What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Hi mọi người,
Sắp tới mình sẽ đi du lịch Châu Âu khoảng 2 tuần sau đó sẽ qua Mỹ để học. Mình mới xin visa Châu Âu, người bên lãnh sự quán yêu cầu phải về VN trc khi qua Mỹ.
Mình định sẽ qua thẳng Mỹ từ Châu Âu lun để tiết kiệm chi phí, như vậy là ko có thị thực nhập cảnh lại VN, không biết như vậy có vấn đề j ko? Mọi người ai có kinh nghiệm về vấn đề này xin cho lời khuyên giúp với.

Hôm nay mình nhận kết quả, rớt rồi mọi người ơi. Lý do họ nghi mình ở lại trong khi mình trình bày mọi thứ rất rõ ràng, đầy đủ hồ sơ. Giờ không biết làm sao :(( buồn wa

Britty ơi,
Từ chối thì chỉ có lý do đo La họ đưa ra Minh ko cách nào thắc mắc đc,
Vừa rồi Minh cũng bị từ chối visa Ý mắc dù giây tờ rất đầy đủ và không thiêu gì, thậm chí họ còn ko Buồn phỏng vấn,
Hồ sơ mi Hà còn có đăng tên giây phép kinh doanh ... :(
Thôi chờ Lân sau mong răng sẽ có hy vọng nhiều hơn
Chức bạn may mắn Lần sau nhé !!!

Em đang làm hồ sơ xin Schengen của ĐSQ Pháp, có vài thắc mắc muốn nhờ các anh chị chỉ giáo:

1. Mình có phải nộp các vé tàu/máy bay đi lại trong châu Âu không ạ. Em mới chỉ có vé khứ hồi Hà Nội - Paris đã trả tiền. Tại em cũng muốn có chút linh hoạt nên ko muốn mua vé trước, biết đâu sau này lại đổi ý. Không biết có trang nào book tàu có thể chỉ book mà không thanh toán luôn được không ạ?

2. Sổ tiết kiệm em có 1 vài quyển nhưng chỉ có 1 sổ 200tr còn lại đều nhỏ nhỏ 30,40tr không biết vậy có được không. Em muốn hỏi việc chứng minh đủ tiền để trang trải cho những ngày ở đấy (bao nhiêu $/ngày) các anh chị em tham khảo ở đâu ạ?

Em cũng đã có visa Schengen (xin ở UK) và visa du học của UK và Úc nhưng đều từ xa xưa (2008) và trong hộ chiếu cũ. Từ đấy đến giờ chỉ đi mỗi Hongkong là còn hơi hoành tráng chứ còn lại toàn mấy nước ĐNÁ, lại đọc thêm các trường hợp của các ace ở trên này thấy cũng rờn rợn, chẳng biết hên xui thế nào. Vé mua không hoàn không huỷ tranh thủ sale của VNA nên phải thanh toán luôn, rủi không được thì khóc mất.
1. Không cần, nếu họ hỏi thì trả lời thật là sợ ko được visa, phí tiền. Trường hợp mình không book nhưng không bị hỏi.
2. 45E/1 ngày thì phải, mình không nhớ chính xác lắm, nói chung cái sổ từ 5000$ - 10.000$ là ok. bác có bao nhiêu thì cứ show hết ra. Tham khảo ở mấy trang hướng dẫn thủ tục visa.
3. Photo sổ hộ chiếu cũ ra thì khả năng được visa của bác là 99% (k dám nói 100% vì nhiều khi nó rất củ chuối).

Có tin gì cho mọi người hay với nhé bạn.Mình cũng get visa UK rất dễ,lần 1 lần 2 gì cũng thế,vừa vác em visa UK về hồi ngày 10 ,6 tháng Multi tha hồ mà bay lượn nhé ^-^

thông báo với cả nhà mình có visa UK rồi ^^ . Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Ý luôn đây, mặc dù đã book lịch bên Pháp nhưng mà lâu quá, tới 20/6 lận nên chắc mình nộp Ý luôn vì bên Ý bảo khi nào nộp cũng được. Không biết theo cả nhà thì Ý với Pháp cái nào dẽ hơn ạ?

thông báo với cả nhà mình có visa UK rồi ^^ . Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Ý luôn đây, mặc dù đã book lịch bên Pháp nhưng mà lâu quá, tới 20/6 lận nên chắc mình nộp Ý luôn vì bên Ý bảo khi nào nộp cũng được. Không biết theo cả nhà thì Ý với Pháp cái nào dẽ hơn ạ?
Chúc mừng bạn,khi nào bạn đi ấy?Ko biết có trùng lịch mình ko thì rủ nhau đi Provence ngắm lavender nhỉ hehehehe...

Hi cả nhà Phượt. Mình vừa xin thành công visa Schengen từ Đại sứ quán Phần Lan. Xin chia sẻ một vài kinh nghiệm cho những bạn cũng muốn apply visa du lịch vào Phần Lan nói riêng và các nước Bắc Âu nói chung nhé (nghe đồn xin Bắc Âu khá gây nên ban đầu mình cũng lo lắng lắm, may mà mọi chuyện đều suôn sẻ, phewww).

Lần này mình đi Phần Lan là ông xã (du học sinh đang học bên đó) gửi thư mời sang nghỉ hè cùng. Mình xin thời gian khá dài, gần 3 tháng. Hai vợ chồng chưa có con cái, không có một tý tài sản nào. Hộ chiếu của mình cũng không có nhiều dấu, chỉ có vài nước Đông Nam Á + 2 dấu visa UK (chắc cũng có ghi điểm nhờ 2 dấu này). Hồ sơ của mình gồm:

- Tờ khai xin thị thực Schengen download từ website của đại sứ quán.
- Thư mời bản gốc và một bản sao, cũng viết theo mẫu download từ website của đại sứ quán.
- Hộ chiếu
- Đặt chỗ chuyến bay của Vietnam Airlines, thời gian đi và về trùng với thời gian xin cấp thị thực.
- Xác nhận chỗ ở: chính là hợp đồng nhà chồng mình đang thuê (chỉ là nhà trọ sinh viên thôi, giá rất rẻ)
- Chứng minh tài chính: 1 bank statement đứng tên mình với số dư khoảng 80 triệu và 1 bank statement của chồng mình bên Phần với số dư khoảng 3500e.
- Chứng minh việc làm: Hợp đồng lao động 1 năm mình ký với công ty, tháng 11 này là hết hạn + phiếu trả lương 3 tháng gần nhất (lương <10 triệu)
- Giấy đăng ký kết hôn bản dịch + photo bản chính có công chứng
- Hộ chiếu + resident permit + giấy xác nhận của nhà trường nơi chồng mình đang theo học.
- Photo giấy đồng ý cho nghỉ phép của công ty mình kèm bản dịch công chính.
- Photo Hộ khẩu nhà ba mẹ ruột mình kèm bản dịch công chứng. (Cái này họ không yêu cầu, mình chỉ nộp thêm)

Ngoài ra mình còn viết cho Đại sứ quán một cái thư giải thích vài việc cho rõ. Mình cũng không viết gì lâm ly quá đâu, đại khái mình bảo vợ chồng mình kết hôn được 3 năm, giờ chồng đi học thì cũng khá là nhớ nhau nên mong được gặp nhau. Và giải thích thêm lý do đi tới gần 3 tháng thì công ty vẫn cho phép nghỉ, vì công việc của mình (website editor) có thể làm online được.

Mình hẹn sáng thứ 4 nộp đơn thì sáng thứ 6 tuần sau họ gọi điện báo đã được, thời gian đúng như mình xin chứ không nhiều hơn và cũng không ít hơn (ban đầu khá lo là được cấp ít ngày, vì người quen ở Phần Lan cũng có nhiều người mời gia đình sang 2 đến 3 tháng nhưng chỉ được cấp cho 1 tháng hoặc thậm chí ít hơn). Đại sứ quán Phần Lan cũng khá dễ chịu, mình vào nộp hồ sơ cho 1 chị người Việt rồi được yêu cầu ra ngoài ngồi chờ trong thời gian họ kiểm tra hồ sơ. Sau đó mình được mời vào phỏng vấn, một cô lớn tuổi người Phần hỏi mình có 2 câu (mình không cần phiên dịch) là chồng mình học trong bao lâu và mình có định move sang Phần với chồng không. Mình trả lời cũng khá thiệt tình là hiện tại chưa có dự định, lần này đi xong sẽ về tiếp tục làm việc; nhưng tương lai có thể có (vì chồng mình học khá lâu), và đến lúc ấy mình sẽ xin resident permit chứ không làm những việc không hợp pháp. Thế thôi rồi mình đi về và được kết quả như ý ^^

Tóm lại mình thấy xin visa cũng không khó, chỉ cần mình thành thật và tạo cho họ ấn tượng đàng hoàng. Hồi lần đầu xin visa UK (lúc ấy còn không có việc làm và tất nhiên cũng không có tài sản gì) mà mình vẫn được. Hồ sơ mình chuẩn bị rất kỹ, khai rõ ràng, rành mạch, kiểm tra tới lui để không sai sót chỉnh sửa bất cứ thứ gì (kể cả lỗi chính tả nhỏ xíu). Tất cả các bản dịch đều kèm công chứng, giấy tờ in và photo trên khổ A4, cái nào có màu mình in màu luôn. Hồ sơ phẳng phiu, đẹp đẽ, giấy tờ nào xếp vào 1 bộ thì bấm ghim, xếp theo thứ tự yêu cầu. Nói chung thể hiện cho họ thấy là mình tôn trọng họ, theo mình điều này là cần thiết. Chứ lúc mình đi nộp hồ sơ ở Sứ quán Phần Lan thấy mấy người nộp cùng làm sai tứ tung, giầy tờ thì nhàu nhĩ nhìn rất mất cảm tình.

Nhưng mà nói chung xin visa cũng hên xui lắm. Hihi. Chúc tất cả các bạn đều thành công nhé :)

Mình xin visa Ý.
Nộp từ hôm 6-May. Đến hôm nay 28-May thì LSQ đã gọi tel bảo sáng mai lên lấy kết quả. Chả thấy có phỏng vấn phỏng veo gì, chả hiểu thế nào nữa. Hồi hộp chờ ngày mai vậy. :|

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,949
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back