What's new

Tìm bạn đồng hành đi Myanmar ngày 2/6-7/6/2014!

Đợt vừa rồi VNairlines bán vé rẻ, mình cũng theo các bạn trên này đặt vé đi Myanmar. Đọc 1 hồi và canh ngày, mình đặt hành trình từ 2/6 đến 7/6 theo mấy bạn lazzy và nguyenvutru, với suy nghĩ có nhiều người đi cùng chuyến thì chúng ta cùng kết hợp cho vui và tiết kiệm trong chi phí chung.

Tuy nhiên, do không nghiên cứu kỹ nên mình thấy rằng hành trình 6 ngày là hơi ít (8 ngày ok hơn), vì thế mình chỉ có thể sắp xếp đi Yangon, Bagan và Mandalay, bỏ qua Inle Lake. Và thêm 1 điều hơi ái ngại nữa là hành trình đi của mình trúng vào ngày giỗ bà nội chồng, do mình k để ý ngày âm lịch mà chỉ chọn ngày theo số đông. Vì vậy, mình cũng chưa chắc có làm công tác tư tưởng cho mẹ chồng ok làm cơm cũng giỗ trước rồi mình về làm cỗ mời mọi người sau được không.

Nhà mình cho cả con gái 5 tuổi đi cùng, cháu thích đi Khinh khí cầu nên mình có hỏi về tour đó, nhưng bạn Minthu có báo rằng mùa này không có.

Lịch trình dự kiến như sau:

Phương án 1:

Ngày 1: 02/6/2014, 06:10pm đến Yangon
09:00pm có mặt tại bến bus, bắt bus đi Bagan, khời hành 09:30pm, giá 16.000 kyat/người.
(Chuyến 08:00pm giá 20.000 kyat/người, nhưng sợ k kịp di chuyển)

Yangon high way bus station is a little far way from Yangon airport.
20:00 Pm Bus check in time is 19:30 Pm.
Can you calculate the time from Airport to Bus station in Yangon.

Other wise you can take Bus from Yangon to Bagan at 9:30 Pm or 21:30.
This Bus check in time is 21:00 at Yangon bus station.
Bus ticket price is 16,000 kyats per person ( included Gov tax).

Ngày 2, 3: 03-04/6/2014, sáng sớm 03/6 đến Bagan. Mình đã email nhờ bạn Minthu báo giá đón, đưa, giá như sau:

Bagan sightseeing
I can arrange sightseeing in Bagan.
You can available car and horse cart.
Car sightseeing price is 45,000 kyats from Airport to hotel and sightseeing until sunset.

Horse cart sightseeing price is 25,000 kyats from Hotel until sunset.
It will be break in the middle of the day.

Chỗ ăn uống thì qua đó chúng ta sẽ hỏi Minthu. Mình đã copy sẵn 1 số món nên thử ở Myanmar và cũng tìm hiểu giá cả cho đồ ăn khá rẻ.

Phòng nghỉ với dạng guest house thì tầm 20$/phòng, có thể nhờ Minthu đặt. Còn nếu cẩn thận hơn chút như mình có con nhỏ, mình sẽ đặt khách sạn tầm trên dưới 1 triệu/phòng (từ 600-1.200k, mình đã check trên agoda). Chúng ta sẽ phải trả cho 1 đêm ở đây thôi.

Tối 04/6/2014, chúng ta sẽ đi bus đi Mandalay chơi. Giá vé và giờ chạy như sau:
Bagan to Mandalay by night bus
Bus ETD from Bagan : 9:30 PM
Bus ETA to Mandalay : 4:00 Am
Bus tickets price : 8,000 kyats per person

Ngày 4: 05/6/2014, sáng sớm đến Mandalay, chơi ở Mandalay. Đặt phòng 1 đêm ở đây.
Chi phí cho ăn uống, khách sạn như trên.

Ngày 5: 06/6/2014: tham quan Mandalay tiếp. Tối bắt bus về Yangon.

Ngày 6: 07/6/2014: sáng về tới Yagon, dạo chơi ở thành phố.
Tối 9:10pm lên máy bay về Hanoi.

Phương án 2:

Từ Bagan, mình sẽ đi về Yangon, rồi đi Ngapali beach chơi, đây là bãi biển đẹp nhất Myanmar, nằm bên vịnh Bangal, biển Andaman. Vùng biển còn hoang sơ, chưa khai thác mấy.

Mình đang hỏi hãng hàng không Myanmar về giá vé, thời gian cho các chuyến bay từ Bagan đi Ngapali hoặc từ Yangon đi Ngapali rồi quay về.

Ở vùng biển này có 1 số khách sạn đóng cửa từ tháng 5 đến hết tháng 9, mùa bão.

Vậy nên mình cũng còn đang tìm hiểu.

