What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Lên phòng XNC TP.Sơn La ngoài phí ra trên tay bạn cần có 500k gặp anh Hải đội trưởng nhé. Tôi đã từng làm hộ chiếu đoàn bằng cách này chỉ mất 3 ngày( 2009 )

nếu chỉ 500K là quá rẻ và thú thực là tớ không tin rằng 500K cho 3 ngày làm HC.

theo quy định, các Phòng Quản lý XNC địa phương đều không có chức năng in HC.

trước đây, tất cả các việc liên quan đến Hc đều phải về Cục Quản lý Xuất nhập cảnh, từ vài năm gần đây đã cải cách hành chính giao nhiều phần việc về cho các địa phương trong đó có việc nhận hồ sơ và một số công tác khác

tuy nhiên, các địa phương chỉ nhận và xử lý hồ sơ, in HC là việc của Cục Quản lý Xuất nhập cảnh...

hồ sơ phải xử lý ở Sơn la và gửi về HN in, HN in xong sẽ gửi lại Sơn La.

3 ngày là việc khá khó khăn đấy.

liên quan đến ảnh HC, cò một việc nhỏ này nữa em quên không nhắc các bác:

các bác nộp kèm hồ sơ (là tờ khai xin cấp, đổi HC) 04 ảnh (cụ thể ảnh em đã nói ở bài trên)

01 ảnh các bác dán ở tờ khai, phía trên bên phải (cái này nhìn tờ khai là thấy ngay)

03 ảnh còn lại dán phía sau bên dưới tờ khai

lưu ý các bác dán ít hồ thôi, chỉ nên đủ để dính thôi, không dán nhiều

nếu có ảnh trẻ con thì cũng 01 cái dán ở tờ khai (mặt trước), phần dành cho dán ảnh trẻ con, 03 cái còn lại cũng dán đằng sau tờ khai.

hết phần ảnh ạ.

Cám ơn bạn zoanghoang tham gia, nhiều người tham gia thì phong phú hơn, bạn hay bất kỳ ai biết thì cứ tiếp tục hộ mình, mình nghĩ mình và các bạn khác không phiền hà gì đâu, rất vui là đằng khác. Kiến thức 1 người sao bằng nhiều người đúng hem?
Dạo này busy với công việc và học hành quá nên ít vào phuot.

Định edit là bài đầu sao lại không có nút Edit, hic.
THôi thì post thêm ở đây, có gì Mod edit hộ vậy :D
Tìm thêm 1 web các bạn tham khảo thêm, tuy nhiên chỉ mang tính tham khảo vì MOFA chưa update từ ...2006 . Link http://www.mofa.gov.vn/en/ct_lanhsu/nr040819100726/ns070102105345
1 số điều bổ sung:
- Khối ASEAN: đi lại bằng hộ chiếu phổ thông không cần xin Visa nhập cảnh. Tuy nhiên hiện nay không hẳn toàn bộ đã miễn Visa: Lao, bruiney, Myanma.
Cộng hoà Indonesia
Liên bang Malaysia
Cộng hoà Philippines
Cộng hòa Singapore
Vương quốc Thái Lan
Vương quốc Brunei
Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam
Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào
Liên bang Myanma
Vương quốc Campuchia
-Diplomatic Passports: hộ chiếu ngoại giao
-Official passports: hộ chiếu công vụ
-Ordinary Passports: hộ chiếu phổ thông.
Và chú ý thêm thời hạn của hộ chiếu phổ thông để miễn Visa thông thường là 3 tháng từ ngày nhập cảnh. Riêng Sing là 6 tháng, tuy nhiên tránh phiền hà, nếu các bạn có đi thì nhớ kiểm tra hạn hộ chiếu còn trên 6 tháng cho....chắc ăn:D

em thấy viết như này cũng chửa được khoa học và hệ thống lắm ạ.

