What's new

Thông cáo cho các bạn khi tham gia phượt cần quan tâm

thuythu

Phượt quái
Hiện nay trên diễn đàn của chúng ta xuất hiện một hiện tượng tuy không nhiều , chỉ là con sâu làm rầu nồi canh , nhưng nó làm ảnh hưởng nghiêm trọng tới uy tín , tôn chỉ của phượt , và ảnh hưởng trực tiếp tới các thành viên tham gia chuyến đi
Mình viết bài này với mong muốn trao đổi với các bạn một số kinh nghiệm mình đã trải qua , và cũng mong muốn các bạn đóng góp ý kiến xây dựng để diễn đàn ngày một trong sạch hơn, văn minh hơn, góp phần làm sân chơi thật sự là ngôi nhà chung của các bạn yêu khám phá ,yêu du lịch để khi nghĩ về phượt , tham gia phượt với tinh thần vui vẻ , tình cảm , an tâm, gắn kết ...vv(beer)

Thật ra thì về cơ bản khi lập ra một cung đường, tổ chức một chuyến đi , thì người trưởng đoàn và các thành viên tham gia không mong muốn gì hơn là tập hợp được các thành viên có cùng ham muốn và sở thích với mình , để cùng nhau đi tới nơi mà tất cả những người tham gia muốn tới.
Thông thường thì người trưởng đoàn chịu trách nhiệm chung về lịch trình đi lại, kiêm luôn thủ quỹ, nhưng cũng có đoàn bầu ra thủ quỹ riêng, về cơ bản thì các bạn thủ quỹ đều thu chi và báo cáo minh bạch về tài chính rất chi tiết và cụ thể
Nhưng qua vài chuyến đi mà mình trực tiếp tham gia thấy nổi lên một hiện tượng như thế này.
Thủ quỹ chi tiêu nhập nhằng ,không có hóa đơn bán lẻ thông thường, hoặc không có giấy viết tay của người bán hàng, mà chỉ báo là hết từng này tiền. Với những trưởng đoàn dày kinh nghiệm ,với những thành viên lão làng trên đường phiêu du , thì sẽ nhắc nhở ngay và yêu cầu thủ quỹ làm rõ và minh bạch tài chính ngay, nhưng phần lớn nhiều khi các thành viên tham gia chuyến đi có khi chỉ là lần đầu,tất cả đều lạ nhau, chưa ai biết ai, chưa tìm được người cùng chí hướng với mình lạ nước ,lạ cái, và cũng rất cả nể , có khi biết nhưng ngại va chạm không nói ra, hoặc nghĩ rằng tin nhau là chính chứ ai lại làm thế , nhưng đấy chính là kẽ hở để cho[[ thủ quỹ đen]]làm thất thoát tài chính của chính các bạn

Last edited:
Bản thân mình trước đây cũng không để ý lắm , nhưng mấy hôm vừa rồi đọc topic về haiphong56 và phongtuyet thì mình mới chợt nhận ra nhận ra những điều mà trải qua có nguyên nhân sau xa là như thế nào.
Câu chuyện mình nói tới ở đây là hoàn toàn có thật và không hư cấu , vì mình đã tham gia phượt cùng thủ quỹ này, và qua vụ việc đang lùm xùm trên phượt thì mình cũng nghĩ tới như một hiện tượng, Và qua lời kể về các chuyến đi của bạn ấy thì mình thấy, và mình không hiểu ...Tại sao có những cung đường bạn ấy đã đi rồi nhưng vẫn đi lại tới 3 lần, làm sao bạn ấy đi phượt nhiều như thế và đi gần như quanh năm, tháng nào cũng đi vài lần, và bạn ấy toàn xung phong làm thủ quỹ cho đoàn, lúc đầu mình nghĩ chắc bạn ấy có nhiều thời gian và ham khám phá lên hay đi thôi, và mình cũng thấy lạ khi bạn ấy nói đang làm cho 1 công ty , vậy mà sao vẫn có thể đi quanh năm được và tiền đâu mà đi nhiều như thế, nhìn người bạn ấy thì chắc chắn không phải thiếu gia con nhà giầu mải ham chơi rồi....
Và đây là cách mà bạn ấy báo cáo tài chính với đoàn . tình hình là hết tiền rồi cả nhà ạ.. tình hình là âm ..bằng này nhà mình ạ,thế là cả đoàn lại đóng tiếp, và cứ thế cứ thế. ... trong đoàn có tiếng xì xào , lời ra tiếng vào nhưng không ai dám thẳng với thủ quỹ , và rồi cái điệp khúc hết tiền rồi mà chẳng báo cáo chi tiết[[ phải nói thật cái này lỗi cũng do các thành viên trong đoàn nữa , do cả tin, cả nể, biết nhưng ngại không nói ra, thế là tạo điều kiện cho thủ quỹ tạo quỹ đen]] ;) Các bạn có tin bạn ấy đi phượt không những miễn phí mà còn có tiền mang về cho vợ không(NT). Hôm trước bạn ấy gọi điện cho mình rủ rê đi cực tây 6 ngày mình nói không có tiền mà đi liên tục đâu, hôm sau bạn ấy nhắn tin cho mình nói cứ đi đi không phải đóng nhiều tiền đâu,... tôi sẽ làm trưởng đoàn kiêm thủ quỹ chi tiêu luôn ông không phải lo.. thế là hiểu, à thì ra cái lý do đi phượt quanh năm là đây

