What's new

[Chia sẻ] Thác Ràng - dải lụa chơi vơi giữa đại ngàn

Nằm ẩn dật trong địa phận vườn quốc gia Cát Tiên, thuộc khu bảo tồn thiên nhiên Vĩnh Cửu tỉnh Đồng Nai, thác Ràng mang một vẻ đẹp hoang sơ và tiềm ẩn, một địa điểm hiện vẫn còn vắng dấu chân người. Con thác tựa như phần thưởng hậu hĩnh của thần rừng dành cho những kẻ gan lỳ chịu khó vượt hơn 20km đường rừng nguyên sơ, đầy những con dốc chênh vênh, những vũng lầy nằm sóng soài đầy thử thách, và cả những bầy vắt chực chờ tóm lấy con người từ dưới lớp ẩm.

Chúng tôi xuất phát từ lúc trời còn tù mù sáng ở Ngã Tư Thủ Đức (Quận 9), sau đó chạy qua khu vực làng Đại học Quốc Gia TP HCM đến quốc lộ 1K để tiến vào địa phận tỉnh Đồng Nai. Hành trình tiếp theo sẽ là men theo Tỉnh Lộ 768 dọc sông Đồng Nai để đến đập thủy điện Trị An. Chặng đầu tiên cơ bản là như vậy (như bản đồ). Nếu đi theo cung này chúng tôi sẽ né được trung tâm thành phố Biên Hòa, tránh được khói bụi kẹt xe. Tổng quãng đường là 50km.

Chùa Châu Thới (Quốc lộ 1K, Bình Dương) nhìn từ xa.

Đò Hiếu Liêm qua hồ Trị An

Last edited:
Còn hình ảnh thác không bạn, đẹp quá, chỗ thác đó rộng không, mình muốn đến đây cắm trại, BBQ thì có đủ rộng không bạn. Khu này có ai quản lý không hay vẫn hoang sơ. Mình tính làm chuyến, mong bạn chia sẻ.

Còn hình ảnh thác không bạn, đẹp quá, chỗ thác đó rộng không, mình muốn đến đây cắm trại, BBQ thì có đủ rộng không bạn. Khu này có ai quản lý không hay vẫn hoang sơ. Mình tính làm chuyến, mong bạn chia sẻ.

Mình hết hình Thác rồi bạn.

Nói chung mùa này nhiều nước, thác rất là đẹp, nhưng cắm trại và BBQ thì hơi khó, dọc hai bên thác chỉ có bờ đá và bụi cây, duy nhất một bải đất rất nhỏ. Đặc biệt là có rất nhiều vắt :)), bản có thể ăn BBQ ở thác, nhưng tối có thể quay về cắm trại trước chốt kiểm lâm, chỗ đó rất mát mẻ, rộng rãi, có cả sân để chơi bóng nữa.

Khu này rất hoang sơ nha bạn, không có tổ chức nào quản lí hết, vì đường vô rừng rất là dị. Dân đi bụi tới đó cũng ít, nên bạn ko cần lo lắng việc đông người nha :)).

Khi đi nhớ đem theo thuốc chống vắt, cả dụng cụ vá xe nữa. Đường rừng rất trơn vào mùa mưa, nhiều dốc cao, không có sóng điện thoại, nhưng ko lo bị lạc vì chỉ có duy nhất 1 đường đi.

Nói chung là đáng đi đó bạn ^^.

Cám ơn bạn nhiều lắm nhé! Mình đang định đi 1 mình, thật ra mình đang tính 2 option là 1 là đi cào cào với đám bạn để trải nghiệm rừng, 2 là đi tay ga vòng quanh hồ Trị An 1 mình. Theo bạn nếu đi 1 mình trên quãng đường đó thì có an toàn ko? vì mình đã từng 1 mình lang thang tới Thailan. Nhưng thú thật là đi ra nước ngoài và đi moto thì an toàn hơn, nhưng ở đây mình đang muốn thong dong bằng em tay ga của mình nên mới hỏi bạn trước về vấn đề an ninh! thanks bạn nhiều nhé! :)

