What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

Re: Thông tin du lịch Hà Lan

Nhờ các bác đã đi Hà Lan tư vấn cho em với. Đoàn nhà em gồm khá đông người, 5 người lớn và 3 em bé. Thời gian lưu trú và điểm mong muốn tham quan ở Hà Lan như sau:
- Thời gian ở Ams: 2 ngày
- Địa điểm muốn tham quan: bảo tàng Vangoh, Bảo tàng Madame Tussaud, đi thuyền trên sông
- Khách sạn ở: Vùng Amsteel, cái này hôm trước bác Salad tư vấn ra khỏi sân bay bắt buýt 199 là về tới khách sạn.
Em muốn hỏi các bác, với thời gian và địa điểm tham quan như trên, gia đình em nên mua loại vé nào là hợp lý và tiết kiệm nhất. Em đọc thông tin vê Holand pass kiếu mới càng đọc càng thấy mờ mịt, chẳng hiểu gì.
Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác, cảm ơn các bác nhiều

Ngắn gọn thì: rẻ nhất chắc vẫn là mua Holland Pass 7 thôi ạ, loại pass 7(gồm có 3 vé Tulip, 2 vé Cối xay gió, 2 vé Guốc gỗ) cho người lớn và kid pass cho trẻ em (gồm có 2 vé Tulip, 2 vé Cối xay gió, 2 vé Guốc gỗ loại cho trẻ em), số lượng cần mua bao nhiêu thì bác chịu khó tính toán tý. Thêm cái lợi là không phải xếp hàng mua vé nữa.

Đọc trên này, thường mọi người chỉ trả lời các câu mà người khác chưa rõ, có thắc mắc. Vì vậy mà bác không hiểu vấn đề nên thấy mù mịt.
:)

Bác nên vào trang của Holland Pass để tìm hiểu sẽ thấy đơn giản, rõ ràng.
http://www.hollandpass.com/

Chẳng hạn, bác muốn đi bảo tàng Van Gogh nhé:
=> vào mục Things to do -> Amsterdam
-> Museums -> Van Gogh Museum: bác sẽ thấy cáy này mất 1 vé Hoa Tulip (màu đỏ)
Ở đây bác cũng có luôn thông tin như:
- Ngày, giờ mở cửa bảo tàng: Daily: 10.00 - 18.00 h, Fri: 10.00 - 22.00 h
- Bến Tram, Bus gần bảo tàng...
- Trẻ em đến 17 tuổi được miễn phí
- Nếu không có vé Hoa Tulip thì bác sẽ mất 14E mua vé cho người lớn;

* Bác làm tương tự với Madame Tussauds, cái này người ta không tính là bảo tàng, bác xem trong mục Attractions nhé, cái này vé vào cửa là 21E/ 1 người lớn, 16E/ 1 trẻ em, cũng dùng 1 Vé hoa Tulip (trẻ em thì dùng vé Hoa Tulip trên Kid Pass).

* Tương tự, Canal Cruise (có nhiều loại trong phần Attractions) mất 1 Vé cối xay gió (trị giá tương đương 13E)....

* Nếu bác dùng vé phương tiện giao thông công cộng 24h thì mất 1 Vé cối xay gió (tương đương 7E) nữa....

Tính sơ sơ 4 mục trên cho 1 người lớn: 14+ 21+13+7 = 55E thì đã vượt tiền mua 1 Holland pass 7 rồi.

Đoàn nhà bác có 5 người lớn => cần 10 vé Tulip => thì có thể mua trước 3 cái Pass 7 & 1 Pass Kid; vé còn thiếu thì tùy tình hình (xem bác còn định đi đâu nữa), có thể mua thêm Pass 2/5 hoặc 7 sau....

