What's new

[Hỏi đáp] Sử dụng GPS trên điện thoại Android

Chào các bác, em là newbie. Thấy bác viết câu này mà em :(

"5 phút thì từ thằng cùi bắp đến cực sịn cũng ra , trừ khi trời âm u quá..."

Em đang xài Lenovo A800 và em cũng bị tình trạng này"...looking for GPS location..."...em dò tìm tới 30', kể cả leo lên tầng 18...mà vẫn không fix được cái nào mặc dù em thấy báo có từ 14-15 sat.

Em còn thiếu phần mềm gì khác không ạ? hay còn thiếu thao tác gì nữa ko?

Mong các bác chỉ giáo thêm ạ.

Cảm ơn các bác

Mình ko rõ gps thế nào là đúng, nhiều khi nó ghi điện thoại có gps là a-gps gì đó nhưng nếu dò vị trí thì chỉ ra vị trí nội suy thôi, nói chung là gps dỏm. Nó dựa vào cột phát sóng 3g hay wifi để nội suy vị trí của mình chứ ko phải vệ tinh đâu. Do đó, tính ra thì có thể sai số vài trăm mét cho đến vài km. Chỉ có mấy cái hàng hiệu thiệt như iphone thì đảm bảo hơn..

Mình ko rõ gps thế nào là đúng, nhiều khi nó ghi điện thoại có gps là a-gps gì đó nhưng nếu dò vị trí thì chỉ ra vị trí nội suy thôi, nói chung là gps dỏm. Nó dựa vào cột phát sóng 3g hay wifi để nội suy vị trí của mình chứ ko phải vệ tinh đâu. Do đó, tính ra thì có thể sai số vài trăm mét cho đến vài km. Chỉ có mấy cái hàng hiệu thiệt như iphone thì đảm bảo hơn..

Há há, cụ nguoilun nên đọc kỹ về GPS và A-GPS rồi mới chém nhé, chứ bất luận để nói lên ý kiến thôi thì không đủ đâu...còn như nói đến GPS trên iPhone còn tùy thuộc vào phiên bản ios nữa, chứ không phải con nào cũng được như con nào đâu...GPS nội suy, chẳng biết cụ cho em ngó qua ít kiến thức về cái GPS nội suy được không nhỉ, em kiến thức hạn hẹp quá, chỉ biết A-GPS là định vị theo vị trí các trạm BTS gần nhất của nhà mạng mà chỉ ra vị trí chứ nội suy là thế nào vậy?

Há há, cụ nguoilun nên đọc kỹ về GPS và A-GPS rồi mới chém nhé, chứ bất luận để nói lên ý kiến thôi thì không đủ đâu...còn như nói đến GPS trên iPhone còn tùy thuộc vào phiên bản ios nữa, chứ không phải con nào cũng được như con nào đâu...GPS nội suy, chẳng biết cụ cho em ngó qua ít kiến thức về cái GPS nội suy được không nhỉ, em kiến thức hạn hẹp quá, chỉ biết A-GPS là định vị theo vị trí các trạm BTS gần nhất của nhà mạng mà chỉ ra vị trí chứ nội suy là thế nào vậy?

Không có chip định vị thì ios để làm chi? Bác ko xài chip định vị được thì sao gửi tín hiệu đến vệ tinh mà đòi ios này nọ? Hình như là bác đọc một đằng mà hiểu một nẻo. Hầu như điện thoại ghi xài gps hay a-gps ở vn hiện giờ đều là nhảm chứ nếu gps thật thì có khi chính xác đến từng cm. Mấy cái quỷ điện thoại này định vị dựa vào sóng 3G hay địa điểm wifi, nó tính thời gian truyền 3g đến trạm phát sóng rồ định vị vị trí thiết bị. Có điều là mấy cái phát 3g có đồng hồ ko chính xác như vệ tinh nên nhiều khi kết quả cách xa hàng km. Mình cũng chả biết gọi gps loại này kêu là gì nên gọi đại là gps nội suy từ sống 3g, nếu không gọi là gps dỏm.

Last edited:
Bản thân êm sau khi đọc xong comment của cụ nguoilun thì thấy cụ nguoilun không hiểu gì về GPS rồi, trên iPhone muốn GPS hoạt động thì phải "bật"-ON nó lên, mà muốn ON lên thì phải dựa vào phần mềm điều khiển-iOS chứ cụ nghĩ cứ có chip GPS vứt ra đấy là được à? chip là thiết bị cứng nhé, chắc cụ nguoilun ở TP nên đâu cũng thấy sóng 3G, cụ có biết một cái trạm 3G nhà mạng đầu tư chi phí duy trì hoạt động phát sóng rất tốn kém không mà cứ nói là GPS qua 3G là dỏm? Ôi thôi, thế này thì lạc đề Phượt mất...
Êm chẳng muốn đôi co với người kiến thức cao siêu như cụ, chỉ muốn nói cụ rảnh thì Gúc gồ để biết thêm về GPS và A-GPS, chứ cứ như cụ phán thì mấy nhà mạng dựng lên các trạm 3G là để làm cảnh...

Bác sonvc nói chuyện không tập trung vào vấn đề mà cứ tập trung vào bác nguoilun không à, thấy bác post 2 bài liền mà chả chỉ ra ra được bác nguoilun sai chỗ nào, rồi A-GPS và GPS rốt cuộc nó là cái giống gì? Hoang mang quá.
Em thấy bác nguoilun đúng ở chỗ là nếu điện thoại không bật GPS lên mà chỉ dùng 3g hoặc Wifi thì định vị sai số rất lớn đến mấy trăm mét đến cả cây số (nhìn vòng tròn xanh trên Google map), còn nếu bật GPS lên thì chính xác hơn (sai số chỉ từ 3 mét đến chục mét là cùng). Nhưng không bao giờ chính xác đến cm đâu nhé bác, vì GPS phiên bản dân sự nó cho sai số nhân tạo vào. Chỉ có quân đội Mỹ mới định vị được chính xác đến cm thôi.
Tuy nhiên GPS cũng có cái dở là ngồi trong phòng không sử dụng được, nên nếu ở trong tòa nhà thì thôi xài đỡ wifi hoặc 3g vậy.

Túm lại là có 2 cái:
+ GPS: bắt sóng từ vệ tinh (phần cứng đt phải hỗ trợ, phải có chip GPS), một số đt đời mới như con Sony Z1 thì dùng được 2 hệ vệ tinh của USA và GLONASS của Nga nên độ chính xác khá cao. Sóng GPS hơi khó bắt nên tốt nhất là bạn test ngoài trời, lúc trời quang mây tạnh để dễ dàng nhất.
http://www.gsmarena.com/sony_xperia_z1-5596.php
Bạn có thể rút sim card ra (để chắc ăn là ko có miếng sóng đt nào) rồi dùng phần mềm này để thử lấy vị trí theo tung độ và vĩ độ:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.androits.gps.test.free

+ A-GPS: lấy vị trí theo sóng đt, độ chính xác không cao (như các bạn đã nói ở trên)

:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back