What's new

Tập hợp thành sách Phuot

hongquan062

Phượt thủ
Hôm này ngồi đọc trên Thanh niên thấy nói về sách hướng dẫn du lịch Việt Nam. Thấy thông tin chưa có cuốn sách nào về hướng dẫn du lịch Được xuất bản ở Việt Nam. Nên mình nảy ra ý tưởng là vận động thành viên Phuot.com hay viết về các địa danh mình đi qua, các kinh nghiệm về chỗ ăn ở, các điểm thăm quan lý thú, những điều cần biết khi tới nơi du lịch. Sau đó tập hợp và biên tập lại thành cuốn sách chỉ dẫn du lịch cho khách du lịch. Chúng ta có thể học tập các cuốn sách du lịch do cộng đồng du lịch đã phát hành trước để cập nhập thông tin. Tôi tin rằng dự án này sẽ đáp ứng được phần nào sự mong mỏi của mọi người về một chỉ dẫn cần thiết khi đi du lịch. Đây mới là ý tưởng chợt đến, nên mình cũng chưa thực sự định hình được mọi việc cần làm thế nào. Mong mọi người góp ý và ai có khả năng biên tập hãy cùng chung tay để chúng ta sớm có Cẩm nang Phượt nhé.

Dùng luôn box Viêt Nam quê hương tôi được mà bạn, chỉ cần gom các bài lại và chỉnh trang, biên tập là ok. Vấn đề là ta phải lên khung cho sách sao cho hấp dẫn.

Hôm này ngồi đọc trên Thanh niên thấy nói về sách hướng dẫn du lịch Việt Nam. Thấy thông tin chưa có cuốn sách nào về hướng dẫn du lịch Được xuất bản ở Việt Nam. Nên mình nảy ra ý tưởng là vận động thành viên Phuot.com hay viết về các địa danh mình đi qua, các kinh nghiệm về chỗ ăn ở, các điểm thăm quan lý thú, những điều cần biết khi tới nơi du lịch. Sau đó tập hợp và biên tập lại thành cuốn sách chỉ dẫn du lịch cho khách du lịch. Chúng ta có thể học tập các cuốn sách du lịch do cộng đồng du lịch đã phát hành trước để cập nhập thông tin. Tôi tin rằng dự án này sẽ đáp ứng được phần nào sự mong mỏi của mọi người về một chỉ dẫn cần thiết khi đi du lịch. Đây mới là ý tưởng chợt đến, nên mình cũng chưa thực sự định hình được mọi việc cần làm thế nào. Mong mọi người góp ý và ai có khả năng biên tập hãy cùng chung tay để chúng ta sớm có Cẩm nang Phượt nhé.

Mình cũng đọc bài đó của p/v Trần Tâm. Nhưng vấn đề mà báo Thanh Niên đặt ra ở đây là nhu cầu và thị trường sách hướng dẫn du lịch Việt Nam bằng tiếng Anh cho du khách nước ngoài tại Việt Nam. Hiện tại thì khách nước ngoài chỉ dùng sách hướng dẫn du lịch Việt nam của các NXB nước ngoài như Lonely Planet, Rough Guide, Frommers, Let's Go,... trong đó Lonely Planet là được ưa chuộng nhất.

Phân tích vấn đề này như sau:

1. Sách Vietnam guidebook của các NXB nước ngoài đều đề cập đến các vấn đề nhạy cảm về chính trị, lịch sử,... của Việt Nam, mà nhà nước mình không chấp nhận chuyện này >> sách không được nhập khẩu chính thức (Đến Hải quan là bị kiểm duyệt ngay. Một vài cuốn thì có thể lọt qua, nhưng không đáp ứng được nhu cầu thị trường).

2. Việt Nam sẵn sàng cho ra sách hướng dẫn không có nội dung nhạy cảm, nhưng cho tới nay vẫn chưa có cuốn nào ra hồn để khách nước ngoài cảm thấy hữu ích và bỏ tiền ra mua.

3. Khách nước ngoài đi balô qua nhiều nước, không thể ôm một đống sách, nên thường đi đến đâu, mua đến đó.

4. Từ 1,2,3 >> có nhu cầu về sách photo Vietnam Guidebook của Lonely Planet, vì nó giải quyết được cả 3 vấn đề trên. Thậm chí giải quyết được thêm 1 vấn đề nữa là giá rẻ mà chất lượng tạm chấp nhận (dân backpacker thì luôn tiết kiệm các chi phí).

Một vài vấn đề "nhức nhối" khác:

1. Ở Việt nam hiện nay cũng không có cuốn hướng dẫn về Việt Nam bằng tiếng Việt nào ra hồn cả. Rất nhiều bạn (kể cả mình) khi đi du lịch trong nước, ngoài việc search web (như Phượt chẳng hạn), phải cầm cuốn Lonely Planet Vietnam. Hơi buồn cười (và buồn nữa) khi người Việt ngay trên đất Việt phải đọc sách hướng dẫn bằng tiếng Anh do người nước ngoài viết về Việt nam. Về dữ liệu thì mình hơn các NXB nước ngoài nhiều, nhưng lại không cho ra được một tác phẩm tốt.

2. Không tính Châu Âu và Mỹ, ở Châu Á thì Nhật và Trung Quốc đều có sách hướng dẫn các nước của Lonely Planet (và một số NXB khác) bằng tiếng bản xứ của họ. Điều này thật thuận lợi vì không phải ai đi du lịch bụi ra ngoài cũng giỏi tiếng Anh. Đọc tiếng mẹ đẻ luôn nhanh hơn, hiểu chính xác, sâu hơn và dễ nhớ hơn là đọc sách ngoại ngữ (trừ một vài người quá giỏi ngoại ngữ, nhưng tỉ lệ chắc không cao). Ở Vietnam có vài cuốn hướng dẫn du lịch nước ngoài bằng Tiếng Việt, nhưng không thể nào dùng những cuốn đó để đi du lịch ba lô được. Do vậy anh chị em chúng ta phải è cổ ra đọc sách hướng dẫn (English) của các NXB nước ngoài.