Last edited:
Trước khi đi phuot những thành viên cần phải tìm hiểu thông tin kỹ về giá cả nhà nghỉ,tiền ăn,phí tầu xe đi lại của nơi mình sẽ tới.Mình cũng mới lập 2 tour đi hà giang-cao bằng và tour hòa bình mai châu.để tránh mọi người hiểu lầm khi vào vô ks mình và mọi ngừoi đều công khai hỏi giá phòng và cả đoànđêều thống nhất một giá chung, tiền ăn thì khi thanh toán gọi chủ nhà hàng ra công bố giá, mỗi lần chi trả là mình nghi vào sổ và cuối buổi phuot công bố.Nhưng bắt đâu từ giờ phút này nếu làm leader mình thích mọi người campuchia theo sau mỗi bữa ăn,mua vé,trả tiền nhà nghỉ.

Qua mấy sự việc đang lùm xùm trên diễn đàn và những việc mình trải qua mình có ý kiến như thế này về vấn đề quản lý tài chính chung , về cơ bản thì ngoài trưởng đoàn ra nên bầu một thủ quỹ riêng nữa , để đỡ vất vả cho trưởng đoàn, mà tính minh bạch lại cao vì có thể giám sát nhau sẽ tốt hơn trường hợp chỉ 1 người chi tiêu và một người biết , và thủ quỹ thì lên là người từ nơi khác tới chứ không phải là người cùng 1 nhóm với trưởng đoàn[[tránh trường hợp thủ quỹ và trưởng đoàn thông đồng với nhau]]
1 Không nên thu tiền cho chuyến đi 1 lần , mà chia ra thu làm nhiều lần [[ tránh đánh rơi, đánh mất, tránh thủ quỹ thấy nhiều tiền nổi máu tham ôm tiền bỏ trốn mất[[cái này trên phượt đã xảy ra rồi]]
2 Chi tiêu phải có sự chứng kiến của ít nhất 3 người
3 Mua bán mọi thứ phải ghi lại cụ thể
4 Thu và chi phải chính xác, tuyệt đối không chung chung
5 Báo báo công khai tài chính ,minh bạch rõ ràng chi tiết trước tất cả thành viên trước khi chuyến đi kết thúc[[ không nên để đi về rồi chờ off mới báo cáo sẽ rất rắc rối] hoặc có thể báo cáo làm 2 lần nếu chuyến đi dài ngày [[báo cáo lần 1 ở khoảng giữa thời gian của chuyến đi, lần 2 khi sắp kết thúc chuyến đi]]

Last edited:
Cái này mình thấy do tính cả nể mà ra thôi. Thấy cái sai nhỏ nhỏ ai cũng tặc lưỡi bỏ qua, mà chả biết là cái nhỏ dẫn đến cái to mấy hồi :D
Nói chung cứ rõ ràng, càng rõ ràng được càng tốt. Tốt nhất là cứ lấy hóa đơn đầy đủ , nhất là đối với những món tiền to. Làm thế không phải vì nghi ngờ mà là vì sự minh bạch, cẩn thận. Sau này có gì sai sót đối chiếu còn dễ. Đó cũng là cách làm việc chuyên nghiệp :D

