What's new

The Vietnam Roadtrip : Escapism and Motography 2013

"Life is a journey, not a destination"
Tháng 9 SG mưa gió bão bùng, tranh thủ kỳ nghỉ phép dài hơn để làm 1 chuyến hơi dài nhằm trốn cái thời tiết ẩm ướt và thất thường để tận hưởng bầu không khí mới ở 1 vùng đất xa lạ nào đó. Ko có kế hoạch cụ thể nhưng sẽ là một sự trải nghiệm thú vị mà những ai đã từng rong ruổi trên con đường hình chữ S đều cảm nhận được, đó là sự thay đổi khung cảnh thành phố, làng quê, không khí ồn ào, nhộn nhịp và sự yên bình, thay đổi giọng nói, khẩu vị, đặc sản, thời tiết, địa hình và tình người, tình bạn ở mỗi nơi dừng chân là không đổi.

Day zero :
Sau bài thử nghiệm 1 loại nhớt mới (đã quá quen thuộc ở thể thức MotoGP và WSBK), hoàn thành chặng đường SG - DL - PT - SG gần 800km, Eni đã được tin dùng để tăng lực cho ngựa sắt, với độ bốc tốt, bền bỉ, khả năng làm mát tốt, kiểu dáng tân thời hợp nhãn, giá cả phải chăng (Eni được cung cấp bởi Motor2k - 15s dành cho quảng cáo)

Khăn gói quả mướp lên đường ko quên mang theo con xe thô sơ 4 bánh đặng còn ra giao lưu và kết hợp với mấy hội chuyên nhảy cầu thang, chà ghế đá, mài đường nhựa ở những nơi sẽ đi qua, kèm theo luôn chai nhớt dự phòng, cùng với RP7 và xịt sên Motul chăm sóc cho sợi dây chuyền vàng 9 số 4 mà thầy u gửi tặng

Làm ngựa thồ nên tận dụng được chỗ nào để chất hàng là tận dụng triệt để, mặc cho em ý có lườm nguýt, cau mày cau mặt khó chịu bằng đôi mắt hí hàn quốc nửa mùa

Day one : Lagi, Bình Thuận

Khới hành từ 3.30pm từ SG chạy vội theo những con đường quen thuộc mà chuyến đi trước đã mở ra, bỏ lại bầu trời âm u mịt mù sắp giáng xuống SG, xuyên ra rừng cây Hồ Cốc - Hồ Tràm - Bình Châu, đến Lagi thì đã tối mịt. Ở đây rất biết tiết kiệm điện khi ko cần dùng đèn đường mà tận dụng luôn đèn của xe hơi, xe máy khiến cho toàn quang cảnh xung quanh chỉ 1 màu đen như đêm 30. Biết không thể tiếp tục mò mẫm đường đi như mò kim đấy bể, hằng hà sa số ổ voi ổ vịt chờ sẵn để nuốt chửng cả người lẫn xe, quyết định dừng và qua đêm ở thị xã nhỏ bé này. Quất vội một to bún riêu và phi ngay vào khách sạn gần đó nghỉ ngơi trốn cơn mưa sắp thịnh nộ cả đêm, ko quên mua vội chai giải khát mới SX gần đây ở VN nhưng với giá rất rẻ ở tạp hóa sát bên, ko chỉ có tính năng giải khát mà còn làm đèn neon hiệu quả với màu xanh phản quang đặc trưng :v

Hix, hy vọng có 1 ngày mình sẽ có đủ điều kiện để tậu 1 chiếc FZ-16 để đi phượt cho nó sướng giống bạn, theo dấu chân của bạn thích nhất đống đồ nghề đi phượt của bạn, chúc bạn lên đường bình an và may mắn nhé

Day 7 : leo đèo vẫy tay chào Huế mộng mơ

Đúng như dự báo thời tiết từ TV, bão đã tan, trời đã rạng, chỉ còn ít mây mù nhưng trời khá sáng
Bắt đầu men theo đường ven sông để đi lên đèo Hải Vân, cảnh vật bắt đầu thay đổi, có thể nhìn thấy tp ĐN từ xa

Vịnh Lăng Cô

Sương vờn núi

Đi hết khoảng 20km đèo Hải Vân sẽ đến 1 ngôi làng nằm trên 1 dải đất nhỏ này

Cây cầu kia dẫn vào hầm Hải Vân

Nếu đi qua cầu sẽ theo QL1A để về Huế, nhưng nếu chọn đường khác, rẽ vào 1 đường nhỏ gần cầu để đi qua 2 con đèo nữa là Phú Gia và Phước Tượng, cảnh vật sẽ đẹp ko ngờ

Thế là có bài viết chuyến xuyên việt rồi :):)
Tới đâu rồi bạn? tiếp tục nha....chờ xem các phần tiếp theo...

