What's new

[Chia sẻ] Thành viên mới cần lưu ý

leubui

Phượt thủ
Đối với mình phượt là những chuyến đi thú vị trải nghiệm thực tế để giải thoát tinh thần chứ không phải phượt để hành xác. Các bạn phải biết tôn trọng bản thân và sức khỏe của mình đi để khi về bắt tay vào công việc chứ không phải đi về để nằm viện.

Còn đối với những bạn làm "xế" bạn không nghĩ đến cái mạng của bạn thì bạn cũng phải nghĩ đến tính mạng của người ngồi sau lưng bạn. Đừng quá tham ăn nhậu mà quên đường về rồi để ôm "của" mình bị vạ lây.

Một mem nữ của nhóm mình khuôn mặt khá xinh đẹp mà bị thương tật vinh viển hết 1 chân vì "xế" mê ăn nhậu, say xỉn đến nổi té xuống ngủ luôn chả biết trời đất gì nữa. Không biết người này cảm nghĩ như thế nào?

Khi các bạn tham gia phượt bạn cần phải biết:

_Biết người tổ chức như thế nào? nên tham khảo những chuyến mà họ đã tổ chức có tốt không.

_Biết "xế" của mình có mê bia rượu ko? chạy xe có an toàn ko? (anh ta mà say xỉn thì tốt nhất là từ chối thẳng bắt xe ngoài để về ko cần phải ngại hay vịị nể)

_Biết mình đang đi đâu, nơi đó có an toàn không.

_Biết sức khỏe của mình. Đừng bao giờ vượt lên chính mình, người ta cười chê thì kệ người ta, ko cần phải mắc cỡ bởi vì hậu quả lãnh trọn chính là bạn.

Chúc các bạn có những chuyến đi thật tốt đẹp!

Last edited:
Mình nghĩ, lỗi chính là do Leader và một phần cũng do ôm ngồi phía sau.

Thường thì trên đờng đi các bạn hay tổ chức ăn nhậu, chưa kể over9... như vậy rất ảnh hưởng đến sức khỏe, mệt mõi...rất nguy hiểm. Nếu như leader cương quyết hạn chế việc này thì sẽ giảm được rũi ro cho cả hành trình.

Nếu xế đã say xỉn thì ôm dứt khoát k lên xe, đi chơi là để trãi nghiệm, xã stress và có thêm nhiều hiểu biết ...chứ k phải đi để mang thương tích.

Thật tình mà nói, trước giờ mình chưa tham gia vụ nào trên phượt bằng xe máy cả. Có 1 lần định tham gia cung xuyên Việt từ SG đi HN rồi lên Tây Bắc. Khi vào OFF có 1 bạn ( đã về hưu rồi ) đề nghị chỉ tiêu 1 ngày tối thiểu phải 400-500km thì mình rút ngay. Những bạn này hình như muốn chạy để thu hoạch km hay sao í, đi vậy chả enjoy được tí nào, thấy nguy hiểm quá :D

Bản thân mình vừa là leader, vừa là con ma cà rượu X( nên mình thấy chuyến đi nào mà thiếu vài chén rượu hâm nóng bầu không khí thì thật nhạt nhẽo, ngồi ở bản làng ới người dân tộc mà không nhậu hết mình thì thật kém vui.
Chuyến đi nào tổ chức ra cũng có những tiêu chí ban đầu của nó (ngủ bản hay ngủ đường, chợ phiên hay không chợ phiên ...). Các bạn cứ gặp gỡ ọp ẹp thì hỏi cho rõ, gặp xế gặp ôm cho đàng hoàng, chứ còn các bạn trước chuyến đi thì phó mặc lúc xảy ra sự cố thì kêu ai. Còn nếu bạn phiến diện kiểu là xế say thì nhất quyết không lên xe cùng bắt xe khác về hả? Đâu rồi cái các bạn kêu gào về tinh thần tập thể trong chuyến đi, thấy người ta say thì các bạn phải lo cho họ với chứ vì có những lúc đâu phải là họ cố ý để cho say đâu và mình lại là thành viên trong tập thể nữa mà.
Còn đương nhiên với tư cách leader không bao giờ được để phép cho các tình huống vượt ngoài kiểm soát xảy ra nhất là liên quan đến rượu chè vì đi đường xa có rất nhiều việc có thể xảy ra ngoài ngã xe.
Nói tựu chung lại thì hãy tự biết bảo vệ bản thân mình và chung sức cho một chuyến đi thành công vì dù sao leader cũng chả phải bố mẹ của các bạn để bảo các bạn phải thế nọ thế kia.

Chuyện phượt để hưởng thụ hay để hành xác còn tùy vào phong cách và ý muốn của mỗi người, sao lại phán xét được?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back