Ý kiến của bạn rất hay,bản thân mình làm du lịch, thất sự cảm nhận những cuốn sách Hướng dẫn du lịch hiện có tại Việt Nam ( có bán rộng rãi nhé), chỉ có thông tin rất chugn chung, ngoài ra lại còn bị" chi phối" bởi quảng cáo, nếu những đơn vị nào có tài trợ thì sẽ có nhắc đến tên trong sách.

Nếu ở tầm nhu Lonely Planet ( hay tương tự) thì chúng ta quá cao vời nhưng nếu có thể chia nhỏ ra, bạn ở địa phương nào có thể cung cấp một vái thông tin về nơi đó, có thể chỉ gần nhà bạn ( nhà hàng ngon, chỗ tham quan đặc sắc.....) cũng có thể là những thông tin bổ ích cho những bạn sau này đi đến đó....

Mình sẽ đóng góp thông tin với bạn , có thể bộ sách mà hcu1ng ta làm ra ko xuất bản, nhưng cũng là 1 cái gì đó hữu ích cho bản thân...

Hoàn toàn ủng hộ bạn long_vinasuntrav. Ý tưởng cơ bản là như vậy. Vấn đề là triển khai như thế nào. Có lẽ cần có sự hố trợ của cộng đồng và sự hậu thuẫn của diễn dàn phuot.com.

Mình đã ấp ủ và mong muốn giải quyết 2 vấn đề "nhức nhối" trên lâu rồi. Nhưng vẫn chưa có đầy đủ điều kiện để thực hiện. Vẫn đang còn loay hoay và tìm người ủng hộ...

1. Ở Việt nam hiện nay cũng không có cuốn hướng dẫn về Việt Nam bằng tiếng Việt nào ra hồn cả. Rất nhiều bạn (kể cả mình) khi đi du lịch trong nước, ngoài việc search web (như Phượt chẳng hạn), phải cầm cuốn Lonely Planet Vietnam. Hơi buồn cười (và buồn nữa) khi người Việt ngay trên đất Việt phải đọc sách hướng dẫn bằng tiếng Anh do người nước ngoài viết về Việt nam. Về dữ liệu thì mình hơn các NXB nước ngoài nhiều, nhưng lại không cho ra được một tác phẩm tốt.

Bạn cẩn thận quá =)). Đi trong nước mà phải cầm LP Việt nam thì tớ cũng cảm phục bạn thật. Tớ không nghĩ thông tin về các điểm đến ở Việt nam lại quá ít đến mức phải cầm LP đi trong nước. Nó có nhiều thông tin bằng chính miệng của bạn hay không?

Mình bán sách Lonely Planet, và thấy vẫn có nhiều bạn Việt Nam đến mua sách, như vậy là cũng có vài người giống mình. Trong Lonely Planet có giới thiệu một vài chỗ cũng khá hay, hơi lạ chút xíu mà không phải lúc nào cũng sẵn có ở mỗi người Việt hoặc trên mạng. Ví dụ như quán Acoustic ở HCM, mình lại biết qua một người nước ngoài giới thiệu, dù khi đó nó đã hoạt động gần 2 năm. Hay một số quán ăn ngon, bar chơi nhạc hay mà chỉ thường có khách nước ngoài đến, giá rất hợp lý và rất hấp dẫn, người Việt mình lại không quan tâm nên hỏi thì cũng ít người biết hoặc không nhớ để chỉ cho. Đồng thời khi plan đi chơi, mình nghĩ cũng cần biết trước, xem trước những chỗ mình sẽ đến, sẽ đi, sẽ ăn thì sẽ thuận tiện hơn. Dĩ nhiên là mỗi bạn đều có một cách khác nhau.

LP thông thường hay dùng quyển cũ, mượn hoặc xin nên thông tin nhiều nơi không cập nhật lắm. Với thu nhập bình quân của đan ta mỗi lần đi đâu lại mua quyển LP thì hơi hoang, mà lại mua cả LP Vietnam nữa. Tớ thì tây hay ta đều hay tán dóc với mấy em lễ tân khách sạn, vừa xin xắn vừa hỏi được chỗ ăn uống.

LP thông thường hay dùng quyển cũ, mượn hoặc xin nên thông tin nhiều nơi không cập nhật lắm. Với thu nhập bình quân của đan ta mỗi lần đi đâu lại mua quyển LP thì hơi hoang, mà lại mua cả LP Vietnam nữa. Tớ thì tây hay ta đều hay tán dóc với mấy em lễ tân khách sạn, vừa xin xắn vừa hỏi được chỗ ăn uống.
Đấy, chính ra thì như cách của bác Thik là cũng biết được nhiều thông tin, nhưng cũng chỉ là cảm quan của 1 người, nếu chúng ta thu thập thông tin từ nhiều cô lệ tân có phải là có nhiều thông tin hơn không ah?

Em thấy trong nhà sách có bán bộ sách "cẩm nang du lịch ba miền" gồm ba cuốn Bắc, Trung, Nam cũng có khá nhiều thông tin bổ ích không thua gì Lonely Planet. Tuy em không mua bộ sách này nhưng cũng hay vào nhà sách đọc ké ba cuốn này và tham khảo được nhiều thông tin bổ ích về những nơi mình dự định đến. Thiết nghĩ "người Việt nên dùng sách Việt" thì hay hơn nhỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,900
190,258
Latest member
thanhha192005
Back