What's new

Tìm 01 bạn đồng hành đi Burma tháng 10/2014

Chào mọi người,

Mình là Tồn, 25 tuổi. Sắp tới mình sẽ đi bụi ở Burma (Miến Điện - Myanmar). Mình thì chưa đi Burma bao giờ cả, đây là lần đầu tiên luôn! Những chuyến đi của mình đa phần đều ngẫu hứng, ngắn ngày và bụi nhất có thể. Một chuyến đi ưa thích của mình là ít người (một mình cũng tốt), va chạm với cuộc sống của nơi mình đến, không cao sang, bình dân, mỗi khoảnh khắc trong chuyến đi đều đáng quý.

Kế hoạch của mình như sau:

2/10/2014:
HCMC - BKK: 9:35pm - 11:10 pm (Ngủ đêm tại DMK)

3/10/2014:
DMK - Mandalay: 10:50 am - 12:15pm
Chơi một ngày tại Mandalay

Đêm ngày 4/10/2014:
Bus đêm từ Mandalay đi Yangoon

Chơi tại Yangoon đến 6/10/2014

06/10/2014:

Yangoon - DMK: 8:30am - 10:15am
DMK - TSN: 7:40 pm - 9:05 pm

Do chặng đi cũng lắc nhắc và cũng di chuyển hơi nhiều, nên mình cũng muốn có bạn đồng hành. Bạn nào thấy thích hoặc hợp tính muốn đi chung thì đi với mình nhé. Mình chỉ mời thêm một bạn nữa đi thôi, thành ra là hai người. Hic, hy vọng là có được phượt tử nào cũng có cùng sở thích đi bụi đơn côi như mình. Có gì cứ pm lại rồi cùng bàn bạc nhe mọi người.

Và các phượt tử giàu kinh nghiệm cũng cho mình hỏi về plan của mình, mình định đi luôn Bagan thì có đủ để hít khí trời Bagan không mọi người? Với lại bus đêm từ Mandalay đi Yangoon thì mình bắt xe của hãng nào và thời gian di chuyển là bao lâu ạ?

@Tonphan!
Mình cũng đã đi Myanmar hồi đầu năm,xin chia sẻ với bạn 1 vài ý
Mandalay khá lớn phải dành 2 ngày mới khám phá hết,ngày đầu tiên ít thời gian bạn nên đến những điểm ở thành phố Mandalay như tu viện,đại học phật giáo,ngắm hoàng hôn ở đồi Mandalay.Ngày thứ 2 đi những điểm ở xa hơn cách Mandalay khoảng 60km như Sagaing...tối cùng ngày bắt xe bus về Bagan
Ngày 3 ở Bagan,bạn đến ngắm bình minh ở Bagan tuyệt đẹp,tham quan các chùa trong ngày,tối lên xe về Yangon
Ngày 4,tham quan Yangon,thú thật Yangon phát triển thua xa Mandalay về nhiều mặt,Mandalay phát triển chậm hơn Sài Gòn khoảng 5 năm nhưng Yangon chậm hơn khoảng 20 năm,các đường phố và những tòa nhà rất cũ kỹ và chỉ nên tham quan chùa swadegon và một vài ngôi chùa khác nên dành 1 ngày cho Yangon là đủ.
Vài ý chia sẻ cùng bạn.

Vậy mà mình lại thích cái chậm hơn khoảng 20 năm đó bạn ah.....bởi nếu tìm đến 1 đất nc hiện đại chắc chắn mình đã k chọn Myanmar (2014)

@Tonphan!
Mình cũng đã đi Myanmar hồi đầu năm,xin chia sẻ với bạn 1 vài ý
Mandalay khá lớn phải dành 2 ngày mới khám phá hết,ngày đầu tiên ít thời gian bạn nên đến những điểm ở thành phố Mandalay như tu viện,đại học phật giáo,ngắm hoàng hôn ở đồi Mandalay.Ngày thứ 2 đi những điểm ở xa hơn cách Mandalay khoảng 60km như Sagaing...tối cùng ngày bắt xe bus về Bagan
Ngày 3 ở Bagan,bạn đến ngắm bình minh ở Bagan tuyệt đẹp,tham quan các chùa trong ngày,tối lên xe về Yangon
Ngày 4,tham quan Yangon,thú thật Yangon phát triển thua xa Mandalay về nhiều mặt,Mandalay phát triển chậm hơn Sài Gòn khoảng 5 năm nhưng Yangon chậm hơn khoảng 20 năm,các đường phố và những tòa nhà rất cũ kỹ và chỉ nên tham quan chùa swadegon và một vài ngôi chùa khác nên dành 1 ngày cho Yangon là đủ.
Vài ý chia sẻ cùng bạn.

Cám ơn bạn nhé. Vậy là mình chỉ cần ở lại Bagan một ngày thôi hả?

Mình cũng thích những nơi chưa phát triển, 20 năm, 30 năm có là vấn đề gì đâu. Con người nơi đó, cuộc sống nơi đó là lý do khiến mình muốn khám phá.

To: tonphan
Bạn có thể tham khảo topic này mình thấy khá đầy đủ https://www.phuot.vn/threads/137708-%C4%90i-b%E1%BB%A5i-Cambodia-Thailand-Myanmar-11-ng%C3%A0y-v%C3%A0-400USD/page3

Còn về ks mình sugguest cái Chan Myae Guesthouse nhé 12 usd/giường bao gồm ăn sáng nhân viên cực kỳ thân thiện từ đây có thể đi ra yangon railway station, sule, scott market và gần trạm xe bus 43, 51 để đi đến sân bay và aung highway bus station

http://www.tripadvisor.com/Hotel_Review-g294191-d2492544-Reviews-Chan_Myae_Guesthouse-Yangon_Rangoon_Yangon_Region.html#LIGHTBOXVIEW

Chan Myae Guest House

Email: [email protected]
Phone: +95-1-255860 , 255870

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,598
190,146
Latest member
sportifiles
Back