What's new

[Hỏi đáp] Tìm bạn đồng hành đi Canada & USA tháng 4/2010

Oh hóa ra Gái Già là bạn của Em Già :D Thôi được rồi, để anh sẽ cố tìm cho một phi công trẻ trợ giúp theo đúng như nguyện vọng (c)

Đi lang thang ở Bắc Mỹ này trừ khi từ bờ Tây qua bờ Đông và ngược lại, còn thì cứ lái xe thong thả là sướng nhất, vừa chủ động, vừa xem được nhiều, xăng dầu lại rẻ và đường xá rộng rãi hơn bên châu Âu, motel thì dọc đường đâu cũng có .

Nhưng nếu định đi bên bờ Đông này thì mua vé xe bus rẻ và tiện lợi hơn đi tàu, lúc nào khoảng cách tương đối xa thì đi máy bay, có thể mua vé bus sớm ở đây với giá 1$/ chặng dài www.megabus.com hoặc check giá cả và tuyến đường khắp Bắc Mỹ của hãng Chó Ngao .

Vô cùng cám ơn anh Anh Già... nếu mà có được phi công trẻ nào trợ giúp thì Gái Già hóa thành Gái Trẻ luôn he he he.
Em bay từ DC sang Sans Fran và định nếu có ai đồng hành thì mới lái xe, thân gái 1 mình lái xe ... phí quá ;)
Bên bờ Đông thì có vài người đồng hành nên tụi em lái xe đi luôn qua Toronto, Montreal và Quebec.
Hi vọng trời thương có bạn nào join cùng ở bờ Tây đi cho có bạn :)

Lần trước mình đi train đoạn đường LA - Sanfran đấy, mua trước trên mạng cũng ko đắt lắm, na ná vé máy bay.

Nhưng gọi là train thì cũng vẫn bị 1 đoạn đi bus, được cái cty xe lửa chịu trách nhiệm chuyển đồ, mình chỉ phải chạy từ tàu ra bus, rồi đoạn sau lại từ bus về tàu, ko hiểu có phải do cái đoạn sửa đường hay lúc nào cũng phải chuyển qua chuyển lại vậy.

Cũng có đoạn chạy sát biển, cũng đẹp, nhưng cũng vậy vậy thôi, chắc chưa phải đoạn biển đẹp, nên cũng đẹp nhưng ko đủ sửng sốt, hihi

Hồi đó mình cũng lang thang 1 mình (chưa quen Anh Già :))), ngồi tàu thấy dài lê thê.

San Francisco rất đẹp, mình thích lắm, cứ mơ mộng mua 1 cái nhà giống trong phim Nếu em chỉ là gì gì từ truyện của anh Mac Levi ;)

@ AG xem thế nào cử tài tử Chánh Tín tháp tùng bạn Mây (c)

@baxu: mình nghe nói đi tàu không thú vị bằng đi xe qua cái đoạn đường chạy sát biển... nghe baxu kể ngồi tàu 1 mình dài lê thê đã thấy "ông mê" rồi he he
Hôm nào trúng số rủ nhau qua đó mua nhà hén ;)

Tài tử Chánh Tín nào zậy ??? Hồi hộp quá... anh Già giúp em cái đi... pờ liz !

Các bác có kinh nghiệm vui lòng chỉ dẫn nếu bay từ DC (Washington DC) đến Sans FR rồi đi bằng gì tiện lợi nhất về Los ? Nếu lỡ không có bạn đồng hành thì thân gái 1 mình lặn lội không dám tự thuê xe lái thì bus hay train là tiện nhất ?
Vô cùng cảm tạ nếu có ai trả lời théc méc giùm (wait)

Bạn nói "thuận tiện" nhất thì mình khuyên nên đi xe bus. Nhanh, gọn đi từ trung tâm đến trung tâm (không cần airport transit). Rẻ nhất & uy tín là Xe Đò Hoàng, $45/ow từ SF đi LA/OC

http://www.xedohoang.com/index.php?option=com_content&task=view&id=2&Itemid=2

Đi xe bus thì không thể xem được cảnh đẹp phía ven biển mà chỉ là ruộng rau/trái cây & chuồng bò thôi. Ngược lại hành trình đi phía bên trong bằng đường I-5 nhanh hơn một nửa so với Route-1 hoặc I-101.

