What's new

Tìm bạn đồng hành Sapa - Hà Giang - Cao Bằng (12/03-18/03/2017)

Hi mọi người, tình hình là sao bao ngày ngồi văn phòng nên tự nhiên bị cuồng chân. Mình lập plan này nếu có điều gì chưa hợp lí mọi người cho mình ý kiến với nha.

NGÀY 1: HÀ NỘI – LÀO CAI
Bay từ TPHCM đi HÀ NỘI (2h). Đi tàu từ ga Hà Nội đến TP Lào Cai (xe lửa xuất phát từ ga Hà nội đi Sapa mã A2TL hay NML (ghế mềm điều hòa) - giá 205k.
Thuê xe máy ở TP Lào cai 1 ngày (150k chưa xăng) đi ĐÈO Ô HỒ - THÁC BẠC, men theo đường số 115 ghé ngang đặc sản Mường Hum – quẹo trái đi tiếp đường mòn 158 tới Y TÝ – quay về về TP Lào Cai

NGÀY 2: LÀO CAI – HÀ GIANG
Ngủ đêm ở TP LÀO CAI (ks công đoàn khoảng 100k/đêm)
XE LÀO CAI ĐI HÀ GIANG Bến xe Lào Cai: 020. 3 835 310. CÔNG TY CỔ PHẦN HÀ GIANG (2 chuyến / ngày ( 6h sáng và 12h trưa mỗi ngày )
• Giờ xuất bến : 6H30 & 12H30
• Điện thoại: 01687 606 6806
Sáng 6h xuất phát đi HÀ GIANG (5 tiếng rưỡi) đến nơi check-in phòng xong đi vòng vòng tham quan TP HÀ GIANG, ăn uống, dạo đêm thành phố hà giang.

NGÀY 3: HÀ GIANG – MÈO VẠC – ĐỒNG VĂN – LŨNG CÚ – MÃ PÍ LÈNG
ĐI : 4h sáng xuất phát đi ngó qua Cột Móc số 0 - DỐC BẮC SUM (1h) – núi đôi Cô Tiên – cổng trời (huyện Quảng Bạ) – Hang Lùng Khúy (20p) – Cao nguyên Đồng Văn (3h) - Sà Phìn (dinh Vua Mèo 10p) – Cột Cờ Lũng Cú (1h20p) – Cột mốc biên giới 428
VỀ: Cột Cờ Lũng Cú – đèo Mã Pí Lèng – Km 0 – con đường Hạnh Phúc – chạy cung sông Nho Quế - QL34 – tp hà giang.
Ngủ một đêm dưỡng sức – đảm bảo phê.

NGÀY 4: LEO TÂY CÔN LĨNH (tùy có thể giữ hoặc bỏ)
Lựa chọn 1: Sáng ngủ nướng tới, có thể đi núi Tây Côn Lĩnh (2h30p)
Lựa chọn 2: Đón xe sáng đi từ TP hà giang – TP cao bằng (xe 6 tiếng) – đón xe khách đi thăm thác Bản Giốc. (2h)
Chơi đã đi tối lên xe về lại Hà Nội nha.

NGÀY 5: HÀ NỘI - TPHCM
Dự ngày 4 ngày mệt mỏi rồi nên hôm nay ở Hà Nội là chỉ ăn, chơi với mua sắm thôi, tự do.

NGÀY 6: HÀ NỘI – NINH BÌNH – TRÀNG AN – TAM CỐC BÍCH ĐỘNG (DỰ PHÒNG)
Tùy theo lịch nghỉ sẽ bổ sung lịch trình của Ninh bình sau.

