What's new

SG-Sing-Malacca-KL-Sing-SG từ 15 - 18/9/2011

Tình hình là mình đã chộp được vé gần rẻ của Jetstar đi Singapore từ ngày 15~18/9/2011. Cũng dự định đi một mình nhưng có thêm người đi cùng thì vẫn vui hơn. Với tinh thần vui là chính nhưng cũng ham hố chút ít nên đã phác thảo plan chuyến đi như sau:

Ngày 1: SG - Sing ( 9h5 - 12h5)
- Ks ABC Hostel Singapore : 24S $/ person ( female dorm)
- Tham quan :
+ Nhà hát Sầu riêng
+ Fountain of wealth
+ Sentosa
+ Bảo tàng sáp
+ Cầu Henderson wave
+ Marina bay Sand

Ngày 2: Sing - Malacca (by bus : 8h30 ~ 12h )
- Ks Tang guest house : 35RM/single & 55RM/double
- Tham quan : Thành phố Malacca

Ngày 3: Malacca - Kuala Lumpur (by bus : 5h30 ~ 7h30)
- Option 1: từ KL - Sing by bus thì sẽ book ks rồi tham quan
- Option 2 : từ KL - SIng by train thì gửi hành lý tại train station rồi đi tham quan.
- KS Chinatown Inn : 59.9 ~ 79.9 /double or twin bed
- Tham quan :
+ Petronas tower
+ KL tower
+ Merdeka square
+ Batu caves
+ Putrajaya

Ngày 4: KL - Sing - SG ( về SG 19h55 - 21h)
- by Bus: 7h30 - 12h , tham quan Chinatown, Bugit Junction
- by Train: (23h - 7h), tham quan Faber mt, Chinatown, Bugit Junction

Vì không có mục đích shopping nên đi hơi nhiều. Mình chỉ mới fix vé máy bay, còn ks, bus or train vẫn chưa. Với thời gian chỉ 3.5 ngày thì chuyến đi này chỉ mang tính khám phá là chính hihi, để lần sau còn chỗ để đi tiếp :D

Bạn nào muốn join thì xin mời. Welcome!

P/S : nhà mình ai có kinh nghiệm đi cung đường này thì cho mình xin tí kinh nghiệm. Tks all.

Oh thế ah, nhóm bạn book vé chưa? Mình thì book rồi, nên không thể cancel được hihi. Đi rồi về cho mình xin tí kinh nghiệm hehe

Nhóm mình 11 người, đi của Tiger và AA, đã book vé từ đầu tháng 2 rùi :D

Nếu di chuyển bằng bus thì nên đi buổi tối, đỡ tiền ks và đỡ tốn thời gian. Còn nếu di chuyển bằng máy bay thì bạn nên book vé của Tiger, hiện tại hình như đang có vé 30 SGD/lượt đó.

@POL: Mình dự định đi train từ Sing - KL, nhưng vẫn chưa có nhiều thông tin theo hương này nên tạm thời theo lịch trình như trên. Đi bus thì theo mình biết nên đi buổi sáng, chứ buổi tối thì sợ không an toàn khi đi một mình. Đoàn bạn đông vui nhỉ hihi

@POL: Mình dự định đi train từ Sing - KL, nhưng vẫn chưa có nhiều thông tin theo hương này nên tạm thời theo lịch trình như trên. Đi bus thì theo mình biết nên đi buổi sáng, chứ buổi tối thì sợ không an toàn khi đi một mình. Đoàn bạn đông vui nhỉ hihi

Theo mình thì chuyến này bạn nên đi Sin thôi, ko nên wa Malaysia, vì thời gian bạn ở ko có nhiều. Với lịch bay như bạn thì bạn có thể chơi ở Sentosa, đi tham wan nhìu nơi ở Sin. Nếu bạn đi wa Malaysia luôn thì mình thấy thời gian di chuyện hơi bị nhiều, mà đi chơi ko đc bao nhiêu hết...

Mình đã đi Sin 1 lần rồi, nên cũng có kinh nghiệm, cần thông tin gì thì mình có thể giúp, còn Malaysia thì mình cũng đang tìm hiểu thông tin để chuẩn bị đi đây :D

:)
như mọi người đã nói thật sự thì mình cảm thấy đi có 4 ngày mà di chuyển liên tục như pạn thì hơi hại sức.

Mình nghĩ trước hết pạn nên check giờ các chuyến di chuyển giữa các địa điểm, kẻo mình lên kế hoạch vậy mà kẹt phương tiện duy chuyển thì hơi phiền.

