What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Re: Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Trung tuần tháng 10 năm nay em định dẫn một trung đội đi Tây Bắc và xuất phát từ Sapa .
Các lão anh hùng lộ Tây Bắc cho em hỏi là:
- Đi theo đường nào ?
- Đến khu nào ?
- Vui chơi tham quan cái gì ?
- Cung đường bao nhiêu km ?
- Mỗi chỗ như thế ở bao nhiêu thời gian ?
- Ăn gì hợp lý ?

Tụi em có tầm 16 mạng đều 8x , đa số là khách phương Nam, thời gian có 9 ngày , lộ phí thì đều đã đi làm nên cũng dư dả, cực thích nhậu nhẹt nhà sàn và Homestay ở các bản làng người dân tộc . Thời gian xuất phát vào tầm trung tuần tháng 10 thì nên đi đâu đẹp ?

Bọn em muốn qua Điện Biên , Sơn La < thành phố và Mộc Châu > , Lai Châu ,Hòa Bình và điểm xuất phát là Sapa .

Bác nào tư vấn giùm , em cắn cỏ ngậm vành đa tạ !

Nick yahoo : zjx_zax_guy

Thật sự em khuyên bác là cung đường Sapa sang Lai Châu (80km) rồi từ Lai Châu sang TX Mường Lay của Điện Biên (114km) nó là cung đường khổ ải, 30/4 em mới đi về xong, xấu ko thể xấu hơn được nữa.

Re: Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Từ SaPa về TX Lai Châu tầm 80 Km đường cơ bản là ổn, xấu chỉ có đoạn TX Lai Châu - Phong Thổ (tầm 30 Km đi mất hơn 1 giờ), còn lại từ Phong Thổ về Mường Lay tầm 70 Km thì đường hơi xấu tý thôi nhưng vẫn bon bon lắm, từ Mường Lay về Điện Biên khoảng 100 Km đường quá ok rồi. Ở SaPa bác nên đi sớm tối về đến Điện Biên là vừa, chứ ở Mường Lay bây giờ chẳng có gì mà chơi cả, hồ thủy điện Sơn La nước xuống thấp lắm nên rất xấu. Về đến Điện Biên các bác ngủ nghỉ nên vào khách sạn UBND tỉnh hoặc nhà khách Tỉnh Ủy (nếu thích abc thì nên khách sạn Him Lam hay Mường Thanh), các bác thích nhậu nhẹt theo đúng kiểu người Thái thì có vài chỗ như bản văn hóa Phiêng Lơi, bản Mển ..cách trung tâm TP Điện Biên có vài Km thôi. Giá cả cũng nên hỏi trước tý (bọn em dân gốc trên đấy nên không sợ bị chém), rượu vào đó chỉ sợ các bác không có đường ra, mấy chị Tằng cẩu uống cứ gọi là vãi linh hồn. Sáng hôm sau nên đi hầm đại tướng Võ Nguyên Giáp ở Mường Phăng, nên mua đồ ăn sẵn mang theo, chiều đi thăm Đền Hoàng Công Chất ở Bản Phủ cách TP 10 Km, đồi A1 với hầm Đờ cát, các bác thích cảm giác lạ thì tối vào đồn biên phòng Hua Pe nhậu nhẹt và tắm nước nóng trong đó (suối nước nóng tự nhiên dẫn vào bể bơi to), đồn cách TP tầm 15 Km (em nhớ không rõ nhưng em đi xe máy mất có 20 phút thôi). Vậy là các bác mất 1 ngày từ SaPa về Điện Biên và 1 ngày chơi ở Điện Biên. Sáng hôm sau các bác đi Sơn La cách Điện Biên 170 Km, nếu đi xe riêng nên chú ý gần đến Tuần Giáo (cách Điện Biên 70 Km) rất hay bị mấy anh Hugo bắn tốc độ và chém vạch, đừng hòng có xin xỏ hay làm luật. Đến Sơn La rồi em xin nhường đất cho các bác ở Sơn La chỉ tiếp ạ.

