What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Sơn Tây, Đường Lâm

Re: Đi Đường Lâm

Bây giờ đi Đường Lâm thì cứ thẳng đường 32 mới làm mà chạy thôi. Đường cũng rất dễ đi, mà cũng có thấy CA đứng nhiều đâu. Tốt nhất là đi đúng làn và chạy đúng tốc độ, xe có đủ gương chiếu hậu, giấy tờ đầy đủ thì cứ vô tư mà đi, chẳng sợ gì cả. Bây giờ đi Đường lâm bằng đường 32 này thấy nhanh và gần hơn ngày trước đi Láng Hà lạc - Đường 21 rồi lên Sơn Tây.Nhìn chung đi ĐL cho biết thôi, chứ đi một lần thì cũng chẳng muốn thêm lần nữa ( ý kiến của tôi nhé), cũng không có gì nhiều để ngắm. Bạn có thể kết hợp đi thành cổ sơn tây luôn, cũng ở gần đó.

Về đường lâm mùa này hình nhứ là có hoa sim rồi đó.
Bọn e có thể chạy xe theo quốc lộ 32, sau đó rẽ phải vào quốc lộ 21 đi là tới. Về công an thì không lo lắm đâu, chẳng mấy khi thấy CA đứng trên tuyến này. Cứ chuẩn bị đầy đủ gương, mũ đi đứng đúng luật không ai bắt đâu.
Tới ĐL qua cổng chính thi chia nhóm nhỏ mà đi, người ta có hỏi thì bảo là quê ở đây không mất vé đó.
Ở đây có thể đi ngắm mây cái nhà cổ, chùa mía, lăng vua Ngô Quyền. Hỏi bà cụ quán nc ở lăng vua ngô quyền xem có hoa sim thì nhờ bọn trẻ chăn trâu ở đó dẫn đi lên đồi mà ngắm nhé. Ăn uống ở đây thì chẳng có gì đâu, mang theo đồi ăn là tốt nhất, cái ăn vạt vui vui thì có thể ngồi ăn kẹo lạc hoặc dồi chó và uống cốc trà xanh. Thấy chán đường ĐL rồi còn thời gian thì lượn qua Thành Cổ mà ngắm nghía chút cho biết thôi chứ cũng chả có gì. Đi trong Sơn tây thì lượn lờ vừa thôi nhé, đi đông công an họ ngữa mắt là bị túm đấy e.
Chúc các e chơi vui

Cám ơn các bác ợ, em cũng đã tính là sáng đi sẽ rẽ vào thành cổ rồi sau đó mới vào ĐL. Tầm chiều chiều về thì đi đường đại lộ TL rồi vào chùa Thầy, hang Cắc Cớ, như vậy thì cũng đủ 1 ngày :D
Còn khu Ba Vì thì để dành cho cuối tháng 6, thi xong cả lớp lại tổ chức buổi cắm trại over9 ở đấy nữa ^^

tất cả dịch vụ ở đây mình khuyên bạn nên từ chối: từ việc người ta đưa lễ, đưa hương, đến việc mua đồ ở đây. Mình đã đi 1 lần và bị một trận nhớ đời. Dịch vụ ở đây chặt chém ác lắm. Có chăng thì khuyên bạn chỉ nên mua lấy thùng hương để thắp khi vào các đền thờ thôi nhé. Và nhớ: "tuyệt đối không nhận lễ của bất kì ai"

Đi đường lâm thì Ko sợ CA, cứ gương mũ đầy đủ thì phóng tẹt, cũng ko hay bắn tốc độ.Cứ quốc lộ 32 thẳng tiến.

Các bác ơi, e với mấy đứa bạn thân đang định lên ba vì - sơn tây 2 ngày 1 đêm, định đốt lửa trại qua đêm ở ba vì, k bít có gì phải lưu ý, hoặc vấn đề gì về giá cả k ạ. Giúp mình với nhá.:)
À, ở ba vì có chỗ nào trọ rẻ hoặc cho nghỉ qua đêm đông người k ạ.
Thank mọi người trước nha.

Em đang định đi Sơn Tây 2 ngày, các mem nào đã phượt qua Sơn Tây thì cho em biết ở Sơn Tây có những nơi nào có cảnh đẹp, cung đường đi như thế nào ạ?

1) Tổng quan chung:

Hii hôm trước mình cũng vừa đi xong, đi 1 ngày thôi, tranh thủ như kiểu ăn đu đủ làm luôn 1 tour 3 phát: Chùa Tây Phương - Chùa Thầy - Làng Cổ Đường Lâm (Sơn Tây) vì chùa Tây Phương hội 6.3 âm lịch, 5-7/3 âm lịch là chính hội chùa Thầy và Đường Lâm thì quá tuyệt vời rồi.