Last edited:

@Xe lu: Cảm ơn bác Xe lu. Em cứ tưởng bé như bọn trẻ nhà em thì sẽ được miền phí vé vào cửa vì có 2 cháu hơn 1 tuổi 1 tý, còn 1 đứa hơn 4 tuổi 1 tẹo.
Em tưởng Holland Pass chỉ dùng cho 1 người, bây h đã hiểu thêm Holland Pass là 1 tập vé với các loại khác nhau và có thể xé lẻ ra dùng. Như vậy nhà em đi theo group có thể mua chung rồi chia nhau ra dùng phải ko ah. Cái này khác với Holland Pass cũ thì phải vì em thấy Holland Pass cũ chỉ mỗi người dùng 1 cái.
Em muốn hỏi các vé trong Holland pass là vé giấy hay vé thẻ từ ah, như nhà em ở Hà Lan 2 ngày thì mỗi người 1 ngày dùng hết 1 cái vè Cối xay gió cho giao thông công cộng rồi phải ko ah. Như vậy 2 ngày mỗi người sẽ tốn 2 vé cối xay gió cho việc đi lại.
Có cách nào đi lại tiết kiệm hơn ko, em muốn dùng mấy cái vé này vào xem thêm các bảo tàng
Cảm ơn bác xe lu.
Ah em hỏi bác thêm tý, cái vé giao thông này có dùng đi được từ Sân bay về khách sạn ko ah vì em thấy ở Rome pass thì ko dùng được cái rome pass cho việc đi lại sân bay

@ndthu:

* Về vé cho trẻ em, bác nên xem cụ thể ở từng dịch vụ bác có ý định sử dụng (chẳng hạn bảo tàng Van Gogh dưới 18 tuổi là được miễn phí). Cháu bé hơn 1 tuổi thì chắc là được miễn phí hầu hết.

* Các vé trong Holland Pass là vé giấy. Như em đã viết ở trang trước (topic này), theo em hiểu thì Holland Pass mang tính cá nhân (??), tuy nhiên khi dùng cần xé lẻ ra, vì vậy có thể dùng chung trong group. :)
Ngoài các vé giấy, mỗi bộ Holland Pass còn kèm theo 1 thẻ giảm giá cho 1 người, khi vào bảo tàng, nhà hàng, cửa hiệu... (giảm thế nào thì bác đọc trên website hoặc trong sách hướng dẫn kèm theo). Cái thẻ giảm giá này đoàn em chưa ai dùng.

* Về vé đi lại, trong mục: Amsterdam/ Other, bác sẽ thấy có thể dùng 1 vé cối xay gió đổi 1: GVB 24-hour transport ticket (giá 7E) hoặc 1 vé Tulip đổi 1 GVB 48-hour transport ticket (11.5E).
Nếu xếp được lịch để lần di chuyển bằng phương tiện công cộng đầu tiên và cuối cùng trong vòng 24h, thì mỗi người chỉ cần 1 GVB 24-hour transport ticket là đủ.
Nếu không, bác có thể mua loại vé 48h riêng (không trả bằng các vé trong Holland Pass) cũng được.
Nếu em không nhầm thì việc mua (hoặc đổi) vé loại 24-h hoặc 48h như trên, không thực hiện được trên bus/tàu điện, bác phải đến phòng bán vé (các bác am hiểu Hà Lan hơn confirm lại giúp em ??)

* Đi về Amsterdam từ sân bay, em không rõ (vì chưa đi bao giờ). Nếu bus 199 (mà bác sẽ đi) cùng hệ thống (công ty) GVB thì sẽ dùng được vé 24/48/72 giờ.

@ Xe lu: Em vừa xem cái video giới thiệu về Holland pass và hiểu nó là 1 dải vé giấy. Đến mỗi điểm tham quan mình xé một vé theo biểu tượng rồi vào quầy đổi lấy vé vào cửa. Em muốn hỏi đối với phương tiện giao thông công cộng GBV mình cũng đổi vé như vậy phải ko ah.
Đoàn nhà em có khá nhiều trẻ con, Ams toàn bảo tàng nên nhìn thấy nơi trẻ con thích chắc là Zoo và cái Madam, 2 cái này đều yêu cầu vé Tulip và ko miền phí cho tất cả tre con :D, em ko hiểu bọn dưới 2 tuổi thì biết cái gì mà lại ko miễn phí, thu tiền của bố mẹ là được rồi còn gì...
Một điểm nữa em muốn hỏi bác Xe lu, bác tư vấn cho em cần làm gì với cái vé guốc gỗ. Nếu em dự định mua 4 cái Holland 7 thì có tận 4 cái vé guốc gỗ mà em chẳng biết phải làm gì. Mấy điểm em thích đi đều ko chấp nhận vé loại này, nhưng bỏ phí thì hơi tiếc. Nhờ bác tư vấn thêm cái vé này nên dùng để đi điểm tham quan nào là hợp lý nhất.
Cảm ơn bác Xelu nhiều, rất mừng là bác ra vào diễn đàn thường xuyên

Vâng, với vé cho các phương tiện công cộng bác cũng đổi như vậy (ở phòng bán vé GVB).