Còn nếu bạn thích ngắm cảnh thì thuê xe tự lái theo đường số 1 hoặc 101, tính toán cho kỹ đoạn nào đi Route 1, đoạn nào rẽ qua I-101. Đi đường này thì không thể đến LA nhanh được vì đường xa hơn mà tốc độ cho phép cũng không bằng bên I-5, thêm đường đèo ngoằn ngòeo và hẹp nữa nên sẽ rất lâu. Tốt nhất đã thích ngắm cảnh thì nên dừng lại nghỉ đêm dọc đường để thưởng thức cho hết. Đoạn từ SF đến Big Sur cũng đã đáng 1 ngày rong ruổi rồi đó.

Ngược lại thuê xe tự lái thì giá sẽ rất đắt nếu bạn thuê 1 chiều (trả xe ở LA) và tiền phí bảo hiểm (xe & 3rd party) cũng sẽ cao nếu bạn không có sẵn bảo hiểm ở Mỹ.

@Linh Thuý: cám ơn bạn cho thông tin về xe bus và phân tích đoạn đường đi.
Mình tính toán thấy đi 1 mình thuê xe tự lái khá cao nên quyết định đi xe bus vậy. Để lần sau nếu rủ thêm được vài người thì sẽ lái đoạn đường SF đến Big Sur

"Gái già" ham zui tìm bạn đồng hành đi Canada (Toronto / Montreal / Quebec) và USA (Sans Francisco / Los Angeles / Phoenix) từ ngày 8 - 25 / 04 /2010.

Các bác có kinh nghiệm vui lòng chỉ dẫn nếu bay từ DC (Washington DC) đến Sans FR rồi đi bằng gì tiện lợi nhất về Los ? Nếu lỡ không có bạn đồng hành thì thân gái 1 mình lặn lội không dám tự thuê xe lái thì bus hay train là tiện nhất ?
Vô cùng cảm tạ nếu có ai trả lời théc méc giùm (wait)

trời, tưởng bạn ở Toronto vào ngày 1 (+- 3 ngày) tháng 4 2010 thì tui còn ké đi chung cho vui

trục SF/LA tui vừa đi về (hạ cánh hôm 24 Jan mỏi gối chân chồn rồi) nên nắm khá rõ.

Sans FR rồi đi bằng gì tiện lợi nhất về Los ? -> lúc tui book YEG-EWR-JFK-LAX-SFO-YEG so với YEG-NYC-YEG (transit tại LAX) thấy có chênh nhau 50 đô (550 vs 600), tức là trục LAX-SFO chỉ có 50 đô cho nên tui đi máy bay cho khỏe, kiếm tí mileage plus chơi.

Nếu lỡ không có bạn đồng hành thì thân gái 1 mình lặn lội không dám tự thuê xe lái thì bus hay train là tiện nhất ?

train thì mắc nhưng an toàn hơn, trong khi greyhound thì mấy chỗ trạm của nó hơi bị ghetto, nhất là vào buổi tối, tối nhất đi greyhound book làm sao đi đến nơi trời còn sáng sủa là tốt nhất. Dù vậy tui đi greyhound thấy chị em phụ nữ đi solo ầm ầm.

chú ý là Oakland thủ phủ của bọn da đen, tỷ lệ tội ác cao chắc cũng top 10 nước Mỹ, tốt nhất An-Nam ta nên tránh xa khu này ra.

-------------------------------------------------------------

Ở SF thì phương tiện công cộng khá tốt, khỏi cần xe cũng được, nhưng ở LA/SD thì :T , ngồi trên bus đi từ A-B 90m-120m là chuyện thường

---------------------------------------------------------------

ở LA thì tui đi lịch trình này, bạn tham khảo nếu thích thì múc luôn

day 1 - sáng - UCLA (đến đây tiện mua vé Universal Studios ở chỗ tix office của trường, chỉ có $50 so với $70 thông thường, tiết kiệm 20 xu) , dân đen mua thoải mái không check ID gì ráo - tham quan ngắm nghía trường công số 2 tại Mỹ rồi đón xe số 2 đi Hollywood (dừng ở Santa Monica - Highland thì phải), đi bộ vài block lên ăn hotdog chỗ pink ăn trưa nhẹ ở đây, sau đó đi bộ 1 block lên Hollywood Blvd vs Highland Blvd xem đại lộ ngôi sao, Walk of Fame, Kodak Threatrer, từ đây nghía được chữ Hollywood trắng thì zoom vào rồi xúc luôn khỏi lằng nhằng, ở đây có mấy shop Gucci LV đủ cả thích thì mua vài valy vê nhà dùng dần, sau đó tùy thời gian lên bus đi nghía Sunset Blvd/Bevery Hills cũng được, còn không thấy mặt trời sắp lặn thì đón bus 704 tại Santa Monica Blvd đi West ra chỗ Santa Monica Beach, có cái Santa Monica Pier là điểm kết thúc của Route66, đi dạo quanh bãi biển ngắm Cali Sunset cũng là 1 cái thú, biển lạnh không tắm được.