Từ SaPa về TX Lai Châu tầm 80 Km đường cơ bản là ổn, xấu chỉ có đoạn TX Lai Châu - Phong Thổ (tầm 30 Km đi mất hơn 1 giờ), còn lại từ Phong Thổ về Mường Lay tầm 70 Km thì đường hơi xấu tý thôi nhưng vẫn bon bon lắm, từ Mường Lay về Điện Biên khoảng 100 Km đường quá ok rồi. Ở SaPa bác nên đi sớm tối về đến Điện Biên là vừa, chứ ở Mường Lay bây giờ chẳng có gì mà chơi cả, hồ thủy điện Sơn La nước xuống thấp lắm nên rất xấu. Về đến Điện Biên các bác ngủ nghỉ nên vào khách sạn UBND tỉnh hoặc nhà khách Tỉnh Ủy (nếu thích abc thì nên khách sạn Him Lam hay Mường Thanh), các bác thích nhậu nhẹt theo đúng kiểu người Thái thì có vài chỗ như bản văn hóa Phiêng Lơi, bản Mển ..cách trung tâm TP Điện Biên có vài Km thôi. Giá cả cũng nên hỏi trước tý (bọn em dân gốc trên đấy nên không sợ bị chém), rượu vào đó chỉ sợ các bác không có đường ra, mấy chị Tằng cẩu uống cứ gọi là vãi linh hồn. Sáng hôm sau nên đi hầm đại tướng Võ Nguyên Giáp ở Mường Phăng, nên mua đồ ăn sẵn mang theo, chiều đi thăm Đền Hoàng Công Chất ở Bản Phủ cách TP 10 Km, đồi A1 với hầm Đờ cát, các bác thích cảm giác lạ thì tối vào đồn biên phòng Hua Pe nhậu nhẹt và tắm nước nóng trong đó (suối nước nóng tự nhiên dẫn vào bể bơi to), đồn cách TP tầm 15 Km (em nhớ không rõ nhưng em đi xe máy mất có 20 phút thôi). Vậy là các bác mất 1 ngày từ SaPa về Điện Biên và 1 ngày chơi ở Điện Biên. Sáng hôm sau các bác đi Sơn La cách Điện Biên 170 Km, nếu đi xe riêng nên chú ý gần đến Tuần Giáo (cách Điện Biên 70 Km) rất hay bị mấy anh Hugo bắn tốc độ và chém vạch, đừng hòng có xin xỏ hay làm luật. Đến Sơn La rồi em xin nhường đất cho các bác ở Sơn La chỉ tiếp ạ.

Lạy bác, chắc bác lâu ko đi cung Sapa - Điện Biên nên mới bảo cái đường Sapa sang Lai Châu ổn, cả cung đường Lai Châu - Mường Lay đang đào bới nham nhở bác nhá, làm 3 ca liên tục ko ngừng nghỉ, mỗi chỗ tắc đường ít nhất là 1 tiếng, trong đó có khoảng 3 chỗ là thường xuyên làm, còn chưa kể mấy chỗ khác.

Đúng là cung SaPa - TX Lai Châu lâu em chưa đi thật nhưng xe Điện Biên - Lào Cai (và ngược lại) ngày nào cũng chạy ầm ầm, còn đoạn từ Phong Thổ - TX Mường Lay làm gì đến mức đó hả bác, em vưỡn đi thường xuyên cả bằng xe máy với xe khác nữa (công nhận xe 4 chỗ thì hơi khó đi tý). Còn nếu cẩn thận tý nữa và thời gian thoải mái từ TX Lai Châu đi vòng qua Sìn Hồ rồi về TX Mường Lay, vừa đi vừa chơi, tắc giỏi lắm chỗ qua ngã ba Chăn Nưa đứng đợi tý làm điếu thuốc chai nước cho đỡ mệt.

Trung tuần tháng 10 năm nay em định dẫn một trung đội đi Tây Bắc và xuất phát từ Sapa .
Các lão anh hùng lộ Tây Bắc cho em hỏi là:
- Đi theo đường nào ?
- Đến khu nào ?
- Vui chơi tham quan cái gì ?
- Cung đường bao nhiêu km ?
- Mỗi chỗ như thế ở bao nhiêu thời gian ?
- Ăn gì hợp lý ?

Tụi em có tầm 16 mạng đều 8x , đa số là khách phương Nam, thời gian có 9 ngày , lộ phí thì đều đã đi làm nên cũng dư dả, cực thích nhậu nhẹt nhà sàn và Homestay ở các bản làng người dân tộc . Thời gian xuất phát vào tầm trung tuần tháng 10 thì nên đi đâu đẹp ?

