What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Status
Not open for further replies.
@rachu: Mình cũng chỉ có thẻ master của exim thôi chứ k có HSBC. Sale còn 67 thì thích quá nhỉ :(( Mình có đi TA bao giờ đâu, thấy 93 đồng là rẻ hơn jet đến tân 60 đồng rồi :(( Mà làm thể tín dụng ở HSBC thủ tục có rườm rà và phí cao không ?Nghe nói nó đòi chứng minh tài chính với mức lương hàng tháng trên 5 triệu lận . với cả mình chưa bao giờ sử dụng bất cứ dịch vụ nào của bank này.
@onlyyou: thế có mắc lắm không bạn ? tầm 10$S trở xuống thì mình mới ăn :(
Bạn cũng có thể nhờ bạn bè đang xài thẻ HSBC mua dùm cũng được mà.
Nhưng giờ này là kết thúc chương trình khuyến mãi rồi :)

@nikko084: Visa hay Master là tên thương hiệu thẻ. Việc bạn có phải chứng minh tài chính không phụ thuộc vào loại thẻ bạn làm, chứ không phải là thương hiệu thẻ.

Nếu bạn làm thẻ ghi nợ quốc tế (debit card) thì không phải chứng minh tài chính gì cả. Đây là loại thẻ bạn nạp tiền vào và chi tiêu theo số tiền đó. Gọi là ghi nợ vì bạn nạp tiền vào nghĩa là cho ngân hàng nợ khoản tiền của bạn.

Nếu bạn làm thẻ tín dụng quốc tế (credit card) thì mới cần phải chứng minh tài chính. Đây là loại thẻ mà ngân hàng cấp cho bạn một hạn mức chi tiêu dựa trên thu nhập thực tế của bạn. Ví dụ, bạn có thu nhập 5 triệu, ngân hàng cấp hạn mức chi tiêu cho bạn là 4 tháng thu nhập chẳng hạn, thì bạn có thể chi tiêu tới 20 triệu bằng thẻ tín dụng.

Đại khái theo mình biết là vậy. Mình không phải dân ngân hàng nên có thuật ngữ nào chưa chuẩn xác, bác nào làm ngân hàng có ghé qua thì đừng chê cười nhé :D.

Để nắm thông tin chính xác và cập nhật hơn về các loại thẻ và thương hiệu thẻ, bạn nên vào trang web của ngân hàng mà bạn muốn làm thẻ để tham khảo thêm.
Giải thích của bác Pan chính xác như....lãnh đạo ngân hàng (beer). Cùng là thẻ thanh toán quốc tế nhưng chia làm 2 loại là thẻ ghi nợ ( debit card ) và thẻ tín dụng ( credid card ), thẻ ghi nợ thì chủ thẻ chỉ được chi tiêu số tiền có trong tài khoản, còn thẻ tín dụng chủ thẻ có thể chi vượt quá số tiền nhất định ( thấu chi ) khi tài khoản hết tiền. Số tiền có thể chi là bao nhiêu là do ngân hàng đánh giá năng lực tài chính của khách hàng và thông thường ngân hàng sẽ cho bạn 15 ngày không phải tính lãi khi sử dụng số tiền đó, sau 15 ngày mà bạn không nộp đủ số tiền đã tiêu vào tải khoản thì số tiền đó coi như một khoản vay và ngân hàng sẽ tính lãi bạn với lãi suất......cắt cổ :)). Nói chung là chỉ nên dùng 2 loại thẻ VISA và Master card vì đây là 2 loại thông dụng nhất, có thể sử dụng mọi lúc, mọi nơi và chủ nhân thẻ hay được hưởng các loại chiết khấu, khuyến mại khi thanh toán

Từ Changi về đến Lake Side chỉ có 1.91 S$ thôi bạn à ! Bạn muốn biết thêm về giá các tuyến đường đi thì vào trang www.smrt.com.sg/trains/fares.asp .