Tối thì tại đây nó có quây lại 1 khu chợ đêm khoảng 3 blocks đi bộ cấm xe, ăn linh tinh ở đây có đủ món đủ shop Abercrombie H&M etc này nọ dạo đêm cũng thú, khoảng 9 giờ đi xe số 8 về

nếu máu nữa xe số 8 nó dừng tại Santa Monica - West Hollywood có 1 dọc bar biếc nightclub cho dân LA đi nhảy nhót thâu đêm tại đây, nữ vào free no cover anh em thì 20$ thì phải vào ngày cuối tuần :T , chơi đây đến 2-3am rồi về cũng được :D

day 2- Universal studios - sau 6-7 tiếng ngủ 9am là xong xuôi, 10am đến nơi là vừa, nó cũng nhiều trò nên đến sớm xếp hàng rồi này nọ, 5pm đóng cửa rồi. sắp xếp thời gian hợp lý là vừa đủ chơi. nêu chưa đi cái này thì đi cũng hay, đi rồi thì thui

chơi xong lúc 5pm thì đi dọc cái strip Citywalk lang thang 1-2 tiếng cũng được, xực phàm ở đây luôn nếu thích, không thôi về nhà ăn mì gói tắm rửa nghỉ ngơi cho khỏe

day 3 - sáng mò lên The Getty Center là 1 bảo tàng nghệ thuật có 1 số tác phẩm quý giá đắt tiền của anh Vincent van Gogh. chiều tối nếu hâm mộ LA Lakers thì đi xem mấy anh to đen hôi chơi bóng rổ cho biết, đội này trùm NBA đó. Còn mê sushi ăn uống thì có thể thử qua All you can eat sushi, khoảng 20 đô 1 người, đi cả ngày bụng đói chắc ăn dữ mà

Tối nếu máu + cuối tuần thì mò lên Hollywood rồi vào Circus Disco hoặc Avalon nhảy nhót tí cho khỏe người giảm béo (wait), cho biết cái nightlife , cuộc sống về đêm tại LA sôi động như thế nào. LA, SF, Chicago và NY là những thành phố có cuộc sống về đêm (nightlife) vibrant, mãnh liệt, sôi động nhất quả đất. 4am đóng cửa, muốn nữa phải đi mấy chỗ afterhour, có khi mở đến trưa (NT)=))

à quên có tip này nữa là nếu chỗ bạn ở ngay khi Hollywood như tui ở USA Hostels (location = 10/10, cách Hollywood Blvd có vài bước chân, có điều cái này party hostel chúng nó đi party từ thứ 5 đến CN nên khá ồn ào, mình đú theo được cái pubcrawl friday and sat mà mấy đứa UK nó đi cả 4 đêm pó tay) thì khi chọn vé greyhound đi SF chọn là HOLLywood - SF chứ đừng chọn LA-SF ngu như tui, phải mất công đội mưa ướt nhẹp đi bus về downtown LA rồi chuyển về trạm chính của greyhound tại LA, mất 2 tiếng T_T , trong khi greyhound có 1 trạm tại Hollywood luôn đi có 10 phút , 4 blocks chứ mấy :'( , Hollywood và LA nó tính là 2 thành phố khác nhau thì phải :(

Tới SF mà không ghé vào Monterey và Big Sur thì cũng hơi buồn. Từ phi trường SFO đi Monterey khoảng 2 tiếng. Bạn xem thử web site http://jrabold.net/bigsur/activ-pubt.htm có nhiều thông tin cho khu vực này. Nếu đi từ SF vào Monterey & Big sur mùa hè có xe bus bạn có thể download maps và xem thời gian xe bus hoạt động ra sao ở đây nhé http://www.mst.org/
Monterey & Big sur là một trong những điểm đẹp nhất của California . Đi dọc con đường này xuống phía nam LA phong cảnh núi & biển bắt mắt lắm, nếu lái xe đi thì tốt nhất như anh Già đề nghị vậy .

Đây là toàn bộ những tuyến đường xe điện của mst hoạt động ở mst, có lẽ bạn phải đi từ SF qua San Jose để lấy những tuyến đường này. Híc, đi sang Calif mà bỏ Monterey, Carmel, Point Lobos, Big sủ thì hơi bị tiếc
http://www.mst.org/routes/list.htm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back