What's new

Thông tin Du lịch Miền Tây

Re: Xin Thông Tin Hành Trình Từ TPHCM ~ Hộ Phòng (Cha Diệp)

Chào cả nhà phượt ạ
Khoảng giữa tháng 6 này em định rủ gấu hành hương về Hộ Phòng(chính xác là chỗ Cha Diệp) vào 2 ngày cuối tuần.
Phương tiện bằng xe máy,vì là mem mới nên không biết là thời gian đi là bao nhiêu giờ???
Em định khởi hành vào lúc 5h sáng.Vì là lần đầu tiên đi tới đó nên cũng chưa biết chỗ nghỉ ngơi dưới đó như thế nào?
Mong cả nhà ai biết thông tin cho em xin ạ
Em cảm ơn

Chào bạn ! từ Tp về Hộ Phòng khoảng 300 km, nếu bạn đi 5.00am thì có thể đến lúc 15.00pm (trừ thời gian nghỉ ngơi ăn uống, và đi đúng tốc độ cho phép) ,còn chuyện nghỉ ngơi thì ở Hộ Phòng cũng có nhiều nhà nghỉ,giá cả tốt không lo bạn cứ hỏi thăm nhé !,bám theo quốc lộ 1a sẽ đi qua nhiều địa danh thích chỗ nào ăn chơi chỗ ấy ,miền Tây mà ,chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ ,an toàn Thân !

Nhà thờ cha Diệp thuộc địa phận Bạc Liêu, cách Cà Mau 30km, có thể đến đó bằng vài đường khác nhau.

Là mem mới, để dễ dàng, bạn cứ bám theo QL1a như anh Thienbao11 đã hướng dẫn; hoặc nếu muốn chiêm ngưỡng thêm chút phong cảnh sông nước miệt vườn thì bạn thử đi theo tuyến SG - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu. Từ SG về Cà Mau theo tuyến đường này rút ngắn được 60km, nhưng lại phải mất thời gian chờ phà. Bạn sẽ phải qua 2 phà (Cổ Chiên, Đại Ngãi)và 1 con đò (Cầu Quan), nhưng sẽ rất thú vị so với đi QL1a. Từ SG mình xuất phát lúc 5h sáng, 5h kém đã đến Cà Mau; thêm nữa, đi QL bạn có thể chạy nhanh, trong khi đi đường TL tốc độ sẽ hạn chế, nhưng bù lại bạn sẽ có những cảnh quan làm mát dịu đi cái nắng của buổi trưa hè.

Nếu có hứng thú theo cung đường này thì bạn hãy xem link này nhé:

https://www.phuot.vn/threads/11277-Cà-Mau-hè-2010

Còn ăn uống như anh Bảo đã nói rồi đó, thích gì ăn đó; nhà nghỉ thì giờ bao la.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

Nhà thờ cha Diệp thuộc địa phận Bạc Liêu, cách Cà Mau 30km, có thể đến đó bằng vài đường khác nhau.

Là mem mới, để dễ dàng, bạn cứ bám theo QL1a như anh Thienbao11 đã hướng dẫn; hoặc nếu muốn chiêm ngưỡng thêm chút phong cảnh sông nước miệt vườn thì bạn thử đi theo tuyến SG - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu. Từ SG về Cà Mau theo tuyến đường này rút ngắn được 60km, nhưng lại phải mất thời gian chờ phà. Bạn sẽ phải qua 2 phà (Cổ Chiên, Đại Ngãi)và 1 con đò (Cầu Quan), nhưng sẽ rất thú vị so với đi QL1a. Từ SG mình xuất phát lúc 5h sáng, 5h kém đã đến Cà Mau; thêm nữa, đi QL bạn có thể chạy nhanh, trong khi đi đường TL tốc độ sẽ hạn chế, nhưng bù lại bạn sẽ có những cảnh quan làm mát dịu đi cái nắng của buổi trưa hè.

Nếu có hứng thú theo cung đường này thì bạn hãy xem link này nhé:

https://www.phuot.vn/threads/11277-Cà-Mau-hè-2010

Còn ăn uống như anh Bảo đã nói rồi đó, thích gì ăn đó; nhà nghỉ thì giờ bao la.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.
Em sẽ thử sức với cung này lúc về lại SG
thanks cả nhà.

Em sẽ thử sức với cung này lúc về lại SG
thanks cả nhà.