2) Đồ nghề chuẩn bị:

2 người, 1 con ngựa chiến, máy ảnh, ba lô du lịch vài thứ cần thiết. Hii xách ba lô lên và đi thôi!

3) Di chuyển:

Xe máy nhé (loại nào cũng được vì gần mà), tớ là tín đồ của yamaha.

4) Lịch trình:

- Vì mình chọn Tây Phương trước nên mình sẽ ưu tiên đi Đại lộ Thăng Long, chạy chừng hơn 20km tới lối rẽ chỗ tỉnh lộ 80 thì quẹo phải vô khoảng 4,5km nữa là tới chùa Tây Phương (cái này chắc bạn nào cũng biết rồi). Chùa Tây Phương là ngôi chùa cổ kính nằm ở huyện Thạch Thất, Hà Nội. Ở đây chúng ta sẽ vào làm lễ và tham quan 18 bức tượng La Hán nổi tiếng trong chùa. Sau khi tham quan chùa chính, bạn có thể di chuyển đi bộ xuống dưới thăm chùa Am Thanh và Đền Trình rồi ra xe quay đi sang chùa Thầy. Thời gian ở chùa Tây Phương 45p.

"Nhớ ngày mồng 6 tháng 3
Ăn cơm với cà, đi hội chùa Tây"

- Khi lấy xe bạn hỏi người dân ở đó chỉ cho đường ra chùa Thầy rất gần chỉ độ vài cây, ra tỉnh lộ 80 bạn hỏi đường tới cây xăng Bùng rồi quẹo vào đường tắt, hii đường này hơi gồ ghề tý, có nhiều lò gạch hơi bụi nhưng đi rất gần. Tới chùa Thầy bạn cứ gửi xe ở quán Cafe Phố Núi ngay đầu 10k/xe, sạch sẽ, đi wc rồi khám phá chùa Thầy, phí tham quan 10k. Chùa Thầy bạn tham quan chùa Thượng và Hạ, hôm mình tới mọi người đang làm lễ tắm cho Thánh hii đợi mãi gần 2h mới xong nên mình ko xin được miếng áo thánh nào. Chùa Thầy có kiến trúc rất đẹp, cổ kính, có 2 phiến đá rất thiêng, bạn tới đó sẽ thấy ngay....

"Nhớ ngày mồng 7 tháng 3
Trở về hội Láng, trở ra hội Thầy"

Thời gian dự kiến 12h, bạn nghỉ ngơi ăn trưa ở chùa Thầy, 12h45 lên đường đi Đường Lâm (thực ra lúc này thì hơi gấp)

- Tại chùa Thầy bạn hỏi đường ra Sơn Tây, hỏi đường tắt đi ra đường đê, rất sạch sẽ thoáng mát, chạy thẳng khoảng 20km là tới Đường Lâm.

Tới làng cổ đường Lâm bạn mua vé vào cửa 20k/người, nếu nhiều thời gian bạn có thể gửi xe bên ngoài, còn ko bạn cứ đi xe vô trong. Tại Làng cổ bạn ghé thăm trung tâm làng cổ là đình làng, sau đó vào thăm một số ngôi nhà cổ điển hình như nhà chú Hùng, nhà Hiền Chiến (hii hình như mình sai tên)....Dân làng ở Đường Lâm rất mến khách, đặc trưng các ngôi nhà hầu hết vẫn giữ được vẻ cổ kính xưa kia, nhà gỗ hoặc xây bằng đá ong. Đặc sản của Đường Lâm là món chè kho khá ngon. Sau khi tham quan các ngôi nhà cổ chúng ta di chuyển chừng 1km để thăm chùa Mía, nơi thờ Phùng Hưng và Ngô Quyền.....

Khoảng 6h tối tạm biệt Đường Lâm, quốc lộn 32 thẳng tiến, chừng 1 tiếng 20 phút là về Hà Nội vui vẻ. Trên đường để tránh buồn ngủ bạn có thể dừng lại thưởng thức món ngô luộc và nước ngô rất ngon 5k/bắp free nước ngô.

Hii chúc vui vẻ!

Mình cũng đang có dự định đi Đường Lâm 1 ngày vào chủ nhật tới (3/8/2014) dịch chuyển nhẹ nhàng vui chơi thôi! hành trang chẳng có j` một ngựa một ba lô 1 máy ảnh :) bạn nào nhã thì pm chung cho vui nhé :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back