Biển ở Myanmar hầu như những đoàn VN mình chẳng có ai đi cả. Mình chuyển hướng vậy vì nhà mình có bé con sợ lang thang bụi bặm, chùa chiền nhiều thì mệt nó (kể cả ông xã cũng hơi lười đi và ngắm, chỉ thích ăn chơi không thôi cho đỡ mệt). Hơn nữa, ở Mandalay cũng đắt giá nhất là cầu Ubein, còn lại thăm thú chùa chiền thì Yangon và Bagan cũng kha khá rồi.

Mình lập topic này để các bạn đã đặt vé cùng đợt với mình xem và chúng ta có thể lập 1 hội đi chung. Các bạn có thể tham khảo và cho ý kiến cho hành trình trên hộ mình nhé!

Cũng chỉ còn hơn 1 tháng thôi, mình mong sẽ có được sự đóng góp của các bạn trên diễn đàn và có thể kết nhóm với các bạn đã đặt vé với ngày đi như trên!

Last edited:
e có PM cho chị chủ topic và chị lazzy ở trên rồi nhưng để ghi lại cho chắc.. e "tự nhiên" có 1 tuần nghỉ và đang làm việc ở Singapore, ko biết các chị cho e đi chung được ko ạ hichic.. e vừa về VN thăm ba mẹ rồi nên giờ ko về nữa mà ở Sing k biết làm j hết ợ :(

Ah mà từ Sing có chuyến đi thẳng Mandalay luôn chị, em bay tới Mandalay rồi góp chung cơm với chị từ Mandalay trở đi nhé? sau đó e bay về Sing từ Yangon. Vì đêm đầu tiên chị tới Yangon sáng mai lại đi nên cũng k coi dc j nhỉ.

Ok em ạ, lịch trình cụ thể, từ book phòng, book vé mày bay chị đều post rất cụ thể ở trang 2 topic này. Vé bus Mandalay - Bagan chị cũng đã đặt xong rồi.

Em cứ xem, theo đc thì book nhé! Nhà chị có 3 ng lớn nên đi chung taxi thoải mái. Welcome em!

Lịch trình đã ấn định và vé máy bay, phòng khách sạn mình đã book như sau:

Ngày 1 - 2/6: bay HAN-RGN (VN 0957), 18:10 đến Rangon.
Bắt taxi vào thành phố, 7000-8000kyat/chuyến, ngủ 1 đêm tại 30th Corner Boutique Hostel. (book qua Agoda, giá từ 300nghìn đồng -1 triệu đồng/phòng)

Ngày 2 - 3/6: bay Rangon - Mandalay (Y775) của hãng Golden Myanmar Airlines, 6:15am - 7:25am, giá $US46/ng, nếu mua thêm hành lý là $US8/20kg hành lý.
Chơi Mandalay 1 ngày. Có thể thuê oto đi chơi cả ngày, rồi chiều đưa mình ra bến xe luôn. Giá khoảng 25.000-30.000 kyat/ngày.
5:00pm: bắt xe đi Bagan từ bến xe Shwemanthu. Giá vé 9000kyat/người.
Khoảng 10:00 - 11:00pm, đến Bagan.
Check in khách sạn Bagan Thiripyitsaya Sanctuary Resort tại Bagan. (book qua Agoda, giá khoảng hơn 1triệu đồng/phòng)

Ngày 3 - 4/6: Chơi 1 ngày tại Bagan, tối ngủ tại Bagan, ks như trên.

Ngày 4 - 5/6: Sáng bay từ Bagan đi Inle lake (Naung U - Heho: Y5641 8:15am - 8:55am), mua vé hãng hàng không Golden Myanmar Airlines, giá $US40/người, bao gồm cả hành lý).
Đến Heho đi taxi đến khách sạn: Paramount Inle Resort (đặt qua Agoda, giá khoảng hơn 1triệu đồng/phòng)
Chơi ở Inle hết ngày 5/6.

Ngày 5 - 6/6: Sáng bay về Yangon, 9:45am - 11:10am, K7-223, đặt của Air KBZ, $US 75/người, cả phí vào chắc khoảng trên dưới $US100, email xác nhận và sẽ nhận vé đi đến Yangon vào ngày 2/6 tại sân bay Yangon.
Ngày 6/6 chơi và ngủ tại Yangon. Khách sạn New Yangon Hotel (đặt qua Agoda, giá khoảng hơn 1triệu đồng/phòng).

Ngày 6 - 7/6: chơi tiếp tại Yangon, chiều bay về Hanoi, VN 0956, 19:10pm - 21:30pm.

Bạn có nhiều thời gian ở Yangon nhỉ, bạn cần hướng dẫn viên ko, mình và nhóm người Việt tình nguyện hướng dẫn các bạn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back