Tổng chi phí chuyến đi đã bao gồm : Home stay + thuê xe 3 ngày + xăng + di chuyển xe khách + tàu lửa + ăn uống linh tinh : 3tr – 3,5tr cho toàn chuyến (giá dành cho 4 người) có thể xê xích một ít chứ không nhiều nha.
Dụng cụ cần thiết mang theo đơn giản thôi: dao nhỏ, đèn pin, chai đựng nước, găng tay, khẩu trang, bông nhét tai, thuốc đau đầu, thuốc chống ói, mấy thứ linh tinh thôi.
Chưa bao gồm: Vé máy bay khứ hồi + mua sắm quà cáp + ăn uống thêm.

Nói nhỏ là mình vẫn đang tìm vé rẻ nên chưa book, sẽ xem tình hình để book vé. Bạn nào đi thì mình sẽ chốt lịch để mấy bạn còn book kịp vé đi hen, nhất là mấy bạn ở tphcm, còn mấy bạn ngoài kia thì dễ rồi.

Mình rất hay lên đây để đọc plan của mấy bạn phượt, giờ mới lập kế hoạch đi, chả là 2 năm trước mình cũng đi 1 vòng miền Bắc rồi nhưng giờ nhớ quá phải đi lại thôi. Mình sẽ không thu phí của bạn nào hết. Mình cũng không làm leader luôn, chủ yếu là tự giác và vui vẻ với nhau trong chuyến đi thôi.

Mình không quan trọng mấy bạn có kinh nghiệm hay không có kinh nghiệm nhưng chủ yếu là phải có tinh thần đồng đội và đóng góp cho chuyến đi tốt đẹp hơn. Mình sẽ từ chối thẳng thừng các bạn nào mắc bệnh công chúa, bệnh õng ẹo, chê khổ này nọ. Vì lịch của mình không phải cưỡi ngựa xem bông, cũng không ăn ở sang chanh, đi là để ngắm cảnh, để thỏa mãn sở thích thôi nên mình rất hoanh nghênh những bạn có tinh thần khám phá, không ngại khổ nha. Mình nói trước buồn mình thì mình chịu chứ đi rồi lại mất hòa khí nữa hen :)
Đây là fb của mình, nếu bạn nào có thắc mắc thì cứ ib trực tiếp mình hen.
https://www.facebook.com/profile.php?id=100000308284317
Zalo, skype hay viber: 0902587936 (mình tên Ngọc). Welcome all.

NGÀY 1: HÀ NỘI – LÀO CAI
Bay từ TPHCM đi HÀ NỘI (2h). Đi tàu từ ga Hà Nội đến TP Lào Cai (xe lửa xuất phát từ ga Hà nội đi Sapa mã A2TL hay NML (ghế mềm điều hòa) - giá 205k.
Thuê xe máy ở TP Lào cai 1 ngày (150k chưa xăng) đi ĐÈO Ô HỒ - THÁC BẠC, men theo đường số 115 ghé ngang đặc sản Mường Hum – quẹo trái đi tiếp đường mòn 158 tới Y TÝ – quay về về TP Lào Cai
Cung này đa phần đi 2 ngày, ngủ 1 đêm ở Y Tý, chắc xế bạn phải cứng lắm. Đính chính là đèo Ô QUY HỒ nhé.

NGÀY 2: LÀO CAI – HÀ GIANG
Ngủ đêm ở TP LÀO CAI (ks công đoàn khoảng 100k/đêm)
XE LÀO CAI ĐI HÀ GIANG Bến xe Lào Cai: 020. 3 835 310. CÔNG TY CỔ PHẦN HÀ GIANG (2 chuyến / ngày ( 6h sáng và 12h trưa mỗi ngày )
• Giờ xuất bến : 6H30 & 12H30
• Điện thoại: 01687 606 6806
Sáng 6h xuất phát đi HÀ GIANG (5 tiếng rưỡi) đến nơi check-in phòng xong đi vòng vòng tham quan TP HÀ GIANG, ăn uống, dạo đêm thành phố hà giang.
Nếu tới TP HG thì nên tranh thủ đi Cao nguyên Đá luôn chứ ở TP bé xíu đó cũng không có gì nhiều.