Bọn em muốn qua Điện Biên , Sơn La < thành phố và Mộc Châu > , Lai Châu ,Hòa Bình và điểm xuất phát là Sapa .

Bác nào tư vấn giùm , em cắn cỏ ngậm vành đa tạ !

Nick yahoo : zjx_zax_guy

Gửi bác Dauchankhongmoi,

Thú thực là cung đường Tây Bắc em không được rành lắm vì đi cũng khá lâu rồi, nhưng về khoản ăn - chơi - ngủ - nghỉ - và tư vấn ở Sapa - Lào Cai em xin xí phần giúp bác cả 2 tay trong vụ này I(em là dân Sapa chính gốc bác ạ). Em cũng có soạn chút cẩm nang du lịch Sapa bác vui lòng cho em xin địa chỉ mail để em gửi cho bác nhé,

Chúc bác và mọi ngừoi có chuyến phượt vui vẻ, dừng chân Sapa mời các bác vào nhà em uống nước.
ĐT của em ạ: 0915 074 588 - 0203 771 666
Thanks nhiều,

Để tránh đoạn đường xấu từ Lai Châu đi Phong Thổ thì các bạn chạy đường qua Sìn Hồ ấy. Từ TX Lai Châu rẽ tay trái đi Sìn Hồ, đường vắng và rất đẹp, sẽ đi qua Sìn Hồ rồi đâm ra chỗ Chăn Nưa (QL12) cách Mường Lay một đoạn ấy. Thời gian đi thì cũng tương đương như đường kia, thậm chí còn nhanh hơn, đi thích hơn nhiều.
Từ Mường Lay đi Điên Biên là 100km đường đẹp, tuy nhiên đường Mường Lay - Tuần Giáo lại xấu đấy nhé.
Mường Lay đi Mường Tè được khoảng 20km đường đẹp, còn lại là đất đá lổn nhổn.
Mường Chà đi Mường Nhé thì được đoạn Mường Chà - Si Pha Phin (50km) là đường đẹp, còn lại từ Si và Mường Nhé đường đang làm khá xấu (100km).
Đường Đông Bắc Lào Cai có đoạn Si Ma Cai đi Pha Long là xấu nhé. Còn lại là ngon lành
Đường Tây Bắc Lào Cai thì cứ có đoạn xấu, đoạn đẹp xen kẽ nhau, cơ bản là vẫn đi ngon lành.
Các đường QL lớn chạy qua Yên Bái cơ bản là ổn, chỉ có mấy đoạn đường 151 chạy dọc sông chỗ Mậu A đi xuống YB và xuống Phong Châu là đang làm chút thôi, còn lại vẫn ngon lành.

Hôm trước em chạy Pha Đin. Đường xá từ Tuần Giáo về Sơn la thì đẹp lắm thẳng tắp, chạy tẹt ga. Nhiều đoạn ở Thuận Châu em cũng thấy nhiều ng bảo hay bắn tốc độ mà hôm đấy em phóng ầm ầm chả thấy j (chắc là do may mắn lúc các bác ấy nóng quá đi uống bia hơi). CÒn từ Sơn La về Mộc Châu thì đường đẹp, chỉ mất 1 chút ở Yên Châu là hơi xấu thui. NHưng đoạn này bác phải chú ý, rất nhiều đoạn Hugo bắn tốc độ cũng như đứng kiểm tra. Hôm em đi có 1 đoạn hơn trăm km mà gặp 6 nhóm. 2 nhóm ngay đầu thành phố Sơn La, tiếp xuống Hát Lót, 3 chặng ở Yên Châu, trong đó 2 phát bắn, 1 phát đứng vẫy. Em đc các bác ấy hỏi thăm 2 lần, nhưng ko có vấn đề gì. Từ Mộc Châu xuống HN thì nhiều bác rõ rùi, Tân Lạc, Cao Phong bắn tôc sđộ nhiều, bây giờ thì ở Lương Sơn, giáp Kỳ Sơn cũng bắn ầm ầm.
Nói chung là từ Điện Biên về HN đường đẹp. Các bác vừa đi vừa ngắm cảnh, cảnh giác mấy anh Hugo là đc rùi. Chúc bác có 1 chuyến Tây Bắc tuyệt vời(c)

Đúng là cung SaPa - TX Lai Châu lâu em chưa đi thật nhưng xe Điện Biên - Lào Cai (và ngược lại) ngày nào cũng chạy ầm ầm, còn đoạn từ Phong Thổ - TX Mường Lay làm gì đến mức đó hả bác, em vưỡn đi thường xuyên cả bằng xe máy với xe khác nữa (công nhận xe 4 chỗ thì hơi khó đi tý). Còn nếu cẩn thận tý nữa và thời gian thoải mái từ TX Lai Châu đi vòng qua Sìn Hồ rồi về TX Mường Lay, vừa đi vừa chơi, tắc giỏi lắm chỗ qua ngã ba Chăn Nưa đứng đợi tý làm điếu thuốc chai nước cho đỡ mệt.

