What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Status
Not open for further replies.
Cám ơn bạn yilka nhiều nhé, mình sẽ đặt mua vé US online luôn cho chắc. Cho mình hỏi tí 7:30 mình đi tham quan Khu Marina Bay Sands vậy có sớm quá không? Vì nghe nói giờ đó chưa mở cửa.

Last edited by a moderator:
@Phale: Chưa mở cửa thì có thể tham quan bên ngoài được mà, có cây cối xanh mướt bên sông, đẹp lắm. Đợi tới giờ mở cửa rồi vô dòm bên trong sau.

phaletrang_tn;308559 [B said:
Ngày 3: [/B]

• 6:00 AM Ăn sáng (ks).
• 7:30 AM Tham quan Botanic Garden. Vườn Bách Thảo lớn & đẹp ở Sing.
• 10:00 AM Tham quan mua sắm ở Mustafe
• 12:00 AM Ăn trưa
• 1:00 PM Jurong Bird Park, zoo (cái này đi liên tiếp luôn được k ạ? Và đi thời gian bao lâu thì hợp lý?)
• 5:00 PM Ăn tối ở nhà
• 6:00 PM Tham quan Suntec City. Khu City Link nằm dưới 5 toà nhà (Tower) mua sắm lớn của Sing.
• 7:30 PM Xem cá chép Nhật ở Koi Garden.
• 8:00 PM Xem nhạc nước ở The Fountain of Weath Là đài phun nước lớn nhất TG.
• 9:00 PM Tham quan Merlion Park về đêm Anderson Wave Bridge, Alkaff Bridge...
• 11:00 PM Ăn cháo Ếch (Lor 9, 11Geylang ) Đặc sản của Sing.
• Về ks ngủ

=>>> Trong vòng từ 7:30 AM - 5:00 PM mà bạn muốn thanh toán hết những điểm vừa nêu lại còn bổ sung cả ăn trưa với tham quan mua sắm ở Mustafe thì bạn chỉ có thể làm được nếu có phép phân thân của Tề Thiên . Khoảng cách giữa Botanic Garden , Jurong Bird Park , Zoo hoàn toàn cách xa nhau . Chưa kể đi Zoo phải bắt bus ở 1 đường , đi Jurong Bird Park phải bắt bus đi tuyến đường khác và chỉ riêng lội bộ hết khuôn viên trong Botanic Garden đã mất hết buổi sáng rồi . Cá nhân mình dành khoảng nửa ngày cho Jurong Bird Park , và hơn nửa ngày cho Zoo ( vì Zoo lớn hơn ) mới đi hết . Nếu bạn đi kiểu vô đó chụp hình cái xong đi ra ngay thì mới hy vọng có thể đi hết được . Chương trình buổi tối thì ô kê gà đen . Vì Suntec City và Merlion Park cũng gần nhau , với cả Fountain Of Weath sát rạt bên Suntec City thôi .

Vụ đi Malaysia hoặc Indonesia mà chỉ trong vòng 1 ngày thì công nhận là chắc chắn có thể được , với điều kiện bạn sang chỉ để làm 1 tour kiểu dạng như City tour dành cho người quá cảnh ở sân bay gi gì đấy rùi về lại Singapore ngay thì hoàn toàn là có thể . :D

Mình tham khảo giá vé thì phát hiện ra là mặc dù vé của Tiger luôn luôn rẻ nhưng phí sân bay của nó lại cao hơn AA nhiều, điều này có đúng không nhở? hay do tại thời điểm mình đặt vé? Có bạn nào xác nhận dùm mình.

@ khongthudao: do thời điểm bạn đặt vé, cái đó là chắc rồi :D ko phủ nhận Tiger luôn đưa ra giá sốc kiểu 0.1 cent, nhưng thuế thì nó chơi đến 50-60sgd nên tính ra vẫn hòa; AA ít đưa ra vé rẻ bèo nhưng bù lại thuế ko quá cao. Túm lại bạn cứ thấy cái nào rẻ hợp lý là đặt, chứ còn hy vọng siêu rẻ thì chắc ko có, được cái bỏ tiền ra bay đi Sing đi Mã còn rẻ hơn bay Saigon-Hanoi, nghĩ cũng đã thấy hài lòng hơn là đi VNA hay tàu chợ Jetstar, chưa kể nội địa chúng ta lại hay trễ chuyến :)

Uh mình rõ rồi. Hehe cứ Đi Malay về Sing thẳng tiến. Nghĩ du lịch trong nước cũng nản, hôm bạn mình bảo thôi đi VHL chơi, mình xem qua chi phí, giá cả rồi quyết định đi Sing-Malay cho khỏe :D.

Chào mọi người, em book dorm Rucksackinn2, 32SGD/pax/nite. Các bác có ai đã từng ở dorm này chưa? Khi ngủ ở dorm mình có phải mang ổ khóa riêng của mình ko ạh?

