What's new

[Chưa chốt đoàn] Tìm bạn đồng hành đi Balkans (Châu Âu) T6/2020

Số là mình có plan đi Châu Âu vùng Balkans tháng 6 này. Vùng Balkans vốn nẻo khách du lịch (may quá), thiên nhiên thì tươi đẹp, giá cả cũng dễ chịu hơn chút. Kiến trúc và văn hóa cũng có nhiều điểm khác biệt. Túm lại là mình thích thì mình đi ^^. Lịch trình dự kiến như sau (sẽ thay đổi ngày khởi hành/lịch trình đôi chút tùy giá vé máy bay):

2/6: Hanoi - Amsterdam
3-5/6: Belgrade (Serbia) (bay chặng Ams-Belgrade)
6-8/6: Skopje (Macedonia), day trip to Matka canyon
9-10/6: Ohrid (Macedonia)
11-13/6: Saranda (Albania), day trips to Gjirokastra, Blue eye (syri i kalter)
14-16/6: Corfu (Greece)
17/6: Corfu - Saranda - Tirana (Albania) (đến Shkoder xa quá nên dừng tạm ở đây nghỉ)
18-19/6: Shkoder (Albania)
20-23/6: Kotor (Montenegro), day trips to Budva, Herceg Novi, Perast
24-25/6: Dubrovnik (Croatia)
26/6: Day trip to Mostar (Bosnia & Hezegovina)
27/6: Dubrovnik - Amsterdam (bay)

Note: Bay đến và về từ Amsterdam vì từ đây có nhiều chuyến bay rẻ đến vùng Balkans và cũng để tiện xin visa. Croatia đi ít và không có Slovenia vì mình đã đi rồi. Rumani, Bulgaria vì đành để dịp khác vì không nhồi nhét quá được. Di chuyển giữa các nước chỉ có xe bus, thời gian di chuyển thì tùy, tầm từ 3-7 tiếng. Các nước Balkans dĩ nhiên nghèo hơn các nước khác ở Châu Âu --> đi vùng này ko thấy Châu Âu hoa lệ đâu, chỉ có thiên nhiên và con người bình dị thui ;)

Team hiện có 3 người. Để giảm chi phí, tiện đi lại, thuê chỗ ở nên dự kiến tìm thêm 1-3 bạn đồng hành nữa. Mình cũng không hy vọng bạn đi cả tháng cùng, có thể là cùng chặng nào đó là ok. Mình không đi kiểu sang chảnh, cũng không kiểu đày ải, tầm trung kiểu chỗ nào khôn ra thì tiết kiệm, chỗ nào cần hoang phí thì hoang.

Bạn nào có hứng thú pm mình nhá ^^ Fb: basilisk.8x. Email của anh Google: ngantran.hsph@...

Chi phí dự tính ntn bạn
Tính nhanh và xông xênh thì: Ở 20e x 30 = 600, bay 2 chặng nội địa 150, đi lại giữa các nước 200, ăn 650, máy bay từ VN 700. Tổng = 2300e ~ 60tr
Thực tế chắc thấp hơn vì năm ngoái mình đi 1 tháng có gồm cả Bắc Âu+ Thụy Sĩ, toàn chỗ đắt lè thì cũng chỉ hết tầm đó.

Vé sang đi hãng nào mà rẻ thế bạn? Mình sao tìm toàn trên dưới $1k. Mình cũng định đi Balkans nhưng tận 23/6 mới đi được (từ Amsterdam) và chỉ đi được cỡ 10 - 12 ngày, định đi Slovenia - Croatia và từ Croatia đi day trip tới Bosnia và Montenegro

Vé sang đi hãng nào mà rẻ thế bạn? Mình sao tìm toàn trên dưới $1k. Mình cũng định đi Balkans nhưng tận 23/6 mới đi được (từ Amsterdam) và chỉ đi được cỡ 10 - 12 ngày, định đi Slovenia - Croatia và từ Croatia đi day trip tới Bosnia và Montenegro
Vé từ cuối T6 trở đi là đắt lên đó bạn. Nếu bạn đi trong tháng 6 thì AirFrance vé đang chỉ tầm 15tr thôi. Mà ở trên mình tính là eur chứ ko phải $ đâu nha ^^ Slovenia và Croatia thực ra mình đều đi rồi, 10-12 ngày thì bạn đá thêm Montenegro được đó. Slovenia thì Ljubljana, Bled, Vintgar gorge, Bohinj lake (2 cái sau mình còn thích hơn Bled). Croatia thì đừng bỏ Plitvice National Park nha :)

Vé từ cuối T6 trở đi là đắt lên đó bạn. Nếu bạn đi trong tháng 6 thì AirFrance vé đang chỉ tầm 15tr thôi. Mà ở trên mình tính là eur chứ ko phải $ đâu nha ^^ Slovenia và Croatia thực ra mình đều đi rồi, 10-12 ngày thì bạn đá thêm Montenegro được đó. Slovenia thì Ljubljana, Bled, Vintgar gorge, Bohinj lake (2 cái sau mình còn thích hơn Bled). Croatia thì đừng bỏ Plitvice National Park nha :)
Mình rời HN tính đi 13/6 đó, mà ko có thấy rẻ, tầm đó cũng mới đi được nhưng phải làm một số công việc, tới 23/6 mới rảnh để bay qua Slovenia rồi từ đó đi chỗ khác. Mình ko thích chạy long xòng xọc nên tính ở Ljui... (gì đó quên cách đánh vần rồi) 3 đêm, Zagreb 1 đêm, Split 3 đêm và Dubrovnik 4 đêm nhưng sẽ có đi trong ngày sang các nước xung quanh đó. 4/7 muộn nhất mình phải quay lại Pháp rồi. Liệu có chung đoạn nào thì gặp nhau cũng vui :D

Mình cũng dự định đi mấy nước châu Âu + Balkan (trừ Hy Lạp) vào tháng 5 và tháng 6 nhưng mình phải quay lại Đức trước 18/6. Nếu bạn theo lịch trình như thế này mà tình cờ mình ở Macedonia và Albania thì bọn mình có thể đi chung.

Mình cũng dự định đi mấy nước châu Âu + Balkan (trừ Hy Lạp) vào tháng 5 và tháng 6 nhưng mình phải quay lại Đức trước 18/6. Nếu bạn theo lịch trình như thế này mà tình cờ mình ở Macedonia và Albania thì bọn mình có thể đi chung.
Ok la, nếu trùng lịch thì tụ nhau cafe ngắm cảnh ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back