What's new

[Chia sẻ] Thượng Hải World Expo 2010- Nơi thế giới hội ngộ

Nhân dịp World Expo 2010 diễn ra tại Thượng Hải, Công ty em có tổ chức cho một số nhân viên đi tham quan . học hỏi về kiến trúc, công nghệ XD và văn hoá của các nước bạn.
Dự kiến em sẽ khởi hành đi vào ngày 12-5 và về vào ngày 18-5 này.
Thượng hải thì em đã đi rồi nhưng EXPO lại là một thế giới khác không thể bỏ qua.
Sau đây là chương trình mà em dự kiến :

Ngày 1: Hà Nội – Thượng Hải
15:30 Chiều đến Thượng Hải.
15:30 – 18h30 : tham quan sân bay Hoàng Phố
18h30:về khách sạn
20h: tham quan phố đi bộ bờ Tây sông Hoàng Phố - the BUND
Ngày 02: Thượng Hải – Hội Chợ buổi tối
7h30:khởi hành đi tham quan khu phố cổ Zhujiajiao
18:00: Xe và hướng dẫn viên đưa quý khách đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải.
22h: Tự do tham quan
Ngày 03: Thượng Hải – Hội Chợ cả ngày
7h30:đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải. Cả ngày trong Hội chợ.
Ngày 04: Thượng Hải – Hội Chợ cả ngày
7h30: đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải. Cả ngày trong Hội chợ.
Ngày 05: Thượng Hải – City tour
7h30: tham quan khu Miếu Thành Hoàng, Dự Viên(Yuyoan)
13h: tham quan Bến Thượng Hải
Tháp truyền hình Minh Châu Đông Phương
Tháp 101 Thượng Hải(World financial Tower)
Tháp Kim Mậu (Jinmao tower)…..
20h: Tham Quan khu Tân Thiên Địa – Xintiandi.
Ngày 06: Thượng Hải – Hà Nội
7h30: tự do nghỉ ngơi, mua sắm tại Phố Nam Kinh.
12h: Tham quan Bảo tàng Quy Hoạch Thượng Hải
15h: Ra sân bay về Hà Nội

Em đã đi rồi mà nghĩ đến Pavilions vẫn thấy hồi hộp.
Ảnh thì xem nhiều nhưng không hiểu đứng ở trong sẽ thế nào.
:D

Last edited by a moderator:
Hồi đầu tháng 5 nhóm bọn mình đến Thượng Hải và đã gặp phải sự cố trên, 2 người bạn của mình book ở 1 ks 3 sao nhưng police không cho đăng kí làm phải chuyển đến khách sạn khác đắt hơn thì lại đăng kí đc. Bó tay mấy bác China. Nếu ở hostel thì không cần gì đâu bạn. Nên book trên net vì sẽ giảm dược 10 tệ/ng/đêm. Bạn có thể ở Phoenix Hostel, phòng rộng, AC, attached bathroom, ngay gần subway, gần People's Square.

Cái qui định khách nước ngoài vào TQ phải ở KS từ 3 sao trở lên có từ thời TQ mở cửa! mai một theo thời gian thì lại được áp đặt trở lại! Tuy nhiên, Hostel lại lọt sổ!!??

Hồi đầu tháng 5 nhóm bọn mình đến Thượng Hải và đã gặp phải sự cố trên, 2 người bạn của mình book ở 1 ks 3 sao nhưng police không cho đăng kí làm phải chuyển đến khách sạn khác đắt hơn thì lại đăng kí đc. Bó tay mấy bác China. Nếu ở hostel thì không cần gì đâu bạn. Nên book trên net vì sẽ giảm dược 10 tệ/ng/đêm. Bạn có thể ở Phoenix Hostel, phòng rộng, AC, attached bathroom, ngay gần subway, gần People's Square.
Các hostel cũng tùy từng nơi nhưng bay giờ nó sợ bị cảnh sát hỏi thăm lắm nên nếu ở được cũng rất mắc không rẻ đâu