Bạn nên cân nhắc kỹ đi, với chủ thớt thì mình không biết thế nào chứ với chiếc dream lùn của mình, không dám chạy hơn 60, bắn tốc độ quá mình cũng nản, cho nên: 1 là đi 4B, 2 là đi xelửa, đến nơi nào đó thì thuê xe, tính tiếp...
Mình chạy kỹ, vậy mà cũng dính, dể sơ hở nhất là những đoạn xuống dốc,..., đóng phạt nhiều $$$ thì ngaị rồi, ngại nhất là mất thời gian đi đóng phạt
Kinh nghiệm chủ thớt (đu theo xe khác bắc nam) mình không dám theo đâu, nó mà bắn, có nước giam bằng 60 ngày quá :D
à, nói về CSGT, có lúc họ giữ cavet mà không giữ GPLX, cái này mới kẹt nè (GPLX có thể bỏ, thi lại)

Hix, hy vọng có 1 ngày mình sẽ có đủ điều kiện để tậu 1 chiếc FZ-16 để đi phượt cho nó sướng giống bạn, theo dấu chân của bạn thích nhất đống đồ nghề đi phượt của bạn, chúc bạn lên đường bình an và may mắn nhé

Thế là có bài viết chuyến xuyên việt rồi :):)
Tới đâu rồi bạn? tiếp tục nha....chờ xem các phần tiếp theo...
Đang ở Hà Tĩnh rùi bạn, định hôm nay ra HN mà đi gần 2/3 đg` HCM rùi, wa hết đèo Đã Đẽo rùi, cuối dg` nó lụt ko xe nào chạy dc đành way lại Ql1A, trời mưa chạy chậm nữa >"<

Bạn nên cân nhắc kỹ đi, với chủ thớt thì mình không biết thế nào chứ với chiếc dream lùn của mình, không dám chạy hơn 60, bắn tốc độ quá mình cũng nản, cho nên: 1 là đi 4B, 2 là đi xelửa, đến nơi nào đó thì thuê xe, tính tiếp...
Mình chạy kỹ, vậy mà cũng dính, dể sơ hở nhất là những đoạn xuống dốc,..., đóng phạt nhiều $$$ thì ngaị rồi, ngại nhất là mất thời gian đi đóng phạt
Kinh nghiệm chủ thớt (đu theo xe khác bắc nam) mình không dám theo đâu, nó mà bắn, có nước giam bằng 60 ngày quá :D
à, nói về CSGT, có lúc họ giữ cavet mà không giữ GPLX, cái này mới kẹt nè (GPLX có thể bỏ, thi lại)

Bắn tốc độ mình cũng bị 1 lần rùi, nên cũng khá cẩn thận, lâu lâu thấy xe khách, xe bắc nam nó kéo thì mình kéo theo thui, bt toàn 80-90, thấy có biến là giảm 60 liền

Bạn nói đúng, bị phạt mà giữ cavet hay giam xe thì chỉ có nước tiêu luôn, nhưng mình vẫn ấp ủ 1 ước mơ lên đường xuyên Việt với con chiến mã, vì chỉ có đi như thế mới cảm nhận được cái đẹp và cái thú vị của việc rong ruổi lang thang đây đó, hiện nay mình chưa đủ điều kiện thì mình vẫn du lịch bằng xe khách hay xe lửa, rồi tới địa điểm đó thì thuê xe máy :)

Đi hết khoảng 20km đèo Hải Vân sẽ đến 1 ngôi làng nằm trên 1 dải đất nhỏ này

Nếu đi qua cầu sẽ theo QL1A để về Huế, nhưng nếu chọn đường khác, rẽ vào 1 đường nhỏ gần cầu để đi qua 2 con đèo nữa là Phú Gia và Phước Tượng, cảnh vật sẽ đẹp ko ngờ

Đèo Phú Gia và Phước Tượng chính nằm trên quốc lộ 1 bạn à. Còn cây cầu bạn nói là bắt từ Hầm Hải Vân ra thôi, dù bạn đi hầm hay đèo thì cũng gặp nhau trên quốc lộ 1. Sau đó ngay chân đèo Phước Tượng bạn có thể rẻ phải để đi ven biển theo quốc lộ 49B ra Huế nhưng xa hơn khá nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,695
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back