Em cũng thắc mắc vụ đón bus nữa:
- làm sao để biết mình lên đúng tuyến bus, ko lên nhầm theo chiều ngược lại?
- Có qui định lên cửa trước, xuống cửa sau như bên mình ko?
- Khi đến trạm nó có thông báo giống như MRT?
- Sử dụng EZ link thì chỉ cần quẹt thẻ, còn nhét xu vào thì ntn?
....
Em còn gà mờ cái vụ bus này lắm, các bác hướng dẫn cụ thể giúp em với:(

Cái dorm thì mình chưa ở ks đó, nhưng về mặt an toàn thì bạn ko phải lo, nếu đồ quý giá thì bạn mang theo bên mình hoặc gửi ks (họ sẽ giữ giùm), còn valy thì cứ đế trong phòng, ko ai lấy đâu :)

Về việc đón bus:
- Ở trạm xe bus sẽ có bảng liệt kê các bus dừng ở trạm đó, và tuyến đường chạy của từng xe qua các địa điểm nào, bạn chịu khó đọc bảng ở đó sẽ biết đi bao nhiêu bến là đến đc điểm cuối, rồi căn mà xuống vì thường bus ko có loa thông báo là sẽ dừng bến nào tiếp theo đâu

- Bus cũng có 2 cửa, thường lên cửa trước xuống cửa sau, mọi ng sẽ đi theo hàng nên bạn ko lo đi lộn :) Lúc lên có 1 máy để quẹt thẻ, bạn táp thẻ vào nó kêu bíp 1 cái, thế là ghi nhận đã lên; lúc xuống cửa sau cũng táp 1 cái bíp là xuống, nó sẽ tự động trừ tiền. Nếu bạn ko đi thẻ EZLink thì khi lên bạn nói với bác tài là đến bến nào, họ sẽ nói giá, thường chỉ 1-2sgd (tiền xu), bạn nhét xu vào cái hộp ở đó, bác tài sẽ in ra cái phiếu cho bạn, cứ thế đi đến bến cần xuống thì xuống, ko cần táp thẻ (đi ko thẻ thường sẽ đắt hơn xíu so với có thẻ). Nếu bạn ko rành đường thì cứ nói với bác tài là khi nào đến bến thì nhắc, mình thấy lái xe ở Sing rất tốt và nhiệt tình, sẽ chỉ cho bạn đầy đủ

Chúc bạn du lịch vui vẻ ^^

Em cũng thắc mắc vụ đón bus nữa:
- làm sao để biết mình lên đúng tuyến bus, ko lên nhầm theo chiều ngược lại?

Ở trạm xe bus có dán lộ trình của các chuyến xe. Lộ trình in tên các trạm theo hàng dọc từ trên xuống dưới, những trạm trước khi đến trạm hiên tại thì in thường, những trạm kế tiếp trạm hiện tại sẽ được tô đậm; bạn nhìn vào sẽ biết ngay là bạn có đón xe đúng chiều cần đi không. Trường hợp thấy nơi bạn cần đến nằm ở phần trên của lộ trình (không có tô đậm), bạn nhìn qua bên kia đường (có thể xéo xéo một chút) sẽ có 1 trạm xe bus nữa, ở trạm đó chuyến xe cùng mã số sẽ chạy theo hướng ngược lại. Qua bến đó bạn sẽ thấy nơi bạn cần đến nằm trong phần lộ trình được tô đậm. Ngoài ra, trên đầu xe bus có tên trạm cuối của lộ trình mà nó đang chạy nên khi nhìn thấy nó từ xa, bạn cũng biết là có đúng chiều mình đi hay không, nếu không đúng thì chạy qua bên kia đường đón xe chiều ngược lại.

Mình sang Sing thích mua cái thẻ Singapore Tourist Pass hơn, khoán 1 ngày 8 SGD, tha hồ đi tàu điện ngầm, xe bus mà không phải lăn tăn về việc giá vé gì cả. Có thẻ khoán nên có thể đi chu du khắp các tuyến tàu điện ngầm, nhất là những tuyến tàu có tuyến chạy trên cao ngắm cảnh rất tuyệt, rồi muốn dừng lại bất kỳ nơi đâu, lên bất kỳ chuyến xe bus nào; cứ phi lên, không đúng thì trạm kế phi xuống. Chứ dùng thẻ trả tiền, cứ lên xuống một lần là tính tiền một lần. Đi lang bang từ sáng đến khuya thì tính ra cũng tốn hơn 8 SGD nhiều.

Cho mình hỏi là mình đã di dân qua Mỹ và passport của mình đã hết hạn nhưng mà có thẻ xanh thì có thể nhập cảnh hay du lịch ở Sin ko?

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back