Xin tiếp tục về Pavillion của Trung Quốc;
Tầng 1 của pavillion này dành cho các vùng miền của đất nước Trung quốc giới thiệu về văn hoá, kinh tế, hành chính và các thế mạnh của mình.
Em đi nguyên cái tầng 1 này mà mất khoảng nửa ngày (các gian hàng trong nầy không cấn xếp hàng), thế mới thấy độ to thế nào.
các gian hàng đều khá đẹp, từ các gian hàng gần gũi với chúng ta như Quảng Đông đến xa xôi huyền bí như Tây Tạng.....
Đây là sảnh chính của Pavillion này:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

trên trần, đèn màu liên tục thay đổi

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Bạn ơi có thể cho mình biết rõ quy định người nước ngoài ko được ở ks dưới 3 sao ko? Vì mình đã book online từ trang agoda.com phòng khách sạn tại Bắc Kinh & Thượng Hải rồi, họ nói là 3 sao đó.

Với lại, vì mình sẽ đi từ Hàng Châu lên Thượng Hải ở lại 1 đêm để đi expo, vậy thì vé vào Expo mua thế nào và việc reserve chỗ cho pavilon Trung Quốc ra sao? Vì theo mình biết thì cái Pavilon của TQ phải đặt chỗ mới được vào tham quan.

Cám ơn rất nhiều.

P/S: cuối tuần này mình đi rồi

Mình có thể trả lời giùm bạn những thắc mắc trên như sau:
- Khách nước ngoài phải lưu trú tại các khách sạn 3* trở lên là bắt buộc.
- Đi theo tuyến metro từ People Square vào thẳng cổng số 6 của khu Expo và mua vé ngay tại khu vực cắm cờ các quốc gia tham dự Expo. Vé buổi tối có mức giá rẻ hơn vé ngày
- Bên cạnh sảnh đường Arap Saudi có mấy cái máy mầu xanh lá cây. Đó là nơi dùng vé tham quan như thẻ rút tiền ATM để lấy reserve machine vào sảnh đường TQ. Tuy nhiên, do lượng khách viếng thăm sảnh đường này luôn trong tình trạng quá tải & họ có gia hạn số lượng người vào đó nên không rõ là cuối ngày thì còn có cơ hội ghé thăm hay k? Luôn luôn có tình nguyện viên đứng quanh đó & bạn có thể hỏi họ trước cũng được.

Chúc bạn 1 chuyến đi tốt đẹp.

chào các bác! em không phải là dân phượt gì nhưng em thích du lịch, thấy mọi người vất vả trong vụ tìm chỗ nghỉ ở Thượng Hải quá nên em vào góp ý một tí. Hôm nay em vừa đi Thượng Hải về xong nên có chút xíu kinh nghiệm chia sẻ với mọi người. Ở Thượng Hải thì mọi người có thể trọ ở Captain hostel,cách ga Thượng Hải 20 tệ taxi, địa chỉ là: No.37 Fuzhou Rd, Shanghai( near the bund),(tel:86-21-63235053,web:www.captainhostel.com), giá 90 tệ/ngày, không phân biệt là người TQ hay nước ngoài nên các bác có thể yên tâm, nhân viên nói tiếng Anh ầm ầm. Địa điểm của nó cũng rất tiện cho việc tham quan: đi ngắm sông Hoàng Phố, tháp Đông Phuơng đi bộ 3 phút, tới mấy khu mua sắm đi bộ cũng chỉ chừng 10 phút, cũng rất gần ga điện ngầm nên tới tham quan expro rất tiện....Trước mắt em xin chia sẻ một chút, có gì thắc mắc mọi người comment cụ thể em sẽ trả lời nhanh nhất có thể. Chúc mọi người có một chuyến đi vui vẻ và thú vị.

Ở Hà Nội tìm tour đi Expo khó quá. Tại mình đi 1 mình nên chả biết làm thế nào, tự đi thì ko có kinh nghiệm. ai giúp mình với

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back