theo em nên giải quyết xong từng vấn đề rồi mới chuyển vấn đề khác thì hay hơn, các bác trên này được theo dõi tập trung hơn, chứ bác thì nói về miễn thị thực, em thì nói về thủ tục làm Hc, e cũng coi như ném đá nhau đấy ạ

kính bác nói về miễn thị thực trước ạ :)

các bác cho em hỏi:
chả là zai nhà em, hộ khẩu ở Thái Bình, CMT cũng thái Bình nốt thì có thể làm Hộ chiếu trên HN này hay ko? hay phải về Thái Bình làm ( vì em thấy hình như đằng nào cũng phải gửi lên đây để kiểm tra).
nếu làm được thì cần những giấy tờ gì? chắc là cũng chỉ CMT và hộ khẩu thôi nhỉ
thanks all

em thấy viết như này cũng chửa được khoa học và hệ thống lắm ạ.

theo em nên giải quyết xong từng vấn đề rồi mới chuyển vấn đề khác thì hay hơn, các bác trên này được theo dõi tập trung hơn, chứ bác thì nói về miễn thị thực, em thì nói về thủ tục làm Hc, e cũng coi như ném đá nhau đấy ạ

kính bác nói về miễn thị thực trước ạ :)
Mình cũng nghĩ như bạn, có thể sau này nhiều người hỏi về Visa thì có lẽ Mod sẽ chuyển thành topic chuyên về Visa.

các bác cho em hỏi:
chả là zai nhà em, hộ khẩu ở Thái Bình, CMT cũng thái Bình nốt thì có thể làm Hộ chiếu trên HN này hay ko? hay phải về Thái Bình làm ( vì em thấy hình như đằng nào cũng phải gửi lên đây để kiểm tra).
thanks all

Bạn cần thêm sổ KT3 nữa. Nếu ko rảnh và có chút tiền dư bạn có thể nhờ dịch vụ, ko cần về Thái Bình. Nếu bạn ít tiền và nhân dịp nào đó về Thái Bình thì bạn làm luôn thể. Thông thường thì bạn có nhiều tiền sẽ thuận lợi đúng kô? thuê dịch vụ, luật sư đều ok--->>Tốn tiền hơn.:(

các bác cho em hỏi:
thanks all

bạn hoàn toàn có thể làm được.

theo cách của Quenx, hoặc có một vài cách nữa:

- nếu bạn đang làm cho công ti NN hoặc cti Cp thì có thể kích động anh em trong cti vùng lên cùng làm, xin giấy giới thiệu, ủy quyền và làm tại Cục

- nếu bạn có đủ thời gian sinh sống ở HN hoặc đã có hộ khẩu, ra CA sở tại xin xác nhận, lấy dấu giáp lai...

- làm dịch vụ

em tiếp bài của em về thủ tục làm HC:

các bác có thể xin tờ khai tại co quan XNC hoặc photo từ nguồn chính thức nào đó hoặc lên trang chủ của Cục QL XNC tải về, in ra (tốt nhất, để cho vở sạch chữ đẹp các bác tải về và điền thông tin vào tờ khai rồi in ra, điều này được chấp nhận)

yêu cầu các bác cung khai đầy đủ, tất tần tật, không nên bỏ trống, nếu bác nào (vô phép các bác ) có phụ thân, phụ mẫu đã mất cũng phải khai tên tuổi và ghi "đã mất" bên cạnh. tóm lại không nên để trống

khi đi nộp hồ sơ yêu cầu phải là chính chủ, không nộp thay, nộp hộ, trừ trường hợp người làm là các cá nhân của Cti đã có giấy ủy quyền, giới thiệu

khi đi nộp phải mang theo CMND, một số trường hợp phải mang hộ khẩu.

lưu ý: CMND không được ép dẻo, ép mềm, nếu trót dại ép thì tốt nhất nên đi làm lại

những điều trên rất nhỏ những rất nhiều người không để ý, dễ bị mất công, mất việc lắm đấy

Bác làm theo cách của bác Zanghoang là ổn. Vận động thêm vài ba người ở cty rồi xin cộp cho cái giấy giới thiệu, mọi người chuẩn bị CMT rồi nộp tập thể lên là được. Không cần phải về địa phương.

Có 1 cách nữa là bạn nhờ qua cty du lịch, họ hay làm tập thể cho khách, khi đó ghép thêm tên bác vào cũng nhanh và chắc ăn. Trước đây nhà em đã làm theo cách này vì em ở HN mà không phải người HN. Chỉ 1 tuần là có HC mà mất có 300k (cách đây 3 năm).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back