Ngày 2 từ Sing - Malacca , nghe nói chỉ cần ở Malacca 1 puổi là đủ, mình nghĩ pạn đi ít ngày nên theo kế hoạch này để tiết kiệm thời gian, đi chuyến sớm nhất từ Sing - Malacca, rồi chơi vài tiếng đón xe từ Malacca về KL luôn. Tối ngày 2 pạn ở KL chơi phố du lịch rồi tối ngày 3 đi pus/train đêm về SIN nghe có vẻ khả thi hơn. Vì theo mình piết thì xe pus ở KL pắt đầu sớm nhất là 9AM, và khi tụi mình đi mua vé pus từ KL về SIN gặp khá nhiều rắc rồi và tốn thời gian trong việc tìm pến pus nên pạn đi 8am - 12 am từ KL về SIN có vẻ không khả thi.

Nếu pạn ngủ ở KL mình nghĩ không nên ngủ ở Chinatown. Chinatown tầm 11 - 12h đã đóng cửa rồi, hôm nọ mình đi dạo China town chung quanh tầm 10am đã tối thui rồi, trong khi Pukit Pintang thì 2 AM mới đi ngủ, pạn ở khu này đi chơi vui và an toàn hơn. Lần mình ở gần khu này, hostel mình rent là RM45 / room/ 2 ng máy lạnh, toilet riêng. Nếu pạn cần mình sẽ share địa chỉ cho pạn, service ở đây khá tốt.

Thật lòng mà nói nếu chỉ có 3 ngày thì chỉ nên ở SIN chơi cho thoải mái :).

Đi Singapore mà ko xem nhạc nước ( Song of the sea ) và ko đi USS (Universal Studios Singapore) thì hơi bị phí .
Nếu đi Malacca thì mất nhiều thời gian di chuyển . Nên bỏ Malacca dành thời gian xem nhạc nước và đi USS chơi .

Đi Singapore mà ko xem nhạc nước ( Song of the sea ) và ko đi USS (Universal Studios Singapore) thì hơi bị phí .
Nếu đi Malacca thì mất nhiều thời gian di chuyển . Nên bỏ Malacca dành thời gian xem nhạc nước và đi USS chơi .

Song of the sea thì mình sẽ đi khi qua Sentosa, còn USS thì nói chung mình cũng không hứng thú lắm, nhưng nếu có time thì vẫn sẽ ok.

Mình cám ơn các bạn đã comment nhiều thông tin cho mình. Nói chung, hiện giờ trong tay mình đã có map Sing, Mal. Thông tin các chuyến bus và train mình cũng đã tham khảo ok rồi, chỉ sợ thực tế nó không giống trên web thôi. Mình chỉ mới lên schedule thế thôi, chắc chắn sẽ thay đổi.

Ah, các bạn nào có thể cho mình thêm thông tin về các trạm bus và train di chuyển giữa Sing và Mal không ? Mình muốn tính time và khoảng cách cho chính xác để có thời gian ăn chơi hihi

Về bus thì lần trước đi mình dùng trang này http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm#1 thấy cũng chính xác, mà có vẻ họ cũng cập nhật, vì lần trước mình đi của Delima Express thì bến ờ Kallang Bahru, gần Lavender MRT cơ, hôm nay coi lại thấy địa chỉ khác rồi.

À mà bạn muốn tiết kiệm thời gian thì nên hỏi mua vé loại xe non-stop ( nếu bạn không có nhu cầu thăm anh William Cường giữa đường, hihi, mà nếu cần thì ở trạm kiểm soát ở biên giới cũng có toilet). Thêm nữa lên xe nhớ nói bác tài mình là foreigner để xin tờ khai nhập cảnh vào Malaysia khai trước để ở biên giới làm thủ tục cho nhanh.

Nếu bạn đi bus đêm thì nhớ đổi tiền MYR từ SIN cầm theo để đi taxi nhé, vì ban đêm các quầy ở trạm bus đóng cửa hết.
Taxi ở Malacca flat rate là MYR 15 ( giá năm 2009) bất kể đoạn đường dài ngắn nhé, nếu các bác tài hét 20, 25 thì bạn nhờ mặc cả thử.

Train thì mình có dùng trang này http://www.seat61.com/Malaysia.htm#Malacca cho chuyến đi Ai Cập năm 2010, cũng chính xác đấy.

Mình thấy không nên đi máy bay vì bạn phải ra sân bay trước 2 tiếng để làm thủ tục, bay mất khoảng 1 tiếng, rồi làm thủ tục nhập cảnh, di chuyển từ sân bay vào trung tâm KL cũng mất khoảng 1 tiếng vì sân bay cách trung tâm 60km lận, tính ra tổng cộng thời gian cũng bằng thời gian đi bus.

Thật ra với thời gian như của bạn mình thấy nên đi Sin hoặc Sin+Malacca thôi, vì thật ra ở Sin di chuyển khá mất thời gian vì phải đi bộ rất nhiều, trạm MRT nhiều cái rộng thênh thang, thêm nữa nhiều khi xem bản đồ thấy vậy mà thực tế phức tạp hơn nhiều, ở trạm MRT ra mà bạn ra nhầm cửa một cái thôi là phải lộn đi lộn lại tìm đường.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back