Thực ra điều quan trọng ở 1 chuyến đi là mọi người tin tưởng vào chủ thớt. Những địa bàn quen thì ko nói, những nơi lạ, nguy hiểm thì chủ thớt ko chỉ lo lắng về tài chính cho đoàn ( tiêu chí tiết kiệm tối đa) mà còn là an toàn tính mạng cho tvien. Các thành viên nên có tiếp xúc với chủ thớt, nếu ko cảm thấy đáng tin thì đừng nên tham gia.
Mình làm chủ thớt vài lần rồi, làm kiêm thủ quỹ luôn. Tuy nhiên các chi phí lớn, vượt ngoài dự kiến khung chi tiêu mình đều xin ý kiến đoàn. ( các tv trước khi đăng kí nên yêu cầu có các thông tin và dự trù kinh phí chính).
Thật ra, một chủ thớt có tâm thì ích lợi lớn nhất của vc làm chủ thớt là có bạn đồng hành, cùng tiết kiệm chi phí và cùng trải nghiệm, chứ làm chủ thớt trách nhiệm nặng nề, chả ham!
Ko nên vì một con sâu mà làm nản lòng những người có tâm khác. V đề là các bạn cần tỉnh táo và cẩn trọng, hãy là những người bạn đồng hành thông minh!

Cái này mình thấy do tính cả nể mà ra thôi. Thấy cái sai nhỏ nhỏ ai cũng tặc lưỡi bỏ qua, mà chả biết là cái nhỏ dẫn đến cái to mấy hồi :D
Nói chung cứ rõ ràng, càng rõ ràng được càng tốt. Tốt nhất là cứ lấy hóa đơn đầy đủ , nhất là đối với những món tiền to. Làm thế không phải vì nghi ngờ mà là vì sự minh bạch, cẩn thận. Sau này có gì sai sót đối chiếu còn dễ. Đó cũng là cách làm việc chuyên nghiệp :D

Mình hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bạn, và từ đây khi tham gia một chuyến đi thì mình sẽ không ngại va chạm mà không kiểm tra , không hỏi thủ quỹ khi thấy có vấn đề không minh bạch trong chi tiêu, mình nghĩ thành viên nào cũng có thể làm điều này vì đó chính là quyền lợi của chính mình, chứ không phải chỉ có trưởng đoàn và thủ quỹ là người quyết định mọi vấn đề

Thực ra điều quan trọng ở 1 chuyến đi là mọi người tin tưởng vào chủ thớt. Những địa bàn quen thì ko nói, những nơi lạ, nguy hiểm thì chủ thớt ko chỉ lo lắng về tài chính cho đoàn ( tiêu chí tiết kiệm tối đa) mà còn là an toàn tính mạng cho tvien. Các thành viên nên có tiếp xúc với chủ thớt, nếu ko cảm thấy đáng tin thì đừng nên tham gia.
Mình làm chủ thớt vài lần rồi, làm kiêm thủ quỹ luôn. Tuy nhiên các chi phí lớn, vượt ngoài dự kiến khung chi tiêu mình đều xin ý kiến đoàn. ( các tv trước khi đăng kí nên yêu cầu có các thông tin và dự trù kinh phí chính).
Thật ra, một chủ thớt có tâm thì ích lợi lớn nhất của vc làm chủ thớt là có bạn đồng hành, cùng tiết kiệm chi phí và cùng trải nghiệm, chứ làm chủ thớt trách nhiệm nặng nề, chả ham!
Ko nên vì một con sâu mà làm nản lòng những người có tâm khác. V đề là các bạn cần tỉnh táo và cẩn trọng, hãy là những người bạn đồng hành thông minh!

