What's new

[Đã chốt đoàn] Tiểu Tây Tạng Leh - Ladakh (Ấn Độ) cuối thu 05/10/2019-13/10/2019

Chào các bạn,

Mình đang lên kế hoạch đi khám phá Leh – Ladakh (Bắc Ấn Độ). Mình đã đi Ấn Độ 6 năm trước và chỉ lòng vòng phía Nam (Bangalore). Lần này ngược lên Bắc, tìm hiểu về tiểu Tây Tạng Ladakh và một vài điểm lân cận. Lịch tình của mình gồm 13 ngày, trong đó có 4 ngày đầu ở phía Nam (Chennai và Bangalore) để thăm vài nơi, vài người bạn Ấn Độ mình quen trong chuyến đi trước. Bạn có thể join toàn hành trình (13 ngày), hoặc có thể chỉ join đoạn từ New Delhi cũng được (tổng cộng 9 ngày, từ ngày thứ 7, 05/10 đến ngày chủ nhật 12/10). Dự kiến như sau:

ĐÃ CẬP NHẬT LỊCH TRÌNH MỚI NHẤT, CÁC BẠN XEM Ở POST NÀY NHÉ

Ngày 1 (Thứ 4, 2/10):
Bay SGN – DMK 15:50 – 17:30 (AirAsia), DMK – MAA 21:15-00:25 (+1, AA). Ngủ sân bay MAA.

Ngày 2 (Thứ 5, 3/10): tham quan Chennai. Nghỉ đêm tại Chennai.

Ngày 3 (Thứ 6, 4/10): tiếp tục tham quan Chennai, đi bus hoặc train qua Bangalore. Tham quan Bangalore. Nghỉ đêm Bangalore, sáng sớm bay DEL (nếu không kịp thời gian thì ra sân bay ngủ luôn). Cố gắng bay sớm để kịp bắt chuyến bay sớm đi Leh (mình ghé Bangalore để thăm bạn, nên đừng hỏi sao đi như chó chạy nha, hihi).

Ngày 4 (Thứ 7, 05/10): New Delhi- Leh (bay)
Hẹn gặp nhau tại sân bay New Delhi, bắt chuyến bay đi Leh (chuyến bay 08:35-09:55 của GoAir), giá vé hiện là 42,27 USD. Tới Leh nhận phòng, nghỉ ngơi, tham quan nhẹ nhàng lòng vòng cho quen với độ cao.

Ngày 5 (CN, 06/10): Leh
Thăm quan các điểm lòng vòng Leh: Shani stupa, Leh palace , Hall of fame, Hemis Gompa, & Leh bazaar…

Ngày 6 (T2, 07/10): Leh – Pangong Lake (165km)
Đi thăm hồ Pangong (ở độ cao 14,370 ft), trên đường sẽ dừng tham quan tại đèo Chang la (17,800 ft ). Đây là điểm tham quan nổi tiếng và không thể bỏ qua. Ngắm cảnh hồ nguyên buổi chiều, nghỉ đêm tại nhà nghỉ gần hồ.

Ngày 7 (T3, 08/10): Pangong lake - Leh- Khardung la Top (K-Top) –Nubra Valley (135km)
Ăn sáng, ngắm hồ buổi sáng. Lên đường đi đèo Khardung la (đường chạy xe cao nhất thế giới). Trước đây, Khardung la là một trong những ngọn đèo quan trọng nhất trong giao thương khu vực Trung Á. Dừng trên đèo, ngắm phong cảnh hùng vĩ của dãy núi Ladakh. Đến thung lũng Nubra, thăm quan và nghỉ đêm tại đây.

Ngày 8 (T4, 09/10): Nubra valley - Leh (135km)
Ăn sáng, thăm quan Diskit monastery, sau đó đi xe về Leh. Buổi chiều tham quan, mua sắm tại Leh.

Ngày 9 (T5, 10/10): Leh - Kargil (212km)
Ăn sáng, di chuyển đến Kargil. Trên đường đi sẽ thăm quan các điểm Fotu La, Lamayuru monastery, magnetic hill… Đến Kargil thăm quan war memorial, nghỉ đêm

Ngày 10 (T6, 11/10) Kargil – Srinagar (220km)
Trên đường đi sẽ ghé các điểm Sonmarg (90km from Srinagar), Drass (dừng ăn trưa). Đến Srinagar nhận phòng, tham quan hồ Dal, nhà thuyền Kashmir và các điểm khác)

Ngày 11 (T7, 12/10): Srinagar – New Delhi (bay)
Bay về New Delhi, chuyến bay 16:45-18:15 của hãng Air Asia (giá vé hiện nay khoảng 1,4tr. Hoặc bạn có thể book bất cứ chuyến nào khác nếu muốn). Buổi chiều tham quan TP và tối ngủ lại Delhi.

