin xỏ cũng chả được gì, nếu như mặc bộ dân tộc này ra ngoài, cơ động có hỏi cứ lắc đầu liên tục, thế nào cũng được tha, Hì hì...
Mình mua về tận 6 cái khăn, công nhận dày và đẹp phết, ngoài kiểu quàng như đó ra mình còn buộc lên đầu giống các bà ý, trông cũng "tông giật" ra phết.

Mấy chị dân tộc ở đây rất đểu, lúc ở cổng chợ mình xin chụp ảnh cùng thế mà chị ý đòi mình 10k hoặc cho chị ý cái khăn, ứ thèm chụp nữa, đi luôn cho xong. Thế mà lúc sau bác Sơn lại chụp được ảnh của mấy chị ý... Chắc dùng "mỹ nam kế" rùi.

Bác Sơn vẫn còn sức hút với các chị ấy lắm.

Last edited by a moderator:
Hic hic, cái nhật kí này của mềnh nó bị đẩy lùi xuống tận phía dưới này cơ à, nó mà chìm 1 cái thì có tìm đằng trời, dù sao mình vẫn có ý định viết tiếp. Mấy hôm nay lạnh quá, lại lười nhưng nếu có ai rủ mình đi xa thì cũng sẽ sẵn sàng khoác balo đi ngay đấy. Giờ lại thèm cái cảm giác nổi lửa dọc đường đun nước pha cafe, ăn mì quá.

khói lửa nghi ngút ở chân đập thủy điện...

Mì thịt nha...

Ăn tối ở cầu Phong Châu nữa nè...

Ở đây sướng quen rùi không chịu được. Đợi bao giờ mới hết tết cho mình tiếp tục đây, trước tết chả có vụ gì cả, định về nhà mà ngại lên oto chen lấn xô đẩy, lần nào về cũng đứng 1 chân, may mà chưa phải đu dây.

Có lẽ giờ là thời điểm tốt nhất để chốt lại hoàn toàn cái nhật kí Sapa_ Hoàng Liên Sơn con đường mang vể đẹp Tây Bắc ở đây rồi. Up nốt cái ảnh chia tay 5 anh em ở ngã 3 đường.

Không biết bao giờ mình mới gặp lại các ông anh này nữa, chắc ít nhất cũng phải 1, 2 năm nữa, bao giờ có 1 người lấy vợ hehe...
Mai mình sẽ lên đường về quê ăn tết, tết sắp đến rùi đó, khép lại năm cũ và bắt đầu năm mới với những hành trình mới, chúc mọi người năm mới ấm áp và tràn ngập hạnh phúc, luôn vui vẻ và có sức khỏe chinh phục hết các chặng đường.
Gửi tặng mọi người bức ảnh của 1 cặp vợ chồng trên Phan, ước gì chúng ta đều có những khoảnh khắc như vậy bên cạnh người thnâ yêu nhất (xin lỗi anh chị vì chưa xin phép nhưng thực sự là bức ảnh quá đẹp) nó có tên là "nụ hôn của người chiến thắng".

Last edited by a moderator:
Ngã ba chia tay, người Nam kẻ Bắc, cuộc chơi nào cũng phải kết thúc để còn có những niềm vui bất tận khác.
Mong sớm gặp lại mọi người.

Em xin chốt cái toppic này ở đây, em là người mở bát nay cũng là người cuối...giờ đã là thời điểm cuối năm rùi kỷ niệm trên đường đi thì nhiều nhưng cái ở lại trong lòng mỗi người là tình bạn,là sự sẻ chia trên những cung đường đã qua.. sắp một năm mới xin chúc cho các bác các cô các anh chị em nhà phượt dồi dào sức khỏe, khỏe để đi phượt, phượt được nhiều đâu đâu cũng có dấu chân những người trẻ tuổi...chúc cho nhà phượt ngày một có thêm nhiều thành viên ham phượt....:D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back