Tin vào chủ thớt thì tất nhiên là nên tin rồi bạn YẾN à , vì đi mà luôn nghi ngờ và căng thẳng với nhau gây bức xúc và đau đầu thì thà độc hành hoặc ở nhà còn hơn
[[Nếu không cảm thấy đáng tin thì đừng tham gia]] :D bạn nói không khách quan , thế theo bạn thì như thế nào là người đáng tin , bạn có phát hiện ra được không khi mà chỉ mới gặp nhau được ít phút ở lần off. Chỉ khi trong quá trình đi với nhau thì nó mới bộc lộ ra , khi ấy mình mới biết, chứ lúc lập topic và lúc off thì chưa khi nào nó hiện hình bạn ạ
Tin là một chuyện và giám sát chi tiêu, cộng với những biện pháp làm minh bạch tài chính thì vẫn phải làm, chứ không phải thủ quỹ bảo sao nghe thế.
Còn bạn nói các chi phí lớn phải xin phép ý kiến của đoàn , cái này bạn nói đúng nhưng chưa đủ, vì người làm tài chính chỉ là người giữ hộ tiền cho đoàn chứ không phải tiền của người ấy , vậy thì bất cứ cái gì dù là nhỏ cũng phải được sự dồng ý và cho phép của các thành viên chứ mình không thể tự ý quết định đâu
Ở đây mình viết bài này với mong muốn là chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm từ các bạn để cho việc quản lý tài chính tốt nhất mà thôi,chứ không bàn về các vấn đề khác bạn ạ:D

Last edited:
Mình có quen biết với 2 bác chuyên lập cung đi phượt,[[ quen trên mạng thôi]] chủ yếu là vòng quanh miền bắc, mình không dám nói các bác ấy lập ra để lợi dụng mọi người , trước đây khi mình chưa đọc về vụ việc đang lùm xùm trên diễn dàn thì quả thực mình không nghĩ ra , nhưng giờ thì mình nghĩ khác, không biết như thế có quá cho 2 bác ấy không ,nhưng mình thấy cũng hơi bất thường
Chả là thế này , mình thấy bác ấy đi nhiều lắm , và đoàn thường đi rất đông , và tất nhiên vì là người lập cung nên bác ấy sẽ nhận trách nhiệm hết sức cao cả và đáng trân trọng là làm trưởng đoàn ,lo lắng cho tất cả thành viên chuyến đi từ lịch trình đi lại cho tới ăn uống ngủ nghỉ [[có nghĩa là vừa là lãnh đạo công ty, kiêm kế toán trưởng,kiêm luôn chân chạy vật tư ạ]]
Có khi đang chạy cung thượng nguồn sông MÃ thì cung HÀ GIANG của bác ấy cũng chuẩn bị khởi hành, khi ấy mình chả hiểu gì mình chỉ hơi tự thắc mắc rằng , bác ấy đi nhièu thế thì còn gia đình vợ con thì sao , ai cho đi nhiều thế , tiền đâu mà đi, cơ quan sở mỏ nào cho nghỉ nhiều vậy, đứa em mình đi cùng nó hỏi mình vô tư rằng có phải bác ấy làm du lịch không ,mình nói không , đây là bác ấy thích du lịch khám phá lên đi thôi... :DÔi nhưng giờ mình hiểu rồi có lẽ đây là một nghề mới , một dạng mini tour ;) của bác ấy , và giờ mình biết 2 bác ấy chẳng nghề ngỗng gì ngoài việc tổ chức lập cung đi phượt
[[ sau vụ lùm xùm này mình sẽ tham gia chạy cung mới với bác ấy , hôm of mình sẽ xung phong làm thủ quỹ minh bạch khoảng 2 lần như thế thì các cung bác ấy lập cứ gọi là vỡ hết, ... bác ấy cứ gọi là vỡ mồm luôn:D, đảm bảo đố dám đi chuyến thứ 3 nhá nhá:D
Chốt lại sau này các bạn mới tham gia phượt lần đầu tiên chú ý nhé không có mang tiền đi làm công đức cho thủ quỹ đen đấy
Những ví dụ vừa rồi mình kể ra nó chỉ là số ít thôi, còn lại đại đa số là các bạn tốt , chân thành, vì yêu du lịch mà lập cung ra để tạo thành một chuyến đi đông người để cùng chung vui và chia sẻ những trải nghiệm về những vùng đất , những nền văn hóa đã đi ,đang đi , và sẽ đi thôi.
Hãy chung tay góp phần làm lành mạnh những chuyến đi ,và bằng những việc làm tốt để gắn kết nhau lại các bạn nhé....để khi nghĩ về phượt , nhớ về chuyến đi là nhớ về những điều tốt đẹp mà ta trải qua với những người bạn đến từ khắp nơi:L

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back