Thường lúc đi sẽ đi lòng vòng, lúc về bám QL1a vì lúc đã đuối rồi, chỉ muốn đi nhanh, đi mau thôi; vả lại đi ngược lại có vẻ khó hơn. Khi đi không biết thì cứ nắm địa danh mà hỏi, chẳng hạn: cầu Hàm Luông - phà Cổ Chiên (cái này thì dễ) - Tiểu Cần - bến phà Cầu Quan (qua cù lao Dung - có bản chỉ đường) - phà Đại Ngãi - QL1a - vậy là việc bon bon tới nơi mình muốn thôi. nếu chị nhớ không lầm thì từ Sóc Trăng đến Bạc Liêu là 60km.

Bạn cũn có thể đi theo cung đường từ Sài Gòn - Cần Thơ - Cái Tắc - Phụng Hiệp - Ngã Năm - Bạc Liêu - Hộ Phòng tổng cộng trên dưới khoảng 300km, từ Phụng Hiệp đi theo đường mới xây đi hướng Cà Mau, đường vắng nhiều cây nên mát và thoải mái (nới đường vắng là tại nhà ít thôi chứ xe đi lại cũng nhiều lắm)

Chinh phục cực Nam

E đang rất muốn chinh phục cực Nam tổ quốc, bác nào có thể tư vấn cho e tour này không ạ?
Hiện tại, e đang có tấm vé máy bay đi HCM vào ngày 23/09 và về vào ngày 29/09. Như vậy, e có thể bắt đầu đi vào ngày 24 và về trước hoặc trong ngày 28.
Bác nào phác thảo tour và dự toán kinh phí giúp e với ạ.
Có bác nào đồng hành cùng thì càng vui :)

Re: Chinh phục cực Nam

E đang rất muốn chinh phục cực Nam tổ quốc, bác nào có thể tư vấn cho e tour này không ạ?
Hiện tại, e đang có tấm vé máy bay đi HCM vào ngày 23/09 và về vào ngày 29/09. Như vậy, e có thể bắt đầu đi vào ngày 24 và về trước hoặc trong ngày 28.
Bác nào phác thảo tour và dự toán kinh phí giúp e với ạ.
Có bác nào đồng hành cùng thì càng vui :)

Chào bạn,

Mình mới đi Cực Nam về (hôm 02.06), nói chung là rất đơn giản. Từ Cà Mau bạn có thể đi và về trong ngày. Nếu đi đông thì bạn nên thuê tắc ráng (vỏ lãi) ngay thị trấn Năm Căn, hoặc sang hơn thì Ca Nô. Còn nếu đi ít, thì khuyên bạn chạy xe máy xuống Bến xe Năm Căn (ngay QL1A, cách thị trấn Năm Căn khoảng 4km, cách Cà Mau 50km), thì đi Tàu cao Tốc ra Rạch Tàu (70k/người), chuyến sớm nhất tại bến Năm Căn - Rạch Tàu (7h20),chuyến về trễ nhất 15h15, gửi xe máy ngay bến xe (5k). Mỗi giờ có 1 chuyến đi -về.

Tới bến Rạch Tàu, ngay chợ Đất Mũi, đi xe ôm khoảng 4km là tới khu du lịch Đất Mũi (nơi có cột mốc cực Nam và chiếc tàu ghi điểm cực Nam) vé ôm hét 50k/người cho đi và về, có thể trả 30-40 tùy khả năng than thở của bạn. Thường thời gian dành cho Đất Mũi khoảng 3h là đủ. Bonus cho bạn vài tấm

attachment.php

attachment.php

attachment.php

@ lele_dongbang: Thông tin của bạn thật hữu ích.
Mình dự kiến tour của mình thế này:
T3: 24/09 đi từ HCM đến tt. Năm Căn (kiếm chỗ nghỉ gần bến xe) ~350km
T4: 25/09 đi tàu ra Rạch Tàu-> đất mũi -> quay về Năm căn hoặc 1 điểm nào đó khác :)
T5: 26/09 từ từ quay trở về HCM
T6: 27/09 nếu bị "lạc đường", phải cố gắng quay về HCM nghỉ :D
T7: 28/09 khám phá ẩm thực HCM
CN: 29/09 cất cánh \m/

Bạn tư vấn thêm cho mình về điểm đến trong hành trình đi :D
Mà mình nghe nói là cực Nam phải đi tàu ra khu rừng ngập mặn mới trek được??

@ lele_dongbang: Thông tin của bạn thật hữu ích.
Mình dự kiến tour của mình thế này:
T3: 24/09 đi từ HCM đến tt. Năm Căn (kiếm chỗ nghỉ gần bến xe) ~350km
T4: 25/09 đi tàu ra Rạch Tàu-> đất mũi -> quay về Năm căn hoặc 1 điểm nào đó khác :)
T5: 26/09 từ từ quay trở về HCM
T6: 27/09 nếu bị "lạc đường", phải cố gắng quay về HCM nghỉ :D
T7: 28/09 khám phá ẩm thực HCM
CN: 29/09 cất cánh \m/

Bạn tư vấn thêm cho mình về điểm đến trong hành trình đi :D
Mà mình nghe nói là cực Nam phải đi tàu ra khu rừng ngập mặn mới trek được??

