What's new

[Chia sẻ] Sượt qua Melbourne-Sydney

Xin chào các bác.

Em là phượt nữ, một solo traveller, tự nhận là người low tech (sau 1 năm mới học được cách tạo album ạ, híc), nên nay mới có dịp chia sẻ lại những kỷ niệm của chuyến đi Melbourne-Sydney vào mùa xuân (cuối tháng 10) năm ngoái. Đây là những chia sẻ rất phụ nữ, có thể nhẹ nhàng và mang màu sắc chị em, hy vọng các bác thấy những thông tin này phần nào bổ ích cho những chuyến đi sau này.

Chuyến đi của em kéo dài 10 ngày, lúc đầu dự tính qua cả Canberra nhưng sau em quyết định chỉ tới Melbourne và Sydney, để dành những địa danh khác cho những lần sau. Vé em mua của Air Asia mùa khuyến mại có 300$ cho chặng KL-Mel-KL, cộng thêm 30$ chặng HN-KL-HN, và 100$ Mel-Syd-Mel.

Đặt được vé sớm, háo háo hức hức mãi mới đến ngày khởi hành! Visa Úc làm 5 ngày lấy luôn chẳng phỏng vấn gì. Bản đồ, địa danh nghiên cứu trước vài tháng ;-), nghiên cứu tới nỗi khi tới nơi thấy như mình đã từng qua đây rồi, quen với những con phố này rồi!

Sau một ngày lang thang ở KL, ở Tune Hotel tốn thêm gần 30$/đêm, em check in đi Melbourne từ LCCT. Tới phòng chờ (phòng riêng cho chặng bay dài), chú hải quan sân bay cho mọi người qua hết để lên máy bay, riêng mình em bị yêu cầu đứng lại! Nào thì 'sao mày lại đi một mình', 'tao chưa nhìn thấy cái visa thế này bao giờ', 'chờ một chút, tao kiểm tra lại'. Lúc đầu mình mải đọc truyện nên nghĩ, thôi thì ngồi chờ một chút cũng được, còn sớm chán! Đến khi dân tình ra máy bay gần hết, mình khùng quá, làm ầm lên (đanh đá chút xíu cho nó sợ hehe) kêu 'chúng mày mà làm tao trễ chuyến bay thì tự chịu trách nhiệm đấy'. Chả hiểu nó có check được cái visa không, một lúc thì nó trả lại bảo 'thôi mày đi đi'. Vớ vẩn hết sức! Mình transit qua quốc gia của nó thôi mà nó cứ làm như bố tướng! Tuy nhiên lúc đó cũng thấy sao mà người Việt mình đi đâu cũng bị xét nét, nghi ngờ. Cảm thấy hơi buồn...

Last edited:
Mình đang làm hồ sơ xin visa đi Úc. Cho mình hỏi qua tới Melbourn thì đi về trung tâm bằng phương tiện gì là rẻ nhất vậy nhỉ...

Mình đang làm hồ sơ xin visa đi Úc. Cho mình hỏi qua tới Melbourn thì đi về trung tâm bằng phương tiện gì là rẻ nhất vậy nhỉ...
Nếu hành lý ít và quen sài phương tiện công cộng thì đi shuttle bus về Southern Cross , khoảng $17. Nếu đi theo group khoảng 7-10 người thì đi maxi taxi sẽ rẻ hơn, khoảng $8-$10/người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back