Vào trang đó thỉ thấy đúng như vậy nhưng khi đi thực tế thì ko đúng như vậy bạn ơi . Như hôm mình đi từ Changi Aiport đến Boonlay để gặp bạn thì nó trừ mình 4.20S$ . Boonlay cách Lakeside đúng 1 ga

Singapore Great Sale từ 27/5 đến 12/7 thì fải, nói thì cho vui, mình vừa đi về 12/6 này, giá cả cũng trên trời và cũng chỉ sale 1 số mặt hàng. Các hàng hiệu ở Orchar cũng chả có cửa hàng nào sale. hàng điện tử cũng đắt hơn bên VN rất nhiều, laptop, tablet, điện thoại.. đa số đắt hơn VN, đảm bảo các bạn mua ở VN sẽ rẻ hơn. Chỉ được cảm giác thích là được ngắm nhiều mặt hàng điện tử mà VN mình chưa nhập về.
Bác nào đi thích mua áo quần thì ghé bên ga tàu Sumerset mua áo thun Polo hiệu Giordano đang có sale mạnh từ 39$ còn 20$, nếu mua từ 3 cái trở lên còn 18$ S, hoặc Bossini có áo thuan giá có 8$ S, giá này theo em là quá OK so với các mặt hàng ở VN bảo là hàng VNXK nhưng thực tế toàn hàng Tàu khựa, hoặc hàng chợ.

Hi các bác.
Gia đình mình đã book vé đi Sing vào dịp cuối tháng 8, định vào USS chơi. Nhưng gia đình mình gồm 2 vc và 1 bé gần 3 tuổi, vé vào USS của bé hình như là đc miễn, nhưng mình không biết là những trò nào bé có thể chơi được, những trò nào thì không nhỉ, vì 2 vc mà một người trông, 1 ng vào chơi chắc phải mất mấy hôm mới chơi hết các trò chơi í chứ, hi.

@prettyass1201: Với độ tuổi của bé thì theo mình nghĩ chỉ nên cho bé tham quan, xem phim 4D và đi xem show thôi. Mình cũng cuối T8 mới đi nên không rõ có tổng cộng bao nhiêu trò tuy nhiên qua tìm hiểu vài web và diễn đàn thì thấy nhiều trò cảm giác mạnh lắm. Trên 10 tuổi thì còn may ra chứ 3 tuổi thì nghĩ là hơi nhỏ. Mà USS cũng rộng và đẹp nên chắc sẽ nhiều cái để ngắm và chụp hình. Chúc gia đình đi vui vẻ.

Last edited by a moderator:
Các bạn cho mình hỏi 1 chút bên Sing có bán Samsung galaxy S2 chính hãng không ? Mình định mua giùm chị.
Ở VN rất khó tìm để mua vì thường hàng xách tay khá hiếm. Về đợt nào thì sold out đợt đó mà lại toàn ở SG , không phải thành phố mình sống nên rất khó mua. Mấy cái thegioididong hay vienthongA thì chả thấy bán. Giá xách tay về VN thường dao động từ 13.5tr -> 15tr. Không biết mua ở Sing giá có rẻ hơn và có dễ mua ( dễ lựa ở mấy siêu thị điện tử ) không. Cảm ơn vì đã đọc :)

tks bác Niko084. Mình cũng ko biết cái phim 4D đấy thằng cu có đi đc ko nữa. Bác nào đi rồi thì đánh giá hộ E xem trò nào trẻ con 3 tuổi chơi đc, trò nào ko với. Mí cả thằng cu nhà E <3 tuổi, cao khoảng 95cm thì có phải mua vé MRT ko các bác nhỉ? Tks các bác.

Các anh chị ơi,
Em giúp bạn em book 1 bed ở singapore, trước khi đi có trả deposit là 7,8 đô. Xong giờ do lý do ko qua sing được nên phải cancel bed. Người ta gửi mail ghi vậy:

Cancellation charge for 21 & 22 June: S$26 (Room charge) x 2 (no of nights) x 1 (no of beds) x 90% = S$46.80

Thus outstanding balance for your booking (ref no 3201) = S$46.80

Tức là phải trả cho họ 46,80 đô.
Em bây giờ chưa đủ tiền trong thẻ Visa nên ko trả cho họ, không biết có bị gì ko ạ (í em là người ta có tự ý trừ tiền của mình ko, em còn dư 1 ít tiền thôi ạ).
Cái này là do đột xuất thôi, tự nhiên bắt mình trả tiền cancel.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back