What's new

[Chia sẻ] Sapa - Mùa hoa đào năm ấy

Mấy hôm nay Hà nội lạnh tê tái, lâm thâm có cả mưa phùn, không tận thế nhưng một mùa đông giá rét lại về. Chẳng hiểu sao rất nhiều người thích mùa đông Hà nội, thích những đêm mưa phùn lạnh cóng đến thế. Bình thường, khi đang sống và làm việc ở đây, nhà em chỉ thấy phiền vì cái lạnh, mỗi buổi sáng từ chăn ấm lóp ngóp bò ra, ngoài trời lại lây phây mưa bụi, nếu đợt nào mấy con phố mình hay qua lại đang đào bới nữa thì bùn, lạnh...nói chung là chả buồn đi làm nữa. Ấy vậy mà mỗi lần đi đâu xa, ngoài cái nắng thu se vàng, những chiều hè bia hơi vỉa hè, nhà em lại cũng thấy nhớ những đêm đông co ro bên quán trà chén đầu ngõ, bên hàng ngô nướng hay xì xụp ốc luộc với vài li đưa cay. Nhưng nói chung là em chả thích mùa đông, nói chung là mùa đông ở bất cứ đâu, mùa đông Hà nội hay mùa đông ở miền núi quê em cũng thế. Rất đơn giản, em là bị cái bệnh xoang mãn tính, mùa đông miền bắc này là không chịu nổi, bao giờ cũng bị chở chứng khi bắt đầu một mùa đông.
Mùa đông năm nay cũng không là ngoại lệ, khi cái lạnh với những cơn gió mùa đông bắc bắt đầu tràn về, ngoài trời lắc rắc mưa phùn, độ ẩm tăng lên là cái mũi lại trở chứng...
Mấy ngày hôm nay phải nằm bệt ở nhà, suốt ngày lang thang trên mạng, ngoài mail công việc thì chỉ còn thú vui lên Phuot hóng hớt...Lang thang trên 4r Miền bắc nhà mình, thấy các bác toàn mưu đồ leo Fan, toan tính hoa cải với hoa mận Mộc châu rồi trên báo mạng lại rộ lên về những gốc đào trên mạn Tây hồ, em lại nhớ đến những mùa xuân, những mùa hoa tây bắc. Mà tây bắc thì ngoài mận, cải, ban thì nhất định phải nói về hoa đào (tất nhiên, ngoài đào thì thực ra em lại thích hoa táo, đặc biệt là táo mèo, rượu táo mèo thì rất là vừa miệng, heheheehh..)
Do vậy, trong lúc cái lạnh mùa đông chưa qua đi, em xin mang một chút mùa xuân tây bắc, một chút sắc đỏ hoa đào sapa cho nó ấm áp. Bác nào có tài liệu xin góp thêm cho xôm tụ....

Chuyến đi năm ấy của nhà em cũng là có lý do. Em thì có cái hân hạnh là đc gắn bó với vùng miền núi phía bắc nói chung và tây bắc nói riêng từ khá sớm, cũng là vì kế sinh nhai cả thôi ạ. Vì công việc em cũng đã xuôi ngược với vùng tây bắc này nhiều, từ thời sinh viên tới lúc đi làm. Dưng mà hồi ấy chả có ý niệm phượt phiếc gì cả, em chả nghĩ rằng hóa ra mình thế là cũng đã đi phượt rồi, hehheehe, vừa đi làm lại vừa đc đi phượt. Em thì thế, chứ ôm nhà em thì lại ít có dịp đây đó với vùng núi cao này, mà thực ra nàng cũng là dân miền núi chính gốc như em. Nhưng đi rồi, em mới thấy, xét về góc độ thăm thú, cảm nhận thì mình cũng giống ôm, cái gì, nơi nào cũng như lần đầu. Đúng là đến là một chuyện, cảm nhận là một chuyện khác và roi vào lại là cả một chuyện khác, heheheheh, đi với ôm phong vị nó khác xa với lúc đi làm và đi nhậu với các bậc đàn anh. Cũng góc cua ấy, cũng con suối ấy, cũng nhà hàng ấy, cũng mỏm núi ấy mà sao lần này lại khác thế...
Em xin kể tiếp, năm ấy, tức là sau khi đã lâu lâu em chia tay vùng tây bắc để về xuôi, em có việc đi Lai châu, vòng vèo thế nào ông bạn em đang thi công QL 70 quãng Bản phiệt lại rủ ghé qua chơi, thế là đánh đường lên Bản phiệt, vòng lên Sa pa rồi mới đi Lai châu, lúc về lỡ kể với ôm chuyện uống rượu với mấy ông bạn cũ trên Sa pa, ôm nhất định không tin là chỉ có nhõn mấy thằng lục lộ nhà em, em chứng minh mãi không đc thế là chỉ còn cách hôm nào đưa ôm lên tận chỗ hôm ấy uống rượu cho hai năm rõ mười nhé. Vậy là, sau đấy tròn con trăng, tháng giêng, đầu xuân em tháp tùng ôm lên Lao cai, nói là để thăm thú bạn bè, thưởng lãm phong cảnh miền sơn cước nhưng thực ra là để củng cố bằng cơ cho vụ án oan (hehehehe, cái này hội bạn em nó mà biết thì gay )

