What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Mộc Châu

Chú ý: Thu tiền vô lý khi chụp ảnh trong bản pa phách Mộc Châu

31/02/2016.

Mình đưa các bạn lên Mộc Châu chơi và có vào bản Pa Phách để chụp hoa Cải và hoa Mận. Lên được cái dốc cao nhất quả khó khăn nhưng bù lại đầu bản hiện ra cảnh tượng đáng mong đợi. Có 2 vườn cải 2 bên đường, 1 bên là có 1 em gái sinh năm 97 bé con nhỏ với cái biển (Chụp ảnh 10k 1 lượp).

Khu vườn của chủ nhà đã thu tiền một cách chưa hợp lý

Bên phải thì đẹp hơn với chiếc nhà gỗ + thêm cả vườn cải nhìn rất nên thơ. Mình đang đứng ở giữa đường chưa đưa điện thoại lên chụp 1 cái thì cô chủ nhà chạy ra rất bình tĩnh và nói (Cháu ơi cho cô xin mỗi cháu 10 nghìn) cải cô trồng lợn nó phá lắm, các cháu chụp ảnh thì mỗi đứa cho cô xin 10 nghìn 4 đứa là 40 nghìn blab la…

Cô nói j thêm nữa ý nhưng mình không nhớ nổi vì lúc đó đang hơi shock vì sao vừa chụp 1 cái ảnh mà đã mất 40k cho 4 người, mấy bạn mình ở dưới xuôi nên chưa hiểu chuyện j :D. Trồng cải để kinh doanh thì đó là chuyện thường ở phố huyện MC rồi, nhưng mà kiểu thu tiền của cô chủ nhà thì mình nghĩ là nên thay đổi chứ mình là người MC đưa bạn bè lên gặp cảnh này mình cảm thấy xấu hổ lắm. Mình đưa cho cô 40k và đứng lại chụp 1 lúc còn cô chủ nhà lại vào trong nhà làm việc tiếp.

Khoảng 5 phút sau có 1 đoàn khoảng 6 người đi bộ từ dốc lên, cách khoảng 100m họ đưa máy ảnh lên chụp thì cô chủ nhà lại chạy ra và gọi to (Các cháu ơi tí vào đây cô xin mỗi đứa 10 nghìn nhé) và đứng ra đường đợi đoàn này tới. Khi đoàn này đi tới đoạn luống cải thì cô ý nói là mỗi người phải trả cho cô ý 10 nghìn tiền vừa chụp ảnh, Mấy bạn trong đoàn đó có nói lại là cô làm thế này thì làm sao có khách nào dám lên đây nữa,cô chủ nhà hơi (Lớn Tiếng) nếu không đưa tiền thì cất hết máy ảnh đi, đi qua đoạn này mới được chụp nhá.

Cô chủ nhà gỗ (Người đội mũ đứng giữa đường mặc quần cam) Chú ý: Đi qua đoạn này đừng lên chụp bất cứ cái j nhé :v

Cả đoàn đi qua và bọn mình chụp ảnh với 2 mẹ con nhà bên luống cái đối diện (bên này vào vườn mới thu tiền nhá) 1 lúc và cũng đi vào bên trong. Vào bên trong pa phách cảnh còn đẹp hơn nhiều.

Hai mẹ con ruộng cải đối diện rất thân thiện và thoải mái

Vừa đi mình vừa nghĩ là: Đáng lẽ cô nên để một cái biển to ở đầu dốc lên cách nhà cô 100m ghi là (Khu vực cấm chụp ảnh) vì nếu như người ta chụp ảnh đường đi hoặc ngọn núi thì làm sao tránh được vườn cải nhà cô ra được. Người ta đi thoáng qua chụp 1, 2 cái và không vào vườn mà cô cũng thu tiền được

Đứa bạn mình khi đó có nói lại với mình là làm như thế này mất hình ảnh quá, đứa bạn mình nó có lên MC chơi vài lần cùng mình và cũng đi nhiều rồi nên nó cũng hơi bất ngờ trong ngày hôm nay.

Và mình nghĩ sẽ còn nhiều đoàn vào đó đều sẽ gặp trường hợp như mình.

Nguồn: chaumoc.com
Link bài gốc: http://chaumoc.com/tu-van-ho-tro/thu-tien-vo-ly-khi-chup-anh-trong-ban-pa-phach-423.html

Re: Tìm xe khách chạy lên Mộc Châu vào buổi sáng

sáng có các nhà xe Sánh Lê - 0916 450 535 và xe Tuấn Hiền chạy Mộc Châu
Còn thì có xe Điện Biên cũng chạy lúc 7h sáng. Bạn ra bến là thấy

Re: Chú ý: Thu tiền vô lý khi chụp ảnh trong bản pa phách Mộc Châu

buồn nhỉ
Chúp cảnh cũng thu tiền như người mẫu, haiz

Anh chị hay bạn nào mới đi du lịch Mộc Châu cho mình xin tư vấn với.

Sắp tới có LỄ HỘI HÁI MẬN 2016 tại thung lũng mận Nà Ka, tiểu khu Pa Khen 1, thị trấn nông trường Mộc Châu. Mình định đến đó chơi 2 ngày 1 đêm tiện tham quan cả những khu vực khác nữa.vậy bạn [anh/chị] nào đi rồi chia sẻ cho e kinh nghiệm đi chơi với ạ
VD: phương tiện đi lại, chi phí, nhà nghỉ ( lên thuê nhà nghỉ ở khu nào thì tiện cho việc tham quan nhất) , hay cần chuẩn bị những gì...
Mong mọi người chia sẻ với ạ. :help:help:help:help:help

Re: Anh chị hay bạn nào mới đi du lịch Mộc Châu cho mình xin tư vấn với.

Cuối tuần này có chạy MC không bạn ơi

đi phượt ở Ba Khan - Hòa Bình

Minhg chuẩn bị dẫn một đoàn hơn chục mạng đi phượt ở Ba Khan và mọi người đều chưa có kinh nghiệm gì trong việc đi phượt cả. Vì vậy mình mong những ai có kinh nghiệm đi phượt ở địa điểm này thì chia sẻ cho mình một chút kinh nghiệm về đường xá, các địa điểm dừng nghỉ, lương thực mang theo và các vấn đề liên quan khác. Mình xin cảm ơn! :D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back