Ngày 12 (CN, 13/10): New Delhi (nếu có thời gian sẽ đi thăm Taj Mahal, đi về trong ngày). Ai bay về để đi làm hôm sau thì về.

Ngày 13 (T2, 14/10): New Delhi. Tối bay về KUL (chuyến bay 01:00-06:25 của AA)

Ngày 14 (T3, 15/10): Bay về SG

Nói thêm: Mình là nam, tính tình thoải mái, dễ chịu. Thường đi 1 mình, chuyến này muốn lập nhóm đi cho vui. Hiện nhóm đã có 6 bạn (có 2 nữ), mình chỉ nhận tối đa 10 bạn thôi ạ (vì mình sợ đông quá sẽ khó thống nhất. Với lại nếu có 6 bạn thì thuê xe 7 chỗ, 10 bạn thì thuê xe 10 chỗ là vừa vặn).

Tặng các bạn hình ảnh từ bộ phim nổi tiếng của điện ảnh Ấn Độ “3 chàng ngốc” (3 idiots) quay tại Ladakh.

Last edited:
Có bạn đề nghị mình điều chỉnh lại lịch trình để thời gian cho chuyến Ladakh nằm gọn vào 1 tuần và 2 cuối tuần. Mình chưa book vé New Delhi – Leh nên điều chỉnh được. Cũng không có gì nhiều, mình đẩy Leh lên trước, tham quan New Delhi sau, cụ thể như sau:

Day 1 (T4, 2/10): Bay Saigon – Bangkok - Chennai thứ 4, ngày 2/10. Đến Chennai lúc 00:25 rạng sáng ngày 3/10. Ngủ lại sân bay
Day 2 (T5, 3/10): tham quan TP Chennai.
Day 3 (T6, 4/10): tiếp tục tham quan TP Chennai, đến trưa lên tàu (hoặc bus) sang Bangalore (trung tâm IT của Châu Á). Nghỉ đêm tại nhà của bạn mình.
Day 4 (T7, 5/10): Bay New Dehli. Nối chuyến bay đi Leh luôn. (phần tham quan New Delhi chuyển sang sau khi hoàn thành chuyến Leh. Bắt đầu 8 ngày khám phá Ladakh. Lịch trình dự kiến 8 ngày này các bạn có thể tham khảo tại: https://www.travelogyindia.com/leh-ladakh/8-days-leh-ladakh-tour.html#travelFormDiv
Day 11 (T7, 12/10). Bay về New Dehli. Tham quan New Delhi.
Day 12-13 (13-14/10): tiếp tục tham quan New Delhi. Có thời gian sẽ bắt bus đi Agra, thăm quan đền Taj Mahal.
Day 14 (15/10): Bay về Saigon (qua Bangkok hoặc Kuala Lumpur, tùy bạn chọn. Mình nối chuyến tại KL).

Như vậy bạn nào chỉ muốn đi Ladakh thôi thì hoàn toàn có thể gói gọn chuyến đi trong 9 ngày (từ 5/10 đến 13/10), bao gồm 5 ngày làm việc và 2 ngày thứ 7, 2 ngày chủ nhật. Chúng mình sẽ hẹn nhau tại New Delhi sáng thứ 7 (5/10) các bạn nhé.

Về chuyến bay New Delhi - Leh:
Mình rất muốn đi bằng bus, về máy bay (dù vé máy bay chặng về đắt hơn gấp đôi so với chặng đi). Tuy nhiên, đi bus sẽ có cơ hội ngắm cảnh nhiều hơn, có 1 đêm nghỉ dọc đường (tại thị trấn lưng chừng đồi Keylong hoặc Manali) cũng sẽ thú vị, hoặc nếu muốn thì chúng ta có thể ghé bất cứ điểm nào mình thích rồi bắt bus chuyến sau đi tiếp. Thêm thông tin về xe bus: https://www.tripoto.com/trip/new-de...-hrtc/photos/a710632d69c7bba888b520917f4f93e7

Về số lượng thành viên: Hiện nay mới có thêm 3 bạn có ý định tham gia chuyến này (và chỉ có 1 mình mình là chắc chắn 100%), trong đó có 1 bạn nữ nên mình muốn tìm thêm 1 nữ để thuận tiện hơn cho bạn ấy. Mình dự định nhóm chỉ khoảng 6 người trở lại thôi, nếu bạn nào quyết tâm đi thì gia nhập nhóm nhé. Cậu bạn Ấn Độ của mình cũng muốn đi nhưng không thể confirm ngay bây giờ được, nếu bạn ấy đi cùng thì sẽ dễ dàng hơn trong việc giao tiếp, tìm kiếm thông tin.

