What's new

Tây Tạng tháng 9 năm 2012

Làm lụm ki cóp được vài năm, mình đã để dành đủ để trang trải cho chuyến hành trình trong mơ suốt nhiều năm liền.

Mình đã lên kế hoạch đi Tây Tạng vào tháng 9 năm nay, cụ thể là ngày 25 mình sẽ đến Lhasa va cuộc hành trình kéo dài 11 ngày trên đất Tạng , đi Everest Base Camp và kết thúc ở Kathmandu Nepal ( hoặc có thể đi tiếp sang Ấn Độ...)

Chương trình tour mình đã có sẵn, hiện tại nhóm mình có 2 người, hi vọng có cơ hội được gặp những người bạn có chung đam mê. Tất nhiên là mình không bỏ qua lợi ích về kinh tế khi có người share chung đoàn nhưng trên hết vẫn là tìm kiếm những người bạn có thể cùng mình chia sẻ một chuyến đi tuyệt vời...

Anh em nào có hứng thú thì gửi mail cho mình qua địa chỉ [email protected] nhe.

Chờ tin tốt cùa anh em.

Ah mình ở Saigon, vẫn còn trẻ và nhiệt huyết, đang đi làm một chổ rất ổn định nhưng quyết tâm bỏ việc đi phượt....:)

Chào anh em phượt gia,

Hôm nay mình xin post lên lịch trình cùa chuyến đi Tây Tạng tháng 9-2012 để mọi người tiện tham khảo:

Chuyến đi có thể kéo dài gần 1 tháng theo ý kiến riêng của mình nhưng mọi người có thể tập trung chính ở phần trên đất Tạng. Mình sẽ di chuyển bằng đường sắt, trên chuyến đường sắt huyền thoại Thanh Hải. Những hình ảnh về những thào nguyên mênh mông, những ngọn núi tuyết vĩnh cửu chưa bao giờ nhạt trong tâm trí khi chỉ lần đầu được nhìn thấy chúng trên màn hình. Hơn nữa mình chọn phương tiện này sẽ tiết kiệm rất nhiều chi phí thay vì bay thẳng đến Lhasa.

- Phương án một, bay Saigon-Kualalampua- Chengdu (Thành Đô), giá vé Airasia khoảng gần $180.
- Phương án hai, bay Saigon- Hanoi và đi theo đường bộ Lao Cai- Côn Minh- Shangrila và thành Đô. Cách này khá là phiêu lưu hơn vì thời gian sẽ kéo dài hơn và những phát sinh có thể xảy ra nhưng....ai biết được, cuộc sống là những hành trình và trải nghiêm mà.
Đặc biệt Côn Minh và Shangrila huyền thoại đã quá nổi tiếng trong giới Phượt, một lần đặt chân đến đó, chắc chằn sẽ là những trải nghiệm đáng tự hào. Mình ước tính nếu đi cách này cũng sẽ tốn khoàng $200-250

Chúng ta sẽ đến Thành Dô trước, nơi bắt đầu cho chuyến hành trình vào đất Tạng. Vì mình quen một anh ở công ty du lịch, anh ta hứa sẽ hết sức giúp đỡ những ngày ở Thành Đô. Mình có thể ở nhờ nhà anh ấy nên sẽ tiết kiệm được khoàng tiền ở nhà trọ/khách sạn.

Nơi dừng chân chính ở Thành Đô là ngọn núi Nga Mi hùng vĩ, Kim Đỉnh nôi có tượng Phật 6 mặt, sẽ là một chuyến hành trình vào nơi linh thiêng và choáng váng vì cảnh sắc. Mọi người có thể tham khảo trên diễn đàn của những anh chị đã từng đi qua. Chắc chắn mọi người sẽ bị thuyết phục đấy.

Còn sau đây là lịch trình cho 11 ngày trên đất Tạng. Như mọi người cũng biết, thời gian sau này việc phượt trên Tạng đã khó khăn hơn nhiều, phượt tử không thể tự mình thực hiện những chuyến đi mà bắt buộc phải có hướng dẫn và là điều kiện bắt buộc để xin giấy phép vào Tây Tạng. Công ty du lịch mình chọn là SCIT, mọi người có thể tham khào tại www.tibettravel.org

Mình thấy họ làm việc chuyên nghiệp và niềm nở, và những cam kết vế chất lượng phục vụ. Tour đã bao gồm chi phí vào cổng tất cả các điềm tham quan, xe, khách sạn 3 sao và ăn sáng tất cả các ngày. Giá khá là hợp lý.

Sau đây là chương trình tour.

