What's new

[Chia sẻ] Tibet - Mái nhà của thế giới

Dù biết là miến đất Tây Tạng huyền bí k còn quá xa lạ với các phượt gia, nhưng những cảm xúc của 1 chuyến đi dài 10 ngày đầy nắng và gió cao nguyên vẫn còn nguyên vẹn trong mình, nên mình tạo 1 topic cùng chia sẻ với các phượt thủ đã từng đi và cũng đang ấp ủ ước mơ đc đặt chân tới mảnh đất linh thiêng này 1 lần trong đời :) Do chuyến đi kết hợp với cv nên 1 số địa điểm mình k đi đc chi tiết và kiến thức về những địa danh đó cũng chưa nhiều. Mong mọi ng` bỏ qua nha ;)
Tibet được biết tới như 1 miền đất thánh thần huyền bí của các Lạt ma có tuệ năng siêu phàm, của những thảo nguyên và núi đồi bát ngát tuyết phủ quanh năm, của những đoàn người hành hương trải dài bất tận với lời nguyện cầu OM MANI PADME HUM … và là “The roof of the world”. Đó chính là lý do tại sao sau 1 chặng đường dài đằng đẵng rong ruổi mình đã tới Tibet - để chiêm ngưỡng, để thán phục, để trầm trồ và để thực hiện “big promise” . Và có 1 số hình ảnh muốn chia sẻ với mọi người về chuyến đi cuối tháng 6 vừa rồi.

Potala Palace là niềm tự hào của Lhasa, là niềm kiêu hãnh của các Đạt Laị Lạt Ma, sừng sững và kiêu ngạo trước nắng gió ngút ngàn của mái nhà thế giới. Và mình đã đặt trên đến thánh địa linh thiêng đó với tất cả niềm tôn kính, ngưỡng mộ và tất nhiên là sự mệt mỏi điên cuồng, vì phải di chuyển 4 chuyến bay, 1 ngày đi tàu dằng dẵng và khi đến nơi thì hiệu ứng độ cao tấn công ngay lập tức: tia nắng mặt trời thiêu đốt, khó thở, thiếu oxy, k thể leo trèo tung tăng, lúc nào cũng phải “đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên” k thì sẽ bị lăn quay ra xỉu ngay lập tức :D

Và đây là hình ảnh của Potala Palace 1 ngày nắng xanh

Last edited:
Thx Yilka về những giải thích vô cùng cụ thể và chi tiết, tuy là dân mù tịt về Phật học như mình cũng cảm thấy rất rõ ràng và dễ hiểu. Cảm ơn bạn rất nhiều :)

1 trong những ấn tượng ở Tibet là cảm giác khoáng đạt và mênh mông trên những chặng đường đi, từ lúc sáng sớm tinh mơ lúc suơng còn vấn vít quanh núi....

cho đến lúc nắng đã lên chiếu sáng khắp nơi ....

và khi chiều tới hơn 8.30p.m mặt trời chuẩn bị đi ngủ thì cũng chỉ ... đến thế na` thôi. Và kế hoạch chụp choạch canh me hoàng hôn thấy oải quá..nên quyết định đi măm măm cho lành :D

Tibet k chỉ có những câu chuyện núi đồi và thảo nguyên trong cái nắng vàng cháy da cháy thịt hay gió lạnh mênh mông là sừng sững những đỉnh núi ghê người và khắc nghiệt mà còn có những màu xanh khắc khoải mê lòng của cửa ngõ phía Đông Tây Tạng mà người dân nơi đây tự hào phong tặng cái tên Thiên đường xanh (The Green Paradise), nhờ sự bồi đắp của sông Mekong, Dương Tử (Yangtze), Nhã Lung (Yarlung Tsangpo) và Nộ Giang (Salween) nên khí hậu ôn hoà với nhiều rừng cây thác nước, khắc hẳn với các vùng còn lại của Tibet, mùa mưa ở đây kéo dài từ tháng 6 đến tháng 9.

Hăm hở đi gần 1 ngày đường để tới hẻm núi Yarlung Tsangpo Grand Canyon có thung lũng Yarlung Tsangpo thì ... k đc vô vì đang tranh chấp với Ấn Độ.. hận j đâu .. đi via` măm lẩu nấm ..hị hị.. và nấm ở đây được đánh giá là 1 trong những loại nấm tốt nhứt TG, nên chắc cũng đc mệnh danh nấm mắc cắt cổ nhứt TG ..ẹp ẹp
ở Nyinhchi thì phong cảnh đã bắt đầu xanh tốt màu mỡ hơn và cũng sặc sỡ hơn với những mái nhà xanh, đỏ, tím ..trông như những cây nấm mini giữa 1 không gian mênh mông núi đồi

Và trên đường đi mình đã đc tận mắt chứng kiến cuộc chiến đấu của mi' con heo mọi bé xíu mà đanh đá =)) lao lên tấn công ầm ầm, gào thét k khác j film action của Mẽo

Ở Nyingchi lúc nào cũng có cảm giác bồng bềnh trong mây, từ lúc sáng sớm cho đến tối mịt, cai’ cảm giác thú vị được đi giữa ngàn mây núi trùng điệp, được gió ôm ấp vỗ về rất là thú vị :) và sẽ chẳng thể nào quên cái vị ngọt ngọt của không khí mùa hè xứ xở xanh tươi này.

