What's new

Tây Nghệ An-Pù Mát-Mường Lống 30/12/2010-3/01/2011

Status
Not open for further replies.
Lịch trình đây:
Chiều ngày 1(30/12/2010) - Xuất phát luc 13h:Hà Nội - Hòa Lạc - đường HCM đến Cẩm Thủy (~130km)
Ngày 2 (31/12/2010) :Cẩm Thủy- Yên Cát- Tân Kỳ - An Sơn - đập Phà Lài - Sông Giăng – thác kèm - Con Cuông
Đi đập Phà Lài, sông Giăng chỉ mất khoảng 1 - 1,5 tiếng hết tầm. Nếu vào bản Đan Lai chơi thì tổng thời gian sẽ mất nửa tiếng.Thác Khe Kẽm cách Con Cuông 18km đường hơi quanh co 1 tý, thác đẹp, hoang sơ. Từ đây có thể đi ngược lên thung lũng Khe Bu hoặc đi bộ leo núi Pu Loong (đi về mất khoảng 6-8h)
đập Phà Lài (cách Đô Lương 60km), tắm táp , ăn cá lăng bét nhè, thuê thuyền cho buổi chiều. Chiều đi thuyền dọc sông Giăng vào bản Cò Phạt, nơi sinh sống của dân tộc Đan Lai mà hiện nay còn khá ít.
chơi ở bản Cò Phạt rồi đi thuyền trở ra đập phà Lài, đi thác Khe Kèm, đặt ăn trưa ở đấy, chiều vào thác chơi và tắm táp. Tối quay ngược về Con Cuông nghỉ.
Qua Đập Phà Lài, nằm trên đường vào thác Kèm , sông Giăng có 1 quán ăn nhà nổi ngay sông Giăng. Vào đó ăn Cá lăng, cá Mát cực rẻ. Ở Con Cuông cũng có loại này. Suối Mọc: Từ ngã 3 cầu Khe Diêm trên QL7 đi dọc vào vùng Môn Sơn, Lục Dạ khoảng 3km.
Ngày 3(1/01/2011): Con Cuông- Tương Dương- Mường Xén- Nậm Cắn- Mường Lống- Mường Xén
Mường Xén nên mua thịt bò khô Mường Xén mà nhậu nhọet.
Muờng xén rẽ phải vào Muờng Lống đuờng khá đẹp ,nhưng là đuờng đất ,mưa cũng vất
Cung đường quốc phòng chạy sát biên giới Việt - Lào mới mở năm 2004( gọi là đường Mường Típ ).
Cái đỉnh cao nhất của dãy Trường Sơn bắc là đỉnh : Phu Vai La Leng ( 2714m) nằm ở xã Mường Típ .
Đứng ở thị trấn Mường xén thì Mường Lống nằm phía đông , Mường Típ nằm phía Tây ( 2 hướng khác nhau ).
Cách Con Cuông khoảng 4,5 km bên phải là đường vào Rừng Quốc Gia Pù Mát. Các bạn nếu thích thì rẽ vào đó chơi, đường vào qua cầu treo rất đẹp. Ở TNA có 2 vườn QG: Pù Mát, Pù Huống.
Mường Lống, Mường Típ cả ra vào khoảng 4 tiếng, 1 cái thì hoang sơ, cổ quái, 1 cái thì Sapa xứ Nghệ
Tương Dương:
+TT Hòa Bình, thủy điện Bản Vẽ
+ Rừng săng lẻ: Nằm cách thị trấn Con Cuông khoảng 40km trên đường đi cửa khẩu Nậm Cắn. Đường 7 xuyên qua giữa rừng săng lẻ, chạy dưới tán rừng rất thú vị. Đây là một điểm để nghỉ ngơi lý tưởng. Cạnh rừng săng
lẻ còn có một rừng tre rất đẹp. Từ rừng săng lẻ đi 20km nữa là thị trấn Hòa Bình của huyện Tương
Dương
Ngày 4(2/01/2011): Mường Xén- Tương Dương- Bản Vẽ- Con Cuông- Đô Lương- Diễn Châu- Tĩnh Gia
Mường Lống: là một xã nằm ở độ cao 1700m thuộc huyện Mường Xén. Từ trung tâm huyện Mường Xén
vào Mường Lống khoảng 40km. Đường toàn dốc ngược, tương đối xấu, có nhiều đoạn đường đất.
Được gọi là Sapa của Nghệ An, nhiệt độ trung bình của ML từ 10-15oC. Từng là một vựa thuốc
phiện lớn, giờ đây người dân ML đã chuyển sang trồng đào và mận. Ở đây còn có giống gàđen
rất nổi tiếng của đồng bào người Mông
CK Nậm Cắn: 25km đèo cao
Ngày 5(03/01/2011): Tĩnh Gia- Thanh Hóa- Ninh Bình- Phát Diệm- Đò Mười- Nam Định- Phủ Lý- Hà Nội
Sáng tắm biển Tĩnh Gia, dạo chơi các làng chài, ngắm biển, nhà máy xi măng Nghi Sơn, ra thị trấn Còng chụp ảnh cánh đồng Muối.
Phủ Lý có quán bánh cuốn rất ngon.
Phú Xuyên đoạn Quán Gánh có bánh dày ngon nổi tiếng.

