What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
Mình thì đi theo chiều ngược lại với Menuet. Từ Jak đi Yog, ở đó 2 ngày , rồi đi Bromo (có phải là Cemoro Lawang của bạn ko?), sau đó mình đi tiếp sang Bali.
Ở đây mình muốn hỏi các bạn : Từ Bromo có nên đi Ijen rồi đi tiếp sang Bali, hay từ Bromo đi Bali tiện hơn? Và nếu đi từ Bromo thì nên đi = gì để đến Bali là tiện nhất, bay hay bus? Bus thì phải xuất phát từ đâu? schedule thế nào?
Tks các bạn nhiều

Thêm một thông tin nhỏ nữa, giống như phà của Phi, phà của Indo tỷ lệ chìm giữa đường cũng khá cao.

Khiếp, đi phà từ Sing sang Bantam đã chán rồi, lại còn đi sang Bali. Xa tít mù tắp lại muôn trùng sóng gió, chả hiểu các bác chán đời kiểu gì mà hủy hoại thế.

Mình thì đi theo chiều ngược lại với Menuet. Từ Jak đi Yog, ở đó 2 ngày , rồi đi Bromo (có phải là Cemoro Lawang của bạn ko?), sau đó mình đi tiếp sang Bali.
Ở đây mình muốn hỏi các bạn : Từ Bromo có nên đi Ijen rồi đi tiếp sang Bali, hay từ Bromo đi Bali tiện hơn? Và nếu đi từ Bromo thì nên đi = gì để đến Bali là tiện nhất, bay hay bus? Bus thì phải xuất phát từ đâu? schedule thế nào?
Tks các bạn nhiều
Từ Bromo (Cemoro lawang) bác đi xuống Probolingo (1hrs), sau đó đi bus tới Bali là tiện nhất. Vé xe bus thì nên mua trước khi lên Bromo (mua ngay tại Probolingo), giá vào khoảng 170,000Rp/pax bao gồm cả ăn tối giữa đường. Bus khởi hành từ 7pm-8pm, và sáng sớm hôm sau tới Bali rồi.
Khi đã mua vé bus đi Bali, bác sẽ phải có mặt tại điểm đón xe lúc đó, nên trừ hao thời gian đi từ Cemoro lawang xuống Probolingo. Khoảng 4pm rời Cemoro là tiện nhất ạ.

@Giấm: cho mình hỏi chút, có xe đi Bali từ Bromo hay không bạn, hay là bắt buộc phải chạy về Probolinggo?

Probolingo là điểm trung chuyển bác ạ. Bắt đầu đi từ đâu (Yogya, Surabaya..) đều dừng tại Probolingo để đi tiếp Bromo. Từ Probolingo tới Bromo khoảng 40km, minibus (kiểu xe tuk tuk) đi lên hết gần 2hrs, đi xuống hết khoảng hơn 1hrs tẹo (vì là đường đèo). Vì thế để đi Bali thì kiểu gì bác cũng cần quay lại Probolingo :)

Minibus sẽ dừng lại tại Cemoro lawang, các bác sẽ nghỉ tại đây (suggest nên ở tại Lava cafe hoặc Cemerah Indiah (>=100,000Rp)), còn lên Bromo thì cần thuê xe máy, hoặc Jeep, hoặc đi bộ rồi đi ngựa tiếp. Phí vào cửa là 25,000Rp nữa.

Thanks Giấm, ý mình là ở Bromo có bán vé đi thẳng từ đó đến Bali ko ( via Probolinggo ) , nếu có mình đến Bromo mua vé, nếu ko thì lúc đến Probolingo phải mua luôn. Lịch trình của mình là : Surabaya - Bromo - Bali - Borobudur.

Thanks Giấm, ý mình là ở Bromo có bán vé đi thẳng từ đó đến Bali ko ( via Probolinggo ) , nếu có mình đến Bromo mua vé, nếu ko thì lúc đến Probolingo phải mua luôn. Lịch trình của mình là : Surabaya - Bromo - Bali - Borobudur.

Em nghĩ bác nên mua vé ngay tại Probolingo. Tại vì Bus đi từ Surabaya sẽ dừng tại Probolingo, để đi tiếp Bromo bác lại phải mua vé tiếp. Khi mua vé này, bác mua luôn vé đi Bali ấy.
Tại Bromo em không để ý thấy có các điểm agent bán vé bus (có thể là ko nhìn kỹ)
Từ Surabaya đi Probolingo, bus chạy 24hrs. Còn từ Probolingo đi Bromo thì chạy từ 5am-6pm. Vì thế bác căn giờ để đi cho kịp tới Bromo nhé!

Em thì thấy là hình như chỉ có xe chạy về Probolingo thôi hay sao ấy, chỉ có hội mua tour mới chạy thẳng về được Bromo từ Bali. Chúng nó hay chạy ngược thế này. Và từ Bromo không có bến xe đâu ạ, chỉ có xe đón tại sân khách sạn thôi. Thường em thấy ngày có chừng 4-5 chuyến gì đó. Em không quan tâm lắm nên cũng không hỏi được cho các bác. Nếu chỉ đi Bali thì đơn giản, vì xuống Probolingo là có thể bắt xe, nhưng nếu định đi hồ axit Izen thì không có cách nào khác ngoài thuê xe mà chạy. Tin mừng là: thuê xe ở bển rẻ chừng bằng nửa thuê xe ở nhà mình. Các bác đi đông cũng nên nghĩ đến phương án thuê xe riêng mà chạy, tính đi tính lại cũng không đắt hơn mua vé xe bus là mấy, tiết kiệm thời gian, mà lại không bị vạ vật. Bọn Indo chúng nó làm ăn đểu lắm, nếu đầy xe thì chạy ngay, còn nếu không may là khách đầu tiên, có thể các bác sẽ phải chờ cả buổi, khi nào đầy xe thì đi. Hồi em đi là thế, giờ không biết văn minh hơn chưa. Thêm một thông tin vui nữa, gặp được người Indo nói tiếng Anh coi như là trúng xổ số!!!

Em thì em nghĩ, cơ hội được xông pha, thử cái mới, cái lạ cũng là 1 phần mà em rất thích khi đi du lịch nên ko ngại gian khổ. Có người còn đi du lịch "mạo hiểm" nữa cơ, thành ra, nếu nói vì máy bay có thể rớt mà ko đi máy bay, vì phà có thể chìm mà ko đi phà thì ... làm sao mà còn đi đâu được nữa ạh?

Chẳng qua là lần này em thấy ko nên đi như thế mà thôi.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back