Có 1 tấm hình mình chụp ở đâu đó trên đường tới Tashi Lhunpo Monastery, và bjo` có lấy cây đập vô đầu cũng k nhớ đc tên của địa danh na` là gi`.. hiz hiz
# Simply I call it heaven
Các phượt gia đã đi qua đây, nếu nhớ tên địa điểm thì share giùm em nhé. Thx nhìu

Theo mình thấy thì đây là sông Nhã Lung (Yarlung Tsangpo) chảy dọc theo quốc lộ 318 (China National Highway 318) - quãng đường từ Shigatse về Lhasa ^^ Đoạn chạy qua 2 thành phố này còn đc gọi là Northen Friendship Highway. Phân biệt với quãng đường tương tự (Southern Friendship Highway) cũng nối 2 thành phố này nhưng dài hơn 50km (vì có ghé qua Gyantse trên đường đi), nếu đi theo đường Southern thì sẽ ngắm đc hồ Yamdrok-tso từ đỉnh đèo Kampala.

Nếu quãng đường Alina đi bằng phẳng và ko leo nhiều đèo dốc, đồng thời có nhiều trạm dừng kiểm soát tốc độ thì đó là đường Northen :)

Theo tôi thì ảnh của Alina là một đoạn của hồ Yamdrok, chúng tôi cũng có những bức ảnh tương tự như thế ở khu vực này sẻ chia sẻ cùng các bạn khi hành trình đi tới đó. Ảnh của Alina rất đẹp, bố cục rất chặt chẽ. Chỉ tiếc là bạn không được giới thiệu chi tiết hơn về những khu vực mà bạn đã đến. Mong bạn chia sẻ thêm với mọi người nhé. Tuy nhiên có một comment nhỏ là bạn đọc kỹ quy định của diễn đàn, tránh dùng từ viết tắt và sử dụng ngôn ngữ chính thống trong các bài viết.

Cám ơn Yilka và June :) đúng là hình nay` mình chụp khi từ Yamdrok Tso lake trên con đường rất ngoằn nghèo tới Shigatse :) Đi qua rất nhiều con đường núi đá và có nhiều trạm kiểm soát chứ k bằng phẳng Yilka ah :)

Do thời gian mình dừng ở Kharolaglacier mountain ở độ cao 5560m so với mực nước biển chỉ có khoảng 10p nên m` k chụp được nhiều hình, các phượt gia có hình ở đây thì share cùng nha. ^_^ Và sau khi về nhà, cho 1 số người bạn xem hình ở đỉnh núi này, mình luôn nói là do cao quá cao nên anh chàng núi này quanh năm phải chung thủy với cô nàng tuyết.. hị hị.

Last edited:
Thực ra lý do mình cảm thấy đấy là Yarlung Tsangpo river chứ ko phải Yamdrok lake vì do màu nước và màu cát bụi ven đường :D Hồ Yamdrok màu nước rất trong, đường đi cũng sạch sẽ, mỗi tội leo lên leo xuống đèo hoa cả mắt. Đường mà chạy dọc theo sông Yarlung thì các bạn TQ đang xây nhà máy thủy điện với các đập ngăn sông để thay đổi dòng chảy, vì thế mà đường quốc lộ đầy cát vàng và đá sỏi. Mình chạy qua cả 2 con đường này, thử post các bạn xem và so sánh:

1. Đường qua Yamdrok-tso lake (nhìn từ đỉnh Kampala):

2. Đường dọc theo Yarlung Tsangpo river:

Anyway, nếu theo Alina đã confirm thì đó là hồ Yamdrok ^^

Ah bức ảnh Aline mới post nói chính xác là đèo Karola (cao 4960m), từ đây nhìn sang đỉnh tuyết Nojin Kangtsang Glacier cao 7191m rất đẹp :) mình tin là chưa có ai đặt chân lên đỉnh này :D Bạn Aline post tiếp đi ^^ ảnh đẹp hihi, chỗ này ít ai dừng chân lâu đc vì vừa gió vừa rét, mình cũng ko chụp đc nhiều ở đây :D

Thanks Yilka, ở đó mình cũng nghe nói láng máng là đang xây dựng nhà máy thủy điện, còn ở đèo Karola thì thôi rồi, chỉ dừng chân 10p thôi mà cái gió nơi này ám ảnh cho tới tận Shigatse :)

Nhân tiện đang nói tới đèo, mình cũng có 1 hình chụp ở đèo Parla với độ cao 5013m khi trên đường tới Nyingchi.. 1 nơi mà gió của cả thế giới cũng quần tụ nhảy múa ở đây :D

Ngọn đèo Parla ở độ cao 5013m so với mực nước biển có thể nói là điểm nhấn để thấy sự khác nhau rõ rệt giữa 1 vùng đất khô cằn nóng nực k cây cối với 1 vùng đất xanh tươi mát mẻ quanh năm với hoa cỏ ngút ngàn Nyingchi - và ng` ta gọi là The Green Paradise phía đông của Tibet :)

Lhasa lúc nào cũng tràn ngập màu sắc tâm linh và đc bao phủ bởi 1 lớp sương khói cũng như mùi hương của nến thắp được làm bằng mỡ bò trong các chùa chiền, miếu mạo. 1 góc trung tâm của Lhasa thân thiện đc nhìn từ phía lầu cao của Jokhang temple. 9a.m mà thành phố vẫn mờ sương

và cuộc sống đời thờng của người dân nơi này

Buổi tối khoảng 8p.m đi 1 vòng kora từ trái sang phải dọc theo phố Bát Giác bao quanh Jokhang Temple, nắng vẫn nóng điên đảo và người dân vẫn đi lại tấp nập nhộn nhịp
Và khi 9p.m thì trời vẫn xanh ngăn ngắt, mây vẫn đi chơi lững lờ ...

1 góc phố Bát Giác nhộn nhịp lúc xế tà

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back