Em hồi ấy cũng chưa già bằng bây giờ, nhưng về xuôi mấy năm xương cốt nó cũng nhão đi nhiều, có lẽ một phần do bia của lão Hải xồm hoặc giả là bia hơi Hà nội nó có vấn đề hay sao ấy (em không dám chắc, các bác nào hay uống bia có biết thì đính chính cho nhà em) mà gân cốt nó cứ nhão nhào nhào, cơ thì giảm mà mỡ với bụng khí là tăng. Nói túm lại là sức khỏe nó có vấn đề lắm, thế nên ôm chủ trương là đi tầu Lao cai rồi từ đó đi đâu thì đi. Mà em thì đc cái, cứ có chủ trương là thực hiện răm rắp. Sống và làm việc dưới sự chỉ đạo của đảng nó quen rồi. Cứ có chủ trương là làm thôi, giống như hồi đại công trường ở Hà giang, đáng lẽ công trình phải chờ có đủ các loại hồ sơ quản lý như Quyết định đầu tư, thiết kế, dự toán...thì mới khởi công, nhưng đảng cứ cho chủ trương là ta thực hiện, vừa làm vừa thiết kế, vừa điều chỉnh dự toán, có sao đâu. Em đi phượt hóa ra cũng toàn thế, mợ ôm nhà em cứ cho chủ trương đi chơi là em đi luôn, vừa đi vừa thiết kế lịch trình, vừa lập và điều chỉnh dự toán kinh phí hehehehe, vui phết, chứ đợi thiết kế lịch trình xong, lập dự toán xong mợ thấy nó bội chi ngân sách lại cắt luôn thì chết, hehehehe, chính sách vĩ mô của đảng, nhà nước và chính phủ áp dụng về nhà chuẩn không cần chỉnh. Các bác là cứ nên tin em, vợ mà cho chủ trương là ta thực hiện liền, để lâu khéo lại có quyết định dừng thực hiện, nhất là vụ phượt phiếc này. Em thề!

Chuyện từ Hà nội lên Lào cai thì chẳng có gì để kể. Taxi ra ga Trần quý cáp, em thì hay lang thang khỏi nói, chứ mợ ôm nhà em thì mấy khi ra chỗ bến tầu bến xe vào cái giờ này đâu, nên cũng thấy nhiều sự lạ. Thấy mợ tò mò, chỉ trỏ, hỏi han lúc ngồi nhâm nhi chén trà nóc cổng ga em đâm ra cũng thấy sự việc bình thường dưới một góc nhìn khác. Đêm đông các bác cứ thử ra ga Trần quý cáp (có thể các ga khác: Long biên? Yên viên...) cũng thấy nhiều cái gợi nhớ lại Hà nội thời của Thạch lam, Kim lân, Vũ bằng lắm..
Tầu bây giờ cũng thật khác cái thời em bắt chuyến đầu tiên trong đời đi Sa pa. Hồi ấy em theo mấy đại ca khóa trước mới tốt nghiệp lên Trạm tôn, đi tầu là cả một sự kiện lớn, quê em hồi ấy đường nhựa chạy qua còn bé thì làm gì có tầu. Mà từ hồi Pháp nó làm đường sắt đến giờ mình hầu như chả thêm đc km nào, chỉ có bỏ đi là nhiều hơn, oải...Bây giờ, làm một vé của bọn Tutranco hay Livitrans gì đó cũng hoành tá tràng như ai.
Lên tầu, đi qua phố chợt thấy phố quen như lạ hơn. Ở trên tầu nhìn xuống dòng người chờ tầu ở đường cắt ngang cũng thấy có gì đó lạ lạ (dưới góc nhìn của mợ ôm nhà em mà em đc chia sẻ thì còn lạ nữa, hehehee, cảm xúc đến từ những điều nhỏ và đơn giản nhất). Nói vậy lại làm em nhớ đến việc đi lại trên đường. Lúc lái xe điên nhất là có thằng chạy xe máy lách lên làm đánh vèo một cái ngay mũi xe mình, bác nào bị quả ấy không văng tục mới lạ, không thành tiếng thì thường cũng lầm bầm, rồi lúc đường tắc xe máy cứ nhoi lên chèn, tạt đầu mà đáng lẽ bọn nó chỉ nhường mình một đầu xe cho mình vượt qua thì thông đc cả ngã tư. Nhưng đấy là lúc mình ngồi sau vô lăng, chứ nghĩ lại đôi khi mình chạy xe máy cũng gần tương tự, nhiều khi không hề cố ý mà hoàn toàn vô thức, hóa ra mình cũng có ý thức nhưng chưa triệt để nên đôi lúc bon chen lạ. Giống như đôi lúc hai bố con đi đường, giật mình thấy cu con nhắc bố lại xả rác rồi.