Cám ơn bạn nhiều lắm nhé! Mình đang định đi 1 mình, thật ra mình đang tính 2 option là 1 là đi cào cào với đám bạn để trải nghiệm rừng, 2 là đi tay ga vòng quanh hồ Trị An 1 mình. Theo bạn nếu đi 1 mình trên quãng đường đó thì có an toàn ko? vì mình đã từng 1 mình lang thang tới Thailan. Nhưng thú thật là đi ra nước ngoài và đi moto thì an toàn hơn, nhưng ở đây mình đang muốn thong dong bằng em tay ga của mình nên mới hỏi bạn trước về vấn đề an ninh! thanks bạn nhiều nhé! :)

Hi bạn.

Option 1 đi cào cào ok, nhưng nên xác định là đi 2 ngày nhé. Năm ngoái mình cũng đi xe đạp, nhưng đành bỏ cuộc khi chỉ còn cách thác 10km thì phải quay về sg. Nguyên nhân là đường quanh hồ cực kỳ dốc, y như đường đèo, đạp rất đuối. Đường vô thác còn kinh hơn nữa, dốc và đường xấu. Option này bạn nên ngủ lại thác là đẹp.

Option 2 ko vấn đề gì, vì đường quanh hồ Trị An cũng an toàn. Tuy nhiên đoạn đường ở xã Thanh Sơn mình chưa đi nên chưa dám review (từ xã Phú Lý ra QL 20). Nhưng nếu đi thác thì nên đi 2 người nhé bạn, vì đường vô thác mùa mưa rất nhiều vũng lầy, sụp vô đó mà ko có ai giúp là xác định :/.

Mình còn đi 1 số chỗ quanh hồ Trị An. Mình sẽ viết review sau nhé.

Tỉnh lộ 761 là một trong những cung đường hiếm hoi của khu vực Đông Nam Bộ, trải dài trên những đồi dốc “ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống”, nằm lọt thỏm giữa bạt ngàn rừng xanh. Đôi khi lại thấy đoạn trước mắt đánh một đường cong mượt mà vào góc khuất ngang tầm mắt, đôi khi lại lượn một sườn dốc tít lên cao, như chới với giữa lưng trời. Nơi này quả thật là một trải nghiệm không thể nào quên được với những kẻ thích lang bạt đường xa, muốn tan hồn mình vào tiếng gió vi vút bên tai, vào khoảng trời thênh thang của mẹ thiên nhiên.

Ngây ngất sau những thước đường trải dài như bất tận, chúng tôi đến với xã Phú Lý bằng một cảm giác dân dã, thôn quê hơn. Đây là một khu dân cư nhỏ và còn thưa thớt, được bao bọc ba mặt bởi rừng, phía Nam lại giáp với lòng hồ Trị An mênh mông. Nơi này có thể được ví như một ốc đảo giữa tự nhiên hoang sơ, hoàn toàn tách biệt, xa vắng với bao sầm uất, bon chen của thị thành. Những mái nhà, quán xá lại kéo chúng tôi trở về với những nếp sinh hoạt thường nhật của con người, để những lâng lâng đê mê vừa rồi chìm lặng đi vào một góc.

Đúng là ngây ngất thiệt á bác.

Đi bao nhiêu lần khu này mà chưa biết ngọn thác này. Thanks bạn. Khi nào mình có thể đi lại mình hỏu thêm bạn dng vào đây nhé, chỉ đoạn cuối vào thác thôi, còn lại mình đi mấy chục lần rồi.

Viết hay quá...

Cám ơn bạn nhé ^^.

Đi bao nhiêu lần khu này mà chưa biết ngọn thác này. Thanks bạn. Khi nào mình có thể đi lại mình hỏu thêm bạn dng vào đây nhé, chỉ đoạn cuối vào thác thôi, còn lại mình đi mấy chục lần rồi.

Ok bạn nhé, có gì cứ inbox mình trên facebook, mình có để link ở chữ ký nhé. Tranh thủ đi trong mùa mưa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back