NGÀY 3: HÀ GIANG – MÈO VẠC – ĐỒNG VĂN – LŨNG CÚ – MÃ PÍ LÈNG
ĐI : 4h sáng xuất phát đi ngó qua Cột Móc số 0 - DỐC BẮC SUM (1h) – núi đôi Cô Tiên – cổng trời (huyện Quảng Bạ) – Hang Lùng Khúy (20p) – Cao nguyên Đồng Văn (3h) - Sà Phìn (dinh Vua Mèo 10p) – Cột Cờ Lũng Cú (1h20p) – Cột mốc biên giới 428
VỀ: Cột Cờ Lũng Cú – đèo Mã Pí Lèng – Km 0 – con đường Hạnh Phúc – chạy cung sông Nho Quế - QL34 – tp hà giang.
Ngủ một đêm dưỡng sức – đảm bảo phê.
Cung này đa phần đi 2 ngày, ngủ 1 đêm ở ĐỒNG VĂN, QL34 giờ nát phết đấy, muốn chạy nhanh cũng khó, chắc xế bạn phải siêu cứng.

NGÀY 4: LEO TÂY CÔN LĨNH (tùy có thể giữ hoặc bỏ)
Lựa chọn 2: Đón xe sáng đi từ TP hà giang – TP cao bằng (xe 6 tiếng) – đón xe khách đi thăm thác Bản Giốc. (2h)
Chơi đã đi tối lên xe về lại Hà Nội nha.
Đi thế này kể cũng là gấp gáp, sức khỏe quả là tốt.

Cung này đa phần đi 2 ngày, ngủ 1 đêm ở Y Tý, chắc xế bạn phải cứng lắm. Đính chính là đèo Ô QUY HỒ nhé.

Cảm ơn bác nha, chắc em ghi thiếu để em sửa lại. Còn em định đi tàu từ NH lên TP Lào Cai đến sáng tới, gửi đồ xong là đi Ô QUY HỒ chụp choẹt gì tiếp, rồi dong ra tới Y TÝ luôn (nếu nắng đẹp), em cũng xem và nhắm quảng đường rồi, nên chắc không sao ạ. Em không tuyển xế vì em là xế luôn rồi, chỉ mong có bạn nào support đoạn dễ đi để em chụp hình thôi. :)

Nếu tới TP HG thì nên tranh thủ đi Cao nguyên Đá luôn chứ ở TP bé xíu đó cũng không có gì nhiều.

Nếu đi xe 6h sáng thì còn buổi chiều em sẽ đi cao nguyên đá theo lời gợi ý của bác :D

Cung này đa phần đi 2 ngày, ngủ 1 đêm ở ĐỒNG VĂN, QL34 giờ nát phết đấy, muốn chạy nhanh cũng khó, chắc xế bạn phải siêu cứng.

Em lên lịch trình là vậy thôi, chứ ngày thứ 3 phải xem tình hình của bạn nào đi cùng nữa ạ, vì sợ mấy bạn chạy không nổi, mà chạy nhanh thì nguy hiểm. Em đang sợ họ không cho thuê xe máy qua đêm, đến lúc đó thì sẽ tính sau, nếu không ổn, có thể ngủ lại 1 đêm để đảm bảo an toàn vừa sức khỏe cho mọi người. :)
Mà chắc em không dám nhận quá đông, max là 6 người thôi vì đông đúc phải đợi chờ mà mình cũng không quan tâm hết được tất cả :(

Cách đây 3 năm em có đi cung đường này rồi, một mình em chạy full chặng luôn, chỉ khác cái là em không ra Lũng Cú vì hôm đó trời mưa mịt mù (em đi tháng 7) :D

Đi thế này kể cũng là gấp gáp, sức khỏe quả là tốt.

Em là nữ nhưng em cũng thuộc dạng khỏe, nên em không lo. Nếu mà đường quá xấu thