What's new

<Tai Pei-Tai Chung-Quing Jing Farm-Kao Shiung> 09/2011

Với tinh thần 'chơi cho tới bến, xài cho hết bóp, ăn cho tới lết" và "điếc k sợ súng'', mình xin đứng ra lãnh đạn cho chuyến đi mà mình ấp ủ từ lâu này, các bạn ai có sở thích lê la ăn quà vặt và khám phá nhưng cái kỳ cục thì mình xin giang hai tay chào đón.

Tháng 9 mình mới đủ điều kiện và tiếng nói để sếp cho ra trại với lại lúc đó có vé rẻ của VN air (199USD excluding tax), lại là mùa thu lá vàng bay nữa nên đi thời gian ấy là tẹp nhất dzoi.

Chuyến đi kéo dài trong 1 tuần và có cả tiết mục an dưỡng nữa (my favorite :X)

Visa thì các bạn đến nhưng chỗ làm tour nhờ họ làm visa theo đoàn cho mình. fee la 50usd.

Lịch trình như sau:

ĂN ĂN ĂN ĂN........ HẾT >> mình đùa tí, giờ mình nghiêm túc nè:

+Ngày 1:
arrived at Tao Yuan aiport>>bus ticket (NT220/ng) đến Sogo, Tai Chung>>nghỉ đêm ở ks PC hotel (bạn giới thiệu)>> đi chợ đêm Feng Jing
+Ngày 2:
thuê TAXi (NT4400) đến thẳng Quing Jing coi cừu, chơi với cừu, cừu show hên thì đựoc casting cho Shaun the sheep movie lun :D.Đặc biệt đến đây mình sẽ ở Top Cloud Villa cực đẹp (NT1960 for 2 persons room)
+Ngày 3;
Về Tai Chung, trên đường đi có thể ghé Pui Wine Brewery Center mua vài chai về tối nhậu chơi và ghé Tai Chung local store mua Sun Flower cakes cho mẹ (NT200 for 10 pieces0. Đi tham quan Natioanal Museum of National Science)
+nGÀY 4
Chao Ma Che Zhan bus đến Kao Shiung (NT200/ng). đến MRT mua MRT ticket để xài cho nguyên ngảy ở đó. Từ Kao Shiung MRT đến San Duo station, ở ks 83 Towers. Thuê xe đạp (NT80/CHIẾC) đạp vòng vòng chơi rồi gữi xe, đi phà ra Qui Jian island. tối về đi Lui Ye night market, rổi đi ngằm Love RIVER .
quAN trọng là đi New Taiwan @ Origianl restaurant

+ngày 5:
Dậy sớm ra Zuo Ying station đón Bullet train (là con tàu mà nó đi dù dù ng ta gọi là siu tóc đó:D) (NT1265/ng) lên Taipei. oh yea, mình đã về với thành thị. Mua Easy cảd để sử dụng MRT và bus (NT500)
Ở Paradise hotel, đi thăm quan Chiang Kai Shek Memorial Hall, Long Shan Temple, dĩ nhiên là Taipei 101, chiều đi Wu Wen Pu mua hàng sỉ về bán shop quần áo sida chơi để gỡ lại vốn ăn chơi quá sức :Dam

+Ngày 6:
Ăn nhìu rồi đi leo núi giảm béo nha pà con. Bắt bus 260 đến núi Yang Ming.Leo núi rồi thì bắt MRT đi Xui BEI tON tắm nước nóng
Về trung tâm Dan Shui, đi Xi Men Ting chơi vòng vòng
+Ngày 7:

Đi Jiu Fen ăn fish balls với lại thăm thú điền viên và thăm Jin Gua Shi
Về lại Xi Men Ting, nghỉ ngơi đi kiếm nhà hàng Modern Toilet ănn thử shit của nó coi sao
+nGÀY 8:
Tham quan tự do rồi cuốn gói dzia

Mình mún add hình cho mọi ng coi để mọi ng có hứng mà k bit post sao :(

Mình đã chuẩn bị tinh thần "độc cô đồi bại", một mình ăn cho thành heo nhưng mình vẫn thành khẩn mong có ngừoi đi chung với mình cho dzui, hoạn nạn có nhau (beer)

pm mình [email protected] nha hoặc thích gọi cho tốn tiền chơi thì
0903 712 947 (kiss)

Hẹn gặp nhau ở chân trời xa la :gun

Vậy Susie đang ở HK ??? matkieng thì nói được tiếng phổ thông, nhưng ko biết tiếng Quảng, qua HK ko biết có xài được ko,,, còn tiếng Tái yu thì điếc đặt, ko kham nổi hihi, nhiều vùng bên Đài Loan nói toàn tiếng Tái yu thôi...
Ai mà làm cho Đài Loan thì nhờ giấy bảo lãnh của mấy "da lảo bàn" thì còn có thể được, chứ tự mình xin đi du lịch tự túc thì ko ko bao giờ được...... nên đừng liều mà mua vé khi biết chưa chắc về visa nhé,.,..

thế này thì chắc s chuẩn bị tinh thần chinh chiến đất khách quê ng 1 mình rồi. k ngờ xin visa từ vn khó khăn thế, k bit vn mình làm gì để ng ta khó khăn với mình thế :(

Vậy Susie đang ở HK ??? matkieng thì nói được tiếng phổ thông, nhưng ko biết tiếng Quảng, qua HK ko biết có xài được ko,,, còn tiếng Tái yu thì điếc đặt, ko kham nổi hihi, nhiều vùng bên Đài Loan nói toàn tiếng Tái yu thôi...
Ai mà làm cho Đài Loan thì nhờ giấy bảo lãnh của mấy "da lảo bàn" thì còn có thể được, chứ tự mình xin đi du lịch tự túc thì ko ko bao giờ được...... nên đừng liều mà mua vé khi biết chưa chắc về visa nhé,.,..

Bạn dùng được tiếng Phổ thông thì đến Taiwan không vấn đề gì cả (bảo đảm điều đó hihi, chỉ trừ khi bạn gặp người khoảng trên 80 tuổi họ mới không dùng tiếng phổ thông thui, mà họ sẽ dùng tiếng Đài và tiếng Nhật)

Bạn dùng được tiếng Phổ thông thì đến Taiwan không vấn đề gì cả (bảo đảm điều đó hihi, chỉ trừ khi bạn gặp người khoảng trên 80 tuổi họ mới không dùng tiếng phổ thông thui, mà họ sẽ dùng tiếng Đài và tiếng Nhật)

hi, S thì có visa uk có thể xin vào taiwan ok nhưng bạn s xin visa từ vn thì hơi khó. maychen có kn vụ này k?

Ah lí do người Việt ko xin được visa du lịch cá nhân cũng dễ hiểu thôi, do người Việt mình có bà con( đặc biệt lấy con gái lấy Đài Loan) bên Đài Loan hơi bị nhiều, nên khi th8am rồi ở lại làm việc hay trông con cái của con gái mình, mà làm bên Đài lương rất khá mặc dù là làm tay chân( làm hãng xưởng, trông trẻ, nhà hàng và hái chè...) nên bà con ko về nữa, Sứ quán nổi điên ko cho cấp du lịch cá nhân nếu ko có giấy tờ bảo lãnh chắc chắn...( hihi,. áci vụ này là bạn của ba mình làm rồi nè, đi qua đó chơi rồi trốn luôn, còn rủ ông già mình chơi chiêu đó,,hiihi)..
Bây giờ chỉ có dạng du học là dễ nhất, dễ hơn kết hôn... nên du lịch xin visa tự túc rất căng nhưng ko phải là ko thể....
To Ms Susie: thế đầu tháng 9, ấy có ở Hkong ko vậy????

Mình chỉ biết có 3 cách này thui, bạn thử xem sao nhé:
1-có cty đứng ra bảo lãnh
2-Có thân nhân bên Taiwan
3-Thông qua đại lý du lịch
Giống như bạn mắt kiếng nói xin visa đến Taiwan dễ nhất vẫn là cty đứng ra bảo lãnh, rất nhanh gọn.

