What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - Em uống một ly trà táo nhé?

Mình đi Thổ Nhĩ Kỳ cùng 3 người bạn thân từ tháng 4/2014, mà mãi giờ mới thu xếp thời gian và cảm hứng để chia sẻ cùng mọi người. Mình cũng sợ nếu mình không viết lại, sẽ có một lúc nào đó mình hoàn toàn quên mất những điều vô cùng đẹp đẽ của chuyến đi này. Mình nghĩ cảnh sắc Thổ thì nhiều người đã post, đã chia sẻ rồi nhưng điều mà mình nhớ hoài chính là con người Thổ. Vì đi lang thang nên bọn mình gặp được những người rất đáng quý, rất thú vị. Nếu nói về điều làm mình cảm động nhất với chuyến đi này, thì hẳn đó là về con người.

Mình chọn tên topic là "Em uống một ly trà táo nhé?", vì đó là câu mà mình nghe nhiều nhất khi tiếp xúc với những người Thổ hiếu khách. Luôn luôn là " Would you like a cup of apple tea?"

Chuyến đi Thổ Nhĩ Kỳ là một quyết định được đưa ra từ tháng 12 năm trước đó. Nhóm bạn thân của mình toàn là phụ nữ, đứa đã có gia đình, đứa còn độc thân, nhưng năm nào nhóm cũng sẽ thu xếp đi du lịch đâu đó cùng nhau vào kỳ nghỉ 30/4. Sau khi hô lên 1 tiếng vào cuối năm (khi đã có lương tháng 13), thấy đứa nào cũng có Thổ Nhĩ Kỳ trong bucket list thì cả bọn mạnh dạn đi tìm thông tin và book vé máy bay. Tìm đi tìm mãi thì thấy Emirates có giá ngon lành nhất.

Thời điểm đầu tháng 1, khi check giá vé thì 2 chiều Emirates chỉ mất 816$, quá cảnh khoảng 8 tiếng ở Dubai. Mọi người có thể chọn Turkish Airlines, giá vé mắc hơn 1 chút nhưng lại tiện lợi khoản làm e-visa. Lúc nhóm mình mua vé, chúng mình chưa chú ý đến khoản e-visa này.

Về visa:

Với những bạn quyết định không bay cùng Turkish Airlines thì có thể tham khảo thêm về thủ tục xin visa của chúng mình. Thời điểm bọn mình bắt đầu làm visa là cuối tháng 2 (trước ngày khởi hành khoảng 2,5 tháng). Bọn mình đều ở SG nên phải nhờ bạn đem hồ sơ đi nộp ở Đại sứ quán ở HN. Phí visa là 65$. Điểm cần lưu ý về visa đi Thổ dạng du lịch là du khách cần có giấy mời của một công ty du lịch Thổ. Bọn mình đi tự túc chứ không đi tour nên lúc này cũng hơi lấn cấn. May nhờ có topic của chị hanhlienta mà chúng mình đã liên lạc được với Reliable Tour. Chúng mình quyết định chọn 1 tour đi khinh khí cầu & 1 tour đi tham quan Rose Valley ở Cappadocia với Reliable Tour. Vậy là họ gửi cho chúng mình thư mời cho toàn bộ chuyến đi (chứ không phải chỉ những ngày mình đi với họ). Chị Serap ở Reliable Tour rất tử tế, còn gửi thư mời về bằng DHL cho bọn mình kịp nộp hồ sơ visa

Đi kèm với thư mời là các giấy tờ apply thông thường: chứng mình tài chính, bản sao hợp đồng lao động, hành trình đi, booking khách sạn, thư cho phép nghỉ phép của công ty.

Sau khoảng 4 tuần thì chúng mình có visa và thế là sẵn sàng cho chuyến đi. Bọn mình đã xem rất nhiều review trên Tripadvisors và Lonelyplanet. Có những điểm rất thích đi mà cuối cùng cân nhắc lại đành bỏ ra vì tính touristic của nó như Pamukkale. Hoặc có điểm bọn mình rất muốn đi như Mardin, bọn mình đã book vé máy bay xong xuôi nhưng cuối cùng nghe tin có chiến sự gần biên giới nên lại đành bỏ vé.

Lịch trình 16 ngày của chúng mình như sau:

Ngày 1: bay từ SG đi Dubai. Quá cảnh ở Dubai 8 tiếng. Đến Istabul lúc 6 giờ tối.
Ngày 2 - 3 : tham quan Istanbul
Ngày 4: Bay Istanbul - Izmir. Từ Izmir lấy bus đi làng Alacati.
Ngày 5: Alacati. Buổi chiều rời Alacati đi Selcuk
Ngày 6: tham quan Selcuk. Buổi tối rời Selcuk đi Ugrup bằng bus.
Ngày 7: Ugrup
Ngày 8: Di chuyển từ Ugrup về Goreme.
Ngày 9-10: Tham quan những vùng quanh Goreme. Đi khinh khí cầu, tham quan thung lũng, đi ngựa, thăm Avanos.
Ngày 11: Chuyển về Uchisar.
Ngày 12: Dạo chơi quanh Uchisar
Ngày 13: Bay về Istanbul
Ngày 14-15:Istanbul
Ngày 16: Bay về SG. Lại quá cảnh 8 tiếng ở Dubai.

Tổng cộng nhóm mình dành 5 ngày cho Istanbul, 6 ngày cho Cappadocia, 1.5 ngày cho Alacati, 1 ngày cho Selcuk

Chi phí cho 1 người:
Tiền vé máy bay 2 chiều: 816$
Tiền visa: 65$
Khách sạn: 260$. Bọn mình theo chủ trương lên voi xuống chó. Ít tiền nên lâu lâu book 1 nơi thiệt đẹp ở cho biết như cave house ở Ugrup, còn lại thì cứ hostel thẳng tiến
Các hoạt động tham quan bảo tàng, tắm Thổ, khinh khí cầu,...: 500$
Tiền di chuyển trong Thổ Nhĩ Kỳ bằng máy bay, bus và taxi: 250$
Tiền ăn: 500$

Còn dĩ nhiên phần mua sắm này nọ thì chi phí mỗi người mỗi khác. Nhưng đúng là ở Thổ, rất khó từ chối những người bán hàng.

Mình post tạm vài tấm ảnh giữ cảm hứng cho hôm nay đã. Mai sẽ viết tiếp :)

%25255BCappadocia%252520-%252520Goreme%25255D%252520A%252520man%252520enjoyed%252520sunlight%252520in%252520front%252520of%252520a%252520store%252520of%252520carpet%252520and%252520kilim.JPG

Last edited:
Mình cũng đi Thổ vào 4/2014, cùng dịp với bạn. Nhưng bạn viết hay quá, chả bù cho mình chẳng tìm hiểu tí lịch sử nào. Đọc xong bài viết của bạn phần nào cũng nghĩ lại và cảm nhận lại, và muốn đi lại Thổ quá. thanks bạn :3

Bạn ngừng viết làm mình hụt hẫng quá; mà giờ chắc cũng quá lâu để bạn viết tiếp. Mình muốn xem tiếp chuyến đi của bạn như thế nào qua facebook mà không thấy thông tin gì để share :)
Thanks vì đã chia sẻ!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back