Bọn em cũng không dùng đến mấy cái Vé guốc gỗ bác ạ. Căn bản là cũng chẳng còn thời gian nữa. :) Nhưng riêng mấy cái đã đi, thì dùng Holland pass đã kinh tế hơn rồi, nên cũng không băn khoăn gì.

Câu hỏi của bác đành chờ các Phượt thủ khác tư vấn tiếp vậy. Hoặc bác chịu khó xem thêm trên trang web của Holland Pass, thấy cái nào có vẻ thú vị (họp gu của gia đình bác), lại hợp lý (không quá xa các điểm thăm chính) thì chọn. Sau chuyến đi, bác thấy cái nào hay mà dùng được vé đó thì lên đây thông báo, bọn em lần sau sang Hà Lan sẽ đi tiếp. :) :)
Chúc bác và gia đình có chuyến tham quan vui vẻ!

Cảm ơn bác Lu nhé, em ngó diễn đàn thấy bác online, đoán thế nào câu em hỏi cũng được bác trả lời nên vào cảm ơn. Nhà em cũng chỉ ở Ha lan có 2 ngày rồi sang Ý chơi tiếp. Đọc thư của bác thấy chắc khó có cơ hội dùng cái guốc gỗ rồi. Em đoán đây là chính sách bán hàng của mấy bác Maketing bên Hà Lan tư vấn đây, để nhiều vé vào cho khách tưởng bở đó mà.

Hi cả nhà,

Bạn Xelu online thì cho mình hỏi cái, nếu ngủ đêm ở ga Amsterdam thì có nguy hiểm k nhỉ? mình tìm hostel mãi k được, hết sạch luôn, choáng quá, không ngờ tầm này HL đông khách du lịch đến thế nên chủ quan không book trước 2 tuần :((

Mình chỉ ở Amsterrdam 1 tối thứ 7 nên có ngủ ngoài ga 1 tối cũng k sao, chỉ sợ nguy hiểm quá thôi.

Thanks nhiều nhé.

@Bác tigon: cái này quả thực em không rõ ạ. Nhưng chắc không đến mức nguy hiểm.
Ở Hà Lan an ninh khá tốt và các nơi công cộng lực lượng bảo vệ cũng nhiều, chắc chắn không có cướp. :p

Tuy nhiên trước đây một lần em overnight ở nhà ga Roma (có chủ ý), 1 lần do lỡ chuyến bus cuối về nhà bạn phải lang thang ở ga Antibes, thì cả 2 lần, sau chuyến tàu cuối cùng 2 nhà ga đều đóng cửa, phải ngồi dưới mái hiên bên ngoài ga, cho đến sáng - khi gần có chuyến tầu đầu tiên trong ngày. Ga ở Amsterdam thì có thể khác.

Tốt nhất bác tìm thêm các trang đặt phòng khác + huy động mọi mối quan hệ xem có kiếm được chỗ ngủ tạm nào không.
Bạn của em đã từng ở các khu cắm trại thì nói các khu này ít khi hết chỗ, bác thử tham khảo xem:
http://www.campingzeeburg.nl/
http://www.gaaspercamping.nl/eng/index.html

Thanks bạn Xelu nhiều nhé :).

Mình đã search cả 2 link của bạn. Nhưng link 1 thì cũng đã hết chỗ rùi :(. Link 2 thì lại chỉ để cắm trại thui, và phải book qua email. Híc, cũng không bít hj còn chỗ hay khi nào gửi mail reply lại.

Nên chắc phải liều 1 phen bờ bụi vậy :D.

Anyway, nếu có bạn nào có ý định đi du lịch ở Đức trong tháng 6, tháng 7 và đến Dusseldorf thì mail cho mình, sẽ host các bạn free :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back