Chào bạn,
Mình nghĩ chắc bạn đi bằng xe khách, mà nói thật nếu ở Cà Mau mà bạn đi bằng xe khách thì trăm đường khó. Vì có những nơi đường đi rất ít xe mà bạn không thể đi được. Nếu đi xe máy thì tốt hơn, chủ động thời gian, đồng nghĩa với việc tiết kiện thời gian và tiền bạc hơn.

Mình nói cho bạn rõ hơn, bạn có thể đi xe giường nằm từ HCM-Năm Căn (xe sẽ dừng ở bến xe mới Năm Căn - cách thị trấn Năm Căn khoảng 4km). Do vậy nếu muốn ở Năm Căn thì bạn phải vào thị trấn Năm Căn mới có chỗ nghĩ và ăn uống. Sáng 7h20 tàu cao tốc sẽ tới bến Tàu mới (cũng là bến xe Năm Căn), 7h30 sẽ xuống tới bến tàu củ, nên bạn không cần quay lại bến xe Năm Căn vào buổi sáng. Ở cả 2 bến tàu đều có cho thuê vỏ lãi để ra Năm Căn.

Nhưng bạn có thể ở Cà Mau (vui hơn), sáng khoảng 6h00 tàu chạy chuyến đầu tiên tại bến tàu phường 7 (tới hỏi KS họ chỉ đường cho bạn), bạn sẽ đi nguyên tuyến từ Cà Mau - Rạch Tàu luôn (tàu cao tốc đi tuyến từ: Cà Mau -Năm Căn - Ông Trang - Rạch Tàu). Thời gian ngồi tàu của bạn sẽ lâu hơn (khoảng 2h30', Năm Căn khoảng 1h15')

Lưu ý: tàu cao tốc (nghe cho oai) chứ nhỏ xíu, ghế ngồi như xe bus, không êm ái, chật hẹp, người hút thuốc phì phà trong cái hộp kín .

Còn Cà Mau có thêm sân chim Cà Mau (ngay TP. Cà Mau), hay Hòn Đá Bạc, Rừng U Minh (huyện Trần Văn Thời) cũng đáng để đi. Mình thì đi bằng xe máy nên vi vu dễ, còn bạn đi thì tốn thời gian. Hôm trước đi Đẩ Mũi với Hòn Đá Bạc mà tốn có 1,5 ngày.

Còn việc điểm cực Nam thì có nhiều chuyện để bàn (thông tin mình không chính xác 100%, chỉ mang tính tham khảo nhé, điểm địa lý mình học có 5đ thôi =)))

- Mốc tọa độ GPS 0001: hiện nay đã nằm khá sâu so với mé biển, ngày xưa (1.1.1995 thì phải(NT)) lúc đặt cột mốc này nó sát biển, nhưng giờ bồi lắp nhiều nên nó bị đẩy hơi sâu vào đất liền. Nó nằm trong khu du lịch Đất Mũi, đi bộ sẽ tới. Nhưng đây là tọa độ quốc gia, nên vị trí này mình nghĩ tương đối vì bây giờ đất lấn biển nhiều lắm rồi.

- Con tàu Mũi Cà Mau: có ghi tọa độ 8 độ 37 phút 30 giây vĩ độ Bắc & 104 độ 43 phút Kinh Đông, theo cảm nhận của mình nó gần biển hơn mốc tọa độ GPS 0001. Tàu này vẫn đi bộ tới nhé, cũng trong khu du lịch Đất Mũi luôn

- Điểm xa nhất, sát biển nhất: là cây bần Đất Mũi mà các phuoter khác giới thiệu. Giờ đây KDL Đất Mũi đã xây một bờ kè, khi đứng lên bờ kè thì bạn đã xa hơn cây Bần 50m rồi, nghĩa là bờ kè bây giờ là nơi nối đất liền và nhô ra biển xa nhất. Nghĩa là tất cả các điểm đều đi bộ tới bạn ạ=))

Nếu có điều kiện bạn nên thuê vỏ lãi để đi vừa ngắm cảnh sông nước, vừa được cảm giác. Vì khi thuê vỏ lãi sẽ chở bạn ra tới KDL Đất Mũi luôn, không tốn tiền xe ôm trung chuyển từ Rạch Tàu ra Đất Mũi

Chúc bạn có chuyến đi thú vị với miền sông nước.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back