Bạn nào có hứng thú thì trả lời ở topic này hoặc nhắn tin riêng cho mình. Chúng mình sẽ tạo nhóm trên Viber để bàn bạc cụ thể hơn nhé.
Thân mến.

Có bạn đề nghị mình điều chỉnh lại lịch trình để thời gian cho chuyến Ladakh nằm gọn vào 1 tuần và 2 cuối tuần. Mình chưa book vé New Delhi – Leh nên điều chỉnh được. Cũng không có gì nhiều, mình đẩy Leh lên trước, tham quan New Delhi sau, cụ thể như sau:

Day 1 (T4, 2/10): Bay Saigon – Bangkok - Chennai thứ 4, ngày 2/10. Đến Chennai lúc 00:25 rạng sáng ngày 3/10. Ngủ lại sân bay
Day 3 (T6, 4/10): tiếp tục tham quan TP Chennai, đến trưa lên tàu (hoặc bus) sang Bangalore (trung tâm IT của Châu Á). Nghỉ đêm tại nhà của bạn mình.
Day 4 (T7, 5/10): Bay New Dehli. Nối chuyến bay đi Leh luôn. (phần tham quan New Delhi chuyển sang sau khi hoàn thành chuyến Leh. Bắt đầu 8 ngày khám phá Ladakh. Lịch trình dự kiến 8 ngày này các bạn có thể tham khảo tại: https://www.travelogyindia.com/leh-ladakh/8-days-leh-ladakh-tour.html#travelFormDiv
Day 12-13 (13-14/10): tiếp tục tham quan New Delhi. Có thời gian sẽ bắt bus đi Agra, thăm quan đền Taj Mahal.
Day 14 (15/10): Bay về Saigon (qua Bangkok hoặc Kuala Lumpur, tùy bạn chọn. Mình nối chuyến tại KL).

Như vậy bạn nào chỉ muốn đi Ladakh thôi thì hoàn toàn có thể gói gọn chuyến đi trong 9 ngày (từ 5/10 đến 13/10), bao gồm 5 ngày làm việc và 2 ngày thứ 7, 2 ngày chủ nhật. Chúng mình sẽ hẹn nhau tại New Delhi sáng thứ 7 (5/10) các bạn nhé.

Mình rất muốn đi bằng bus, về máy bay (dù vé máy bay chặng về đắt hơn gấp đôi so với chặng đi). Tuy nhiên, đi bus sẽ có cơ hội ngắm cảnh nhiều hơn, có 1 đêm nghỉ dọc đường (tại thị trấn lưng chừng đồi Keylong hoặc Manali) cũng sẽ thú vị, hoặc nếu muốn thì chúng ta có thể ghé bất cứ điểm nào mình thích rồi bắt bus chuyến sau đi tiếp. Thêm thông tin về xe bus: https://www.tripoto.com/trip/new-de...-hrtc/photos/a710632d69c7bba888b520917f4f93e7

Về số lượng thành viên: Hiện nay mới có thêm 3 bạn có ý định tham gia chuyến này (và chỉ có 1 mình mình là chắc chắn 100%), trong đó có 1 bạn nữ nên mình muốn tìm thêm 1 nữ để thuận tiện hơn cho bạn ấy. Mình dự định nhóm chỉ khoảng 6 người trở lại thôi, nếu bạn nào quyết tâm đi thì gia nhập nhóm nhé. Cậu bạn Ấn Độ của mình cũng muốn đi nhưng không thể confirm ngay bây giờ được, nếu bạn ấy đi cùng thì sẽ dễ dàng hơn trong việc giao tiếp, tìm kiếm thông tin.

Bạn nào có hứng thú thì trả lời ở topic này hoặc nhắn tin riêng cho mình. Chúng mình sẽ tạo nhóm trên Viber để bàn bạc cụ thể hơn nhé.
Thân mến.
Ban oi co the cho minh xin contact de lien he ko ah . Thanks

cho mình contact nhé
Ban oi co the cho minh xin contact de lien he ko ah . Thanks

Thân mến.
cho mình contact bạn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back