What's new

[Chia sẻ] Thông tin về thành lũy cổ ở Việt Nam

@nuamua: vùng này gọi là Thập Tháp - có cả chùa Thập Tháp xây trên nền móng cũng như lấy vật liệu để làm.
Các ngôi đền bạn liệt kê không nằm trong nhóm Thập Tháp, đó là các di tích đền tháp còn lại của cả địa khu Vijya - Bình Định

Dùng tượng Khmer (Bayon?) vào thành Champa cứ thấy sao sao bạn ạ :((

Bạn nuamua đến chùa Thập Tháp nhé. Trong ấy còn giếng Chămpa và vài hiện vật nữa thì phải. Chùa này cũng xây dựng và dùng vật liệu từ nhóm 10 tháp Champa xưa

Re: Thành Đồ Bàn.
Xin phép minh họa 1 vài điểm của thành Đồ Bàn/Hoàng Đế/Bình Định bằng hình ảnh.

1 đoạn phía Bắc còn sót lại của Tử Cấm Thành:

attachment.php

1 đoạn Tử Cấm Thành phía Đông Nam:

attachment.php

Mộ Võ Tánh và Ngô Tùng Châu (?):

attachment.php

(Có giả thuyết cho rằng, ngôi mộ hình chữ nhật là mộ của người giám mã của Võ Tánh chứ không phải mộ của Ngô Tùng Châu)

Một trong 3 con sư tử đá trong khuôn viên lăng Võ Tánh. Con này nằm nơi cột cờ phía trước lăng, có dáng vẻ khác với 2 con sư tử đá còn lại nằm nơi hậu liêu, đứng chầu hai bên lầu bát giác:

attachment.php

Hai con voi đá, dấu tích của nghệ thuật điêu khắc Champa, đứng cách cổng lăng Võ Tánh khoảng 500m về phía Nam, nơi được cho là cổng thành Đồ Bàn:

attachment.php

Voi đực (?) - theo cách gọi người dân trong xóm.

attachment.php

Voi cái (?) - theo cách gọi của người dân trong xóm.

Tháp Cánh Tiên:

attachment.php

P/S 2: bác tungvk1781 bảo xung quanh thành Đồ Bàn hiện còn tồn tại 8 tháp Chăm. Em lần mò chỉ tìm được 7 cụm tháp bao gồm:
Tháp Đôi (Hưng Thạnh) - 2 tháp
Bánh Ít (tháp Bạc) - 4 tháp
Phú Lốc (tháp Vàng) - 1 tháp
Bình Lâm - 1 tháp
Cánh Tiên (tháp Đồng) - 1 tháp
Dương Long (An Chánh, tháp Ngà) - 3 tháp
Thủ Thiện - 1 tháp.
Tổng cộng 7 cụm với 13 tháp còn tồn tại, không kể các phế tích. Nếu còn tháp thứ 8 thì nhờ bác chỉ hộ, em mò tới bằng được!
Không còn nút "thank" nên đành dùng lời để lần nữa cảm ơn bác tungvk1781 đã có những tư liệu thật quý giá cho anh em tham khảo. Trông đợi những bài viết tiếp theo của bác!

Theo mình biết Óc Eo của quốc gia Phù Nam bạn nhé. Không phải của Champa.

Bạn đúng rồi đó
P.Paris khai quật, ở độ sâu 1,60m tìm thấy gốm, con lăn (chày dạng pesani) bằng đá sa thạch. Những hiện vật này được đưa về Viện Bảo tàng Sài Gòn (nay là Bảo tàng Lịch sử thành phố Hồ Chí Minh). Sau đó được Malleret nghiên cứu năm 1963 và cho rằng gốm tìm thấy ở Bàu Thành là gốm Óc Eo và Bàu Thành chính là cương vực phía đông của vương quốc Phù Nam và sau này (từ giữa TK VII) là Chân Lạp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,483
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back