What's new

[Chia sẻ] Taipei nghe quen mà lạ

Taipei ( Taiwan ) là 1 nơi được người Việt Nam nhắc đến nhiều qua những câu chuyện về Cô Dâu xứ Đài, những người công nhân Việt Nam lao động hay đơn giản là có nhiều người Đài Loan đầu tư và làm ăn bên Việt Nam.

Taipei không phải là 1 đất nước quá đẹp, cộng với đều kiện xin visa đi du lịch rất khó khăn( do nhiều lý do ) nên rất ít khi thấy người Việt đi lang thang 1 mình. Riêng tôi, do có 1 chút may mắn là làm việc cho 1 công ty Đài Loan, và có người nhà bên đó nên đi du lịch có phần dễ dàng hơn 1 chút.

Nhân dịp Air Asia có vé rẽ khuyến mãi giá rẽ từ SGN-KUL-Taipei khoảng 350 usd cho tất cả nên tôi đã đặt vé trước 8 tháng và mong mỏi ngày lên đường từng ngày. Tôi ít có cơ hội đi du lịch nước ngoài, nên kinh nghiệm hạn chế, vả lại chuyến này đi 1 mình nên hơi lo lắng 1 chút. Vì chưa đi được Sin-Mal nên kết hợp đi luôn thế nên có thể gọi là chuyến đi 3 trong 1.

Trong phạm vi bài chia sẽ này tôi muốn chia sẽ những gì tôi thấy và cảm nhận về Taipei. Tôi thấy mình thuộc tuýp người lười tìm hiểu, hơi bị dốt về lịch sử nên mấy cái bảo tàng vào xem cho biết rồi buồn ngủ thôi, những danh lam thắng cảnh cũng thích đi nhưng điều làm tôi thích nhất là quan sát cuộc sống thường nhật của người dân, hoà nhập vào như thể tôi là 1 phần trong ấy, dĩ nhiên không thiếu phần shopping( những ngày cuối cùng của bất cứ chuyến đi nào, tôi điều dốc sạch túi mình để shop như thể sẽ không còn cơ hội quay lại nữa..hihi).

Hàng trang lên đường:
attachment.php

Đúng rồi matkieng làm ở Indovina, sao bạn biết hay vậy??

Anh viết dỡ lắm, vả lại chuyến này đi thăm thân nhân chứ không có đi chơi nhiều nên không biết viết cái gì??? để cố gắng suy nghĩ thêm, đường đi thì rất đơn giản, cầm bản đồ MRT là đi được liền , nếu ai có thắc mắc thì pm riêng cho a , nếu a giúp được a sẽ giúp..

Mình ờ nhà người quen nên ko tốn tiền., nhà chị mình có tiệm cơm nên không tốn tiền luôn, nhà có chiếc xe máy và xe hơi nên miễn phí luôn, mình chỉ dùng MRT đi chơi vòng vòng.

Ah. mình làm bên Indovina( ngân hàng Đài Loan ).hehe. tháng 4 năm sau mình lại qua bên đó chơi 4 ngày ( bay từ Philippin)

Bạn matkieng có thể phòng hình to hơn và chỉnh lại 1 số hình bị ngược cho bà con dễ xem.
Thức ăn đường phố ở Đài Loan rất đa dạng và dễ ăn, đi chợ đêm nhìn cái gì cũng muốn ăn. Ngoài những món đã được giới thiệu ở trên thì Đài Loan còn có món đặc sản nữa là Trà sữa trân châu. Có 1 điều mình không thích là ở chợ đêm Shilin có các cô dâu Việt bán trái cây nói thách kinh, trả giá nào cũng dính.
Nói về mua sắm thì khắp các phố đi đâu cũng thấy người ta bán đầy đường, từ trong nhà ra ngõ hẻm xuống lòng đất với đầy đủ hàng hóa từ cao cấp đến bình dân. Hầu như mặt bằng tầng trệt chỉ dùng để kinh doanh, các tầng trên mới dùng để ở.
Đường phố sạch sẽ, trật tự. Phương tiện công cộng thuận tiện, dễ đi và có nhiều lựa chọn. Ấn tượng nhất là tàu cao tốc (HSR), nó giúp cho việc di chuyển giữa các thành phố được nhanh chóng.
Đôi điều cảm nhận và chia sẻ. Mong là mình sẽ có dịp trở lai để khám phá nhiều hơn nữa.

Hi bạn Mắt kiếng,
Bạn cho địa chỉ mấy chỗ ăn uống, chơi bời của bạn đi (bạn nói quần áo bên đó rẻ chứ mình không thấy rẻ, không shop được vì mắc quá). Mình đi 2 lần rồi mà chưa thấy đã nên chắc sẽ đi nữa. Kỳ này Mắt kiếng nên đi Taroko nhe, có bus đi về trong ngày từ Taipei đó. Bảo đảm sẽ thích :) Lần sau mình sẽ đi Kaoshung và Sun Moon Lake

mình cũng đã tới đây vào năm trước , Taiwan có những tương quan văn hóa rất gần với văn hóa việt nam , mình thấy con người rất gần gủi

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back