What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Tây Tạng

Re: Xin hỏi có thể đến Tây Tạng bằng bus từ biên giới nepal?

Nhà tour có bảo với mình là thời gian từ khi nộp đơn đến khi họ nhận được permit là khoảng 15-20 ngày (chưa tính thời gian gửi permit bản gốc cho bạn). Sau khi họ nhận được deposit mới tiến hành nộp đơn. Biết vậy để bạn tính toán thời gian cho vừa vặn nếu muốn đi tour ghép.

Thủ tục để xin permit đòi hỏi bạn phải gửi cho họ bản scan hộ chiếu và visa TQ, không có (hoặc chưa có) visa TQ thì miễn nói đến chuyện xin visa nhé :D Do đó, nếu không xin sẵn visa TQ từ VN thì bạn sẽ tốn thêm rất nhiều thời gian để được cấp visa TQ ở Nepal đấy!

P/S: Đi 1 người vẫn OK, nếu bạn chịu nổi chi phí :D Khi đó bạn sẽ có riêng 1 lái xe và 1 HDV phục vụ cho mỗi mình bạn thôi :D

Tôi có đọc thông tin trên mạng là nếu đi đường Nepal qua Tây Tạng thì dù có vía vào TQ xin từ VN vẩn phải xin lại vía vào TQ tại Nepal , không hiểu tại sao như vậy , bạn có biết thông tin nầy không ?

Re: Xin hỏi có thể đến Tây Tạng bằng bus từ biên giới nepal?

@dngocnhan: nếu bạn đọc được thông tin đó vậy là đúng rồi, vì Visa cấp cho vào Tibet từ cửa Nepal là mục đích đi du lịch Tibet chứ không phải du lịch nước China (xuất, nhập cùng một cửa khẩu), chính vì vậy mới có chuyện Visa dính theo đoàn và dính theo permit vào Tibet.
Du lịch Tibet rất tốn, không ai đi tour 1 người. Có thể đó cũng là nguyên nhân.

Vé máy bay đi Tây Tạng cuối tháng 8

Mình đang săn vé rẻ đi Tibet vào cuối tháng 8/2015, giá vé hiện thời mình kiếm được là:

26/8 : Hồ Chí Minh – Thành Đô (Chengdu): $249 - total 7min - transit 2h at Guangzhou
27/8 : Chengdu – Lhasa Gonggar: $207 - total 2h, non-stop
Kathmandu – HCM: $287 - total 23h - transit 15h at Dheli
--------> Total: ~ $750

Vậy giá này là OK chưa mọi người hay mình nên chờ thêm chút nữa?

Thanks cả nhà nhiều

Mọi người ơi, tư vấn giúp mình vụ này:

Mình đang săn vé rẻ đi Tibet vào cuối tháng 8/2015, giá vé hiện thời mình kiếm được là (mình kiếm vé online qua skyscanner):

26/8 : Hồ Chí Minh – Thành Đô (Chengdu): $249 - total 7min - transit 2h at Guangzhou
27/8 : Chengdu – Lhasa Gonggar: $207 - total 2h, non-stop
Kathmandu – HCM: $287 - total 23h - transit 15h at Dheli
--------> Total: ~ $750

Vậy giá này là OK chưa mọi người hay mình nên chờ thêm chút nữa cho vé hạ xuống?

Thanks mọi người nhiều

Hungnguyen: Chắc chờ một thời gian em ạ, vì vé mua trước khoảng hai đến ba tháng là ok. vì giá em check cũng không rẻ. Để chị kiểm tra với agent xem giá thế nào rồi nhắn tin cho em. Em muốn đi về từ Nepal hay từ Lhasa?

Hungnguyen: Chắc chờ một thời gian em ạ, vì vé mua trước khoảng hai đến ba tháng là ok. vì giá em check cũng không rẻ. Để chị kiểm tra với agent xem giá thế nào rồi nhắn tin cho em. Em muốn đi về từ Nepal hay từ Lhasa?

Về từ Nepal chi ah. Chiều nay em call China southern office ở VN hỏi vụ mua vé đoàn nhưng vé còn mắc hơn là mình tự book online nữa nên chắc phải tự canh vé rẻ thôi. Nhưng chị cứ hỏi thử agency quen xem the nào

Tibet permit

[SUB][/SUB]
Chào mọi người,

Nhóm mình sắp đi Tibet, lịch trình và mọi thứ đã (gần như sẵn sàng). Tuy nhiên có một máy bay trễ nên không còn chỗ, do vậy ngày về trễ hơn các thành viên khác 1 ngày.

Mình có hỏi tour về one additional day này cho những thành viên về sau thì tour bên Tibet thông báo là sẽ phát sinh thêm phí:

- Khách sạn: $ 60/ phòng/ ngày
- Tour guide: $ 60 (để đưa mình ra sân bay)
- Xe đưa ra sân bay (car): $ 60

Trong 1 ngày ở lại thêm chờ chuyến bay về, các bạn ở lại đó không có kế hoạch đi đâu, chỉ loanh quanh Lhasa. Trong khi chi phí tăng thêm thì quá đắt như vậy.

Bạn nào rành cho mình hỏi, nếu tụi mình không thông báo với Tibet tour về one additional day đó, và sau đó khi hết chơng trình tour với họ, mình tự book ksan, tự tìm xe ra sân bay thì có vấn đề gì (với Tibet goverment) hay không?

Có nhóm nào có kinh nghiệm về việc này, share mình nha. Cám ơn mọi người.

Duyên

Re: Tibet permit

Tôi thấy chi phí nhà tour chào cho phần chi phí phát sinh có vẻ cao quá nhỉ, đặc biệt là chi phí cho guide đưa mình ra sân bay, các bạn thử thương lượng lại với nhà tour xem thế nào.

Về mặt nguyên tắc thì các bạn không thể tự làm TTP (Tibet Travel Permit) mà phải có tour agent lo việc này nên nếu không báo cho phía nhà tour về ngày phát sinh đó thì họ không thể xin permit đúng số thời gian mà các bạn ở trong Khu tự trị Tây Tạng (TAR). TTP này là 1 bộ 2 tờ giấy trong đó tờ đầu tiên ghi rõ lịch trình đi lại trong TAR với ngày tháng chi tiết và số đăng ký kinh doanh của tour agent của các bạn. Trong quá trình ở TAR có vấn đề gì đối với khách du lịch thì chính quyền đều sẽ bổ đầu nhà tour phụ trách các khách đó xử lý nên rõ ràng các tour agent sẽ không làm permit cho các bạn ngoài những ngày mà họ cung cấp dịch vụ tour cho các bạn. Bạn guide người Tạng năm 2010 của đoàn chúng tôi vào năm 2012 khi dẫn tour 1 đoàn khách du lịch Đức đã bị sờ gáy và bị cấm hành nghề 2 năm vì 1 nhà báo Đức trong đoàn đó đã chụp ảnh "phạm luật" của chính quyền TQ. Còn tờ giấy thứ 2 của bộ TTP là danh sách các thành viên của đoàn với tên, số hộ chiếu, giới tính, ngày sinh, nghề nghiệp.

Trước 2008 có một vài trường hợp đi lại tự do ở Lhasa (thậm chí không có cả TTP) nhưng tôi nghĩ với chính sách kiểm soát chặt chẽ như hiện tại của chính quyền TQ việc tự book ks, đi lại tự do vào ngày cuối cùng phát sinh như các bạn dự trù sẽ không khả thi. Các bạn kiểm tra kỹ thông tin rồi quyết định nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,123
Latest member
Clayjenson
Back