Chi phí tạm tính cho 1 người:
Tổng quãng đường khoảng 1100km / 150km ~ 7.5 lần đổ xăng x 50k 1 lần đổ ~ 380k
Bữa sáng + bữa trưa + bữa tối (20k + 50k + 50k) 4.5 ngày ~ 550K
Chi phí thuê phòng với ngủ bản ~100k x 4 ngày ~400k
Tổng chi phí khoảng 1350kmỗi người là ổn ;) khoản nọ bù khoản kia.

- Vì đợt này tết Dương vào thứ 7 nên chúng ta sẽ đc nghỉ bù thứ 2,mọi người chỉ cần nghỉ thêm 1,5 ngày nhá
Các già làng,trưởng bản nào đi rồi thì vào tư vấn giúp em phát(c)
5 xe chạy là đẹp nhất,maxx là 7 xe.Cung này đường dài nên không tuyển người đi lần đầu đâu nhé,mọi người thông cảm.Ưu tiên bác nào kinh nghiêm đầy mình ạ.
Thanks all đã quan tâm !

Last edited:
@hoacat :Đại mỹ nhân nào thế nhỉ,mà mình chưa đc biết.
@lamthang : Lại gặp người quen rồi,chuyến này bà vitmup cũng đi nha:D
@all :Chuyến này mà gặp đúng quả tuyết rơi thì thôi rồi Lượm ơi.

UP cái chơi . Mà Nhaquegoc là ai vậy ta ?
@Vit : Em tu rồi " Nốt " phát chót .

UP cái chơi . Mà Nhaquegoc là ai vậy ta ?
@Vit : Em tu rồi " Nốt " phát chót .

mình la dân toc mới xuống Hn lang thang đi phượt......ko quan trong mình la ai ma mình có máu đi phươt ko

Hn minh phươt gần hết rùi nhé chuẩn bị đi phượt mấy tỉnh lân cận

Bác phải đặt bê tông,chứ gạch em lại đem xây cao ốc thì lấy đâu mà theo dõi sát sao hả bác=))

Em cũng thích vụ này , để xem nào , nếu em thu xếp được thì cho em đi theo với bác nhá .

cho mình đặt 1/2 viên gạch nhé, theo dõi vụ này lâu rồi nhưng ko biết có xin sếp nghỉ dịp cuối năm dc ko. nếu mình ko vướng bận trực tết dương thì sẽ a dua a còng theo đánh đu với cả nhà.
mình suất ôm nhé. sdt0988426164.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back