Ah lí do người Việt ko xin được visa du lịch cá nhân cũng dễ hiểu thôi, do người Việt mình có bà con( đặc biệt lấy con gái lấy Đài Loan) bên Đài Loan hơi bị nhiều, nên khi th8am rồi ở lại làm việc hay trông con cái của con gái mình, mà làm bên Đài lương rất khá mặc dù là làm tay chân( làm hãng xưởng, trông trẻ, nhà hàng và hái chè...) nên bà con ko về nữa, Sứ quán nổi điên ko cho cấp du lịch cá nhân nếu ko có giấy tờ bảo lãnh chắc chắn...( hihi,. áci vụ này là bạn của ba mình làm rồi nè, đi qua đó chơi rồi trốn luôn, còn rủ ông già mình chơi chiêu đó,,hiihi)..
Bây giờ chỉ có dạng du học là dễ nhất, dễ hơn kết hôn... nên du lịch xin visa tự túc rất căng nhưng ko phải là ko thể....
To Ms Susie: thế đầu tháng 9, ấy có ở Hkong ko vậy????

có ông này chuyên làm visa đảm bảo là làm dc. chỉ cần cm tài chính 5000-7000usd. s lo bạn mình mua vé nhg k đi dc thì tội. đầu t9 thì s vừa hết labor contract nên chắc có time đi chơi với mọi ng. bbq nào !!! mà matkieng định xin việc ở hk ah? thế chia bài đươc k ;))

Heehe, Any job is ok, nhưng prefer làm trong khách sạn vì major của matkieng là tourism, chia bài thì máu me quá. Matkieng đã làm 4 năm trong khách sạn( sale và recep), đang làm 2 năm trong ngân hàng Đài Loan( đến giờ chả biết tí ji về ngân hàng vì đâu có học, chỉ biết 1 chút tiếng hoa để làm customer service cho mấy ông Đài Loan già, ehheeh). HỔng biết với trình độ dốt như thế có làm gì được ko????

mà cái chữ bbq là nghĩa jì nhỉ, đừng nói là barbecue nha...hahaaha... S làm ở HK àh???? Hk thì matkieng có mấy người bạn nên kỳ này du lịch sẵn dịp qua thăm luôn...

Mà cái vụ chứng minh tài chính thì dễ ợt, cứ amng tiền đến ngân hàng nộp 5000 usd, cách 1 ngày xin giấy Bank balance Certificate, sau khi có sổ thì close tài khoản ,,,vậy là xong ,, vừa có giấy vừa ko tốn tiền....
Nếu muốn làm matkieng làm giúp cho..free..hehehe

Heehe, Any job is ok, nhưng prefer làm trong khách sạn vì major của matkieng là tourism, chia bài thì máu me quá. Matkieng đã làm 4 năm trong khách sạn( sale và recep), đang làm 2 năm trong ngân hàng Đài Loan( đến giờ chả biết tí ji về ngân hàng vì đâu có học, chỉ biết 1 chút tiếng hoa để làm customer service cho mấy ông Đài Loan già, ehheeh). HỔng biết với trình độ dốt như thế có làm gì được ko????

mà cái chữ bbq là nghĩa jì nhỉ, đừng nói là barbecue nha...hahaaha... S làm ở HK àh???? Hk thì matkieng có mấy người bạn nên kỳ này du lịch sẵn dịp qua thăm luôn...

Mà cái vụ chứng minh tài chính thì dễ ợt, cứ amng tiền đến ngân hàng nộp 5000 usd, cách 1 ngày xin giấy Bank balance Certificate, sau khi có sổ thì close tài khoản ,,,vậy là xong ,, vừa có giấy vừa ko tốn tiền....
Nếu muốn làm matkieng làm giúp cho..free..hehehe

uầy, topic travel to taiwan kiêm lun job hunting in hk and marketing rồi ah? hhaha.việc làm ở hk khó xin lắm, s có dc job là nhờ yếu tố phụ thu đấy :D

- Văn phòng đài bắc thậm chí không nhận hồ sơ xin visa du lịch cá nhân (chưa tính tới từ chối hay không).
- Bạn có thể nhờ người rất thân, ghép vào đoàn của một cty du lịch nào đó để xin visa.
- Xin visa đi Mỹ, Âu, Nhật... để miễn visa vô ĐL, mình thấy nhiều bạn làm cách này, vì một số bạn xin visa vô các nước kia không khó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back