Last edited:
Qua cầu Long biên thấy cầu Long biên hôm nay cũng khác, vẫn đẹp nhưng đẹp khác, Hehehee. Hình như hồi ấy tầu còn dừng cả ở ga Việt trì, Phú thọ và Mậu A thì phải. Lúc dừng tầu ở một ga nhỏ, vì mải mê với mấy món nướng mà nhà em suýt đc transit bằng ô tô. Hehehehe. Đến ga Lào cai lúc mờ sáng, em thấy phục ôm, tối có ngủ mấy đâu, gặp hai đứa nam âu, em chả nhớ nước nào, thấy buôn chuyện mãi có ngủ đâu, bọn nó mới sang chắc lệch múi giờ đếch ngủ đc còn dễ hiểu, ôm nhà em với bọn nó cứ buôn ầm ầm, làm em cũng đếch ngủ đc, thấy nói chuyện cả tiếng Anh, cả tiếng Tay, tức là tiếng tay chân, ôm thì bảo bọn này dốt tiếng anh, em ậm ừ, chẳng dám hó hé ý kiến gì về trình độ tiếng anh của ôm cả. Nhưng có vẻ vẫn hiểu hay sao mà thấy cười suốt, hoặc giả không hiểu thì cứ cười, gặp nhau vui thế này chắc toàn nói chuyện vui chứ chẳng lẽ nói xấu hay chửi bới gì nhau nên cứ cười là chắc, cả hai phía đều nghĩ thế nên cứ cười suốt làm em đếch ngủ đc. Đâm ra lúc đến ga chả buồn gọi bố con thằng nào nữa, tìm cái bus chạy Sapa leo lên ngủ cái đã. Em đang lơ mơ ngủ thì ôm sau khi đi loăng quăng với hai đứa kia quay lại thì cũng là lúc xe xuất bến, Sapa thẳng tiến. 40ph sau cả nhà sẽ có mặt ở phố Cầu mây...

Bác Nov ghé chơi mà chả thông báo gì cả thế. Có bức ảnh nào up lên động viên nhà em cái, đang tìm ảnh mà chả thấy đâu, hehhehe

Bác Nov ghé chơi mà chả thông báo gì cả thế. Có bức ảnh nào up lên động viên nhà em cái, đang tìm ảnh mà chả thấy đâu, hehhehe

bây giờ em mới vào đọc bài bác viết, còn chưa đọc hết bác ạ. Vừa nãy bật lên để đấy đi làm mấy việc, bây giờ em đang đọc nốt và hơn nữa em cũng ko muốn làm gián đoạn dòng cảm xúc của bác!

Em xin phép up đỡ bác 1 pic. Nhưng em thích Sapa thế này hơn

bây giờ em mới vào đọc bài bác viết, còn chưa đọc hết bác ạ. Vừa nãy bật lên để đấy đi làm mấy việc, bây giờ em đang đọc nốt và hơn nữa em cũng ko muốn làm gián đoạn dòng cảm xúc của bác!

Hề hề, có gì đâu bác. Em bị ốm nằm nhà, ngày sốt ngủ nhiều, tối tỉnh đếch ngủ đc nên lan man tí thôi. Có bạn vào chém càng đỡ lạnh mà.

Em xin phép up đỡ bác 1 pic. Nhưng em thích Sapa thế này hơn

Hôm vừa rồi, chính xác là tối 20/12 nhà em có chuyến lên thăm Tam đảo. Trời mù mịt đến nỗi em chỉ nhìn thấy mỗi cái đầu xe của mình. Lúc gần lên đến nơi, mù từ Suối bạc bốc lên em phải dừng xe dò đường vài lần, mà chỗ ấy thế quái nào lại mất hết tiêu và hộ lan phản quang. Hôm sau mù mịt, đẹp kinh khủng nhưng mỗi tội hôm trước đi vội quên máy ảnh nên chụp toàn bằng điện thoại..Tiếc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back