Ngày 25 tháng 9 trên chuyến tàu ở Thành Đô Bắc ga, tàu khởi hành lúc 20:59 pm
26 Tháng Chín Trên tàu
27 Tháng 9 Đến Lhasa bằng xe lửa từ Thành Đô
28 tháng 9 Lhasa / Namtso Lake / Dumxung (300 km, 4 giờ lái xe, đường trải nhựa đường trong tình trạng tốt, 4178m, 5-15 độ C) (B)
Ngày 29 tháng 9 Dumxung / Yangpachen hotspring / Lhasa (250km, lái xe 4Hours) (B)
Ngày 30 tháng 9 Lhasa tham quan: Potala Palace / Jokhang Temple / Barkhor đường phố (B)
01 tháng 10 Lhasa tham quan: Tu viện Sera / Drepung Monastery (B)
02 Tháng 10 Lhasa / Yamdrotso hồ / Gyangtse / Shigatse (B)
Ngày 03 tháng 10 Shigatse / Lhatse / Tingri (Shegar) / Tingri / Rongphu Tu viện
Ngày 04 tháng 10 Rongphu Tu viện / Everest Base Camp / Zhangmu
Ngày 05 tháng 10 Trả Zhangmu biên giới

Dịch vụ bao gồm
1. Tất cả các bữa sáng (nhận xét với B trong hành trình)
2. Giao thông vận tải:
Miễn phí Chọn và thả bằng xe du lịch tư nhân
28 tháng 9 --- 29 tháng 9: Lhasa-Namtso Hồ-Dumxung-Lhasa, du lịch xe tư nhân
Ngày 30 tháng 9, 01 tháng 10: Lhasa Thành phố giao thông vận tải, du lịch xe tư nhân
02 Tháng 10 --- 05 tháng 10: Lhasa-Everest cơ sở trại Tingri-Zhangmu xe du lịch, thoải mái
3. Tất cả các khách sạn và cắm trại ở: (Twin room)
Lớp nghi phong: Khách sạn 3 sao tại Lhasa và Shigatse, đơn giản Hotel ở Zhangmu khách nhà Rongpuk
4. Hướng dẫn: địa phương Tây Tạng Hướng dẫn viên nói tiếng Anh
5. Tất cả lệ phí tham quan và lối vào được liệt kê trong hành trình
6. Tất cả cần thiết Giấy phép
7. Du lịch bảo hiểm cho tai nạn
8. Lệ phí tuyển sinh cho các trình điều khiển, hướng dẫn viên trong Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
9. Ô tô xe lệ phí trước bạ và lệ phí tuyển sinh ở Mt. EVEREST bảo tồn thiên nhiên
10. Cung cấp oxy trên xe
11. Chính phủ thuế
13. Chai nước nóng cung cấp trong thời gian mùa đông
14. Giao hàng tận nơi phí của Tây Tạng giấy phép
15. Cung cấp nước uống đóng chai trong xe
16. 1 cứng ngủ bến xe lửa vé máy bay từ Thành Đô đến Lhasa vào ngày 25 tháng 9

BẢNG GIÁ GIÁ chính xác: (Chúng tôi sẽ đảm bảo dịch vụ chất lượng cao của chúng tôi người bạo phát)

900 USD mỗi người cho toàn bộ gói chuyến đi Tây Tạng
195 USD một người cho thêm các tour du lịch ngày 2 đến Namtso Hồ
145 USD một người cho vé ngủ bến xe lửa cứng từ Thành Đô tới Lhasa
Tổng cộng, giá cho bạn là 1.240 USD. (Căn cứ vào khách du lịch duy nhất 1

Chuyến đi giá sẽ là 1.185 USD mỗi người nếu từ 3 khách và giảm giá nhiều hơn nếu có nhiều người bạn sẽ tham gia cùng tôi.

Sau khi dện Kathmandu Nepal, mình sẽ ở lại đây thêm khoảng 3 ngày nữa. Chi phí tại đây chác7 sẽ không quá cao và chỗ ở thì mình có thể lo liệu được.

Sau đó đáp chuyến bay về bangkok- Saigon, vé sẽ khoảng $200-$300.

Như vậy tổng chi phí cho chuyến đi này vào khoảng $2000-2500.

Hiện tại nhóm mình đã có 2 người, mình hi vọng có thể tìm được thêm 2 người bạn nửa hoặc hơn một ít.

Cám ơn mọi người đã quan tâm.

[email protected]

Thu gọn bài viết

Last edited by a moderator:
Re: Tìm bạn đồng hành đi Tây Tạng tháng 9 năm nay 2012

Chao Huy,

Cam on em , a moi vua qua xem cai lich trinh cua em roi. A để ý thấy đa số những người đã đi tây Tạng rồi thường khá chững chạc và tầm vào khoảng trung niên thì nhiều nen kha bat ngo vi co nhieu nguoi tre nhu em , tat nhien anh hon em vai tuoi thoi. Co khá nhiều người" đặt gạch" với em đấy chứ. Hi, nhưng theo quan điểm của anh thì chuyến đi như vậy ko nhất thiết phải có nhiều người quá, mặc dù lợi ích về kinh tế là khá lớn. Anh chỉ cần tìm khoảng 4-5 người là có thể đi ngay rồi. tour anh đã có sẵn lịch trình, hơn nữa lịch của anh đa số là tiết kiệm nhiều hơn và thời gian dài hơn nên anh sẽ đi xe lửa ( cách rất hay để biết được cao nguyên Thanh tang dep ntn) Anh se o Kathmandu nhieu hon vi da di den do va mất khá nhieu tien roi, sao minh không ở lại thêm ?

Thong tin chung chung la tour 11 ngày tron gói bao gồm vé xe lửa Chengdu-Lhasa la $1240

minh du dinh di duoc cang lau cang tot , noi tham lam chu minh muon di ca tháng. Đã nghỉ việc de di thi mot lan cho đáng, chi phí du tinh vao khoang 2000-3000 tuy theo moi nguoi. Nhung co dieu chac chan la minh se trai nghiem va di rat nhieu ....

Minh dang phan van giua di may bay tu HCM-KL-Chengdu (khoang $200) hay bay SG-HN sau do di duong bo len Chengdu, ban minh vua di kieu nhu vay ve. Tu Ha Noi di Lao Cai , sau do sang Con Minh, Shangrila......Con duong tuyệt vời , nếu moi nguoi đã tung xem mekong Ky Su tap 1 hoac 5 , se hieu duoc nó kỳ bí và cuốn hút dến thế nào....

Last edited by a moderator:

@Sang-casau : Tùy anh thôi ạ :D bên em gạch ngói nhiều ,còn chắc chắn thì chưa biết được những ai :D Hi vọng hết tháng 9 em sẽ được đọc những chia sẻ của anh

@ Sang

Nhóm tụi anh vừa đi Kunming - Lijiang - Shangrila - Dali về, nhóm 17 người các ACE đến từ 3 miền Nam - Trung - Bắc
Theo anh thấy thì phương tiện đi lại bằng Bus ở China không ổn lắm, đặc biệt là các chuyến bus giường nằm, rất bẩn và hôi. Schedule của nó hình như thay đổi mỗi ngày hay sao đấy. Nếu em quyết định đi Bus thì nên tìm hiểu kĩ nhé. Train thì bắt buộc phải có passport mới mua được, cũng vì lí do đó mà nhóm tụi anh phải ở lại Kunming 1 ngày vì hết vé train.
Có 1 điều nữa là vấn đề vệ sinh, phải nói là rất kinh khủng :(
Từ Sangrila đến Lhasa - Tibet còn hơn 1000km, nhóm a thì chưa đến Tibet nên kông rõ trên đó sẽ như thế nào, hy vọng là sẽ đỡ hơn 1 chút :)

Chào anh pecco,

cám ơn anh vì thông tin vừa rồi, hiện tại em cũng đang tính đi đường bộ vì vừa tiết kiệm chi phí vừa ngao du sơn thuỷ luôn. Nhưng thực tế là em chưa có kinh nghiệm hay thông tin gì nhiều cả. Cám ơn anh rất nhiều nếu có thể chia sẻ với e một số thông tin hữu ích từ kinh nghiệm của anh...

Chào bạn
Cho mình đặt 2/3 viên gạch vào chuyến này với nhé.
Tây tạng là ước mơ của mình lâu nay, nhưng kinh phí là cả một vấn đề lớn. :D
Từ bây giờ đến tháng 9 cũng còn khá nhiều thời gian.
Hy vọng chúng ta sẽ có một cung đường đẹp nhất và tiết kiệm nhất
Email của mình là: [email protected]
Yahoo: [email protected]
Mình tên là Hà, có thông tin gì bạn cho mình biết nhé.
Cám ơn.

Hì, e jong c Hananta, Giấc mơ Tây tạng ấp ủ rừ bao lâu nay, nhất là lại đi đường bộ nữa (e ủng hộ và đặt gạch theo phương án này). Còn khá nhiều thời gian để tích cóp. :d. Cùng thời điểm này em cũng dập dòm cung Bắc Triều Tiên (lại là một ước mơ nữa của em ạ) nên em sẽ hóng và chốt sớm.
Rất vui được tham gia cùng các anh chị. E tên Hân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back