Dạ vâng, nếu nói về xe khách thì xe xuất bến ở Lai Châu đi Lào Cai tầm 1 tiếng lại có 1 chuyến bác ạ, điều ấy đâu có nghĩa là đường đẹp thì xe nhiều đâu ạ, bản thân em đi hôm 30/4 vừa rồi, mất hơn 2 tiếng rưỡi chỉ để bò từ Lai Châu lên Sapa quãng đường có 80km thôi ạ.

Còn từ Mường Lay sang Lai Châu điểm mặt có 4 điểm đang làm đường, tắc ít là 30p, tắc nhiều là hơn 1 tiếng mỗi điểm, Em khuyên chân thành là nhà ta có ai đi cung này tốt nhất đến TX Lai Châu có đường rẽ sang Sìn Hồ là 61 km, sau đó thêm 38 km nữa từ Sìn Hồ ra ngã 3 Chăn Nưa, đường tuy xa hơn 1 chút nhưng dễ đi, lại ko bị tắc đường. Trời nắng nóng như này mà bắt đợi hàng tiếng đồng hồ giữa khu vực ko có bóng cây, để đợi thông xe em nghĩ là 1 cực hình.

Hôm trước em chạy Pha Đin. Đường xá từ Tuần Giáo về Sơn la thì đẹp lắm thẳng tắp, chạy tẹt ga. Nhiều đoạn ở Thuận Châu em cũng thấy nhiều ng bảo hay bắn tốc độ mà hôm đấy em phóng ầm ầm chả thấy j (chắc là do may mắn lúc các bác ấy nóng quá đi uống bia hơi). CÒn từ Sơn La về Mộc Châu thì đường đẹp, chỉ mất 1 chút ở Yên Châu là hơi xấu thui. NHưng đoạn này bác phải chú ý, rất nhiều đoạn Hugo bắn tốc độ cũng như đứng kiểm tra. Hôm em đi có 1 đoạn hơn trăm km mà gặp 6 nhóm. 2 nhóm ngay đầu thành phố Sơn La, tiếp xuống Hát Lót, 3 chặng ở Yên Châu, trong đó 2 phát bắn, 1 phát đứng vẫy. Em đc các bác ấy hỏi thăm 2 lần, nhưng ko có vấn đề gì. Từ Mộc Châu xuống HN thì nhiều bác rõ rùi, Tân Lạc, Cao Phong bắn tôc sđộ nhiều, bây giờ thì ở Lương Sơn, giáp Kỳ Sơn cũng bắn ầm ầm.
Nói chung là từ Điện Biên về HN đường đẹp. Các bác vừa đi vừa ngắm cảnh, cảnh giác mấy anh Hugo là đc rùi. Chúc bác có 1 chuyến Tây Bắc tuyệt vời(c)

Dạ chuẩn ạ, Điện Biên 4 máy bắn tốc độ, 2 cái bắn thành phố, 1 cái bắn ở dốc Đỏ gần thị trấn Tuần Giáo, 1 cái bắn ngay chân đèo Pha Đin

Sơn La bắn rát nhất vẫn là Hát Lót và thị trấn nông trường Mộc Châu, bắn cả đêm luôn. Còn Lương Sơn thi thoảng bắn thôi ạ, đường xấu òm như vậy, muốn quá tốc độ cũng khó

Về với Điện Biên - Nhờ tư vấn

Năm nay mình đang định tranh thủ thời gian về thăm Điện Biên Phủ trong 3-5/5/2013.

Địa điểm xuất phát: Hà Nội

Rất hy vọng các bạn đi rồi hoặc có thông tin về Điện Biên tư vấn giúp mình các thông tin và vật dụng cần thiết để chuyến đi thật vui vẻ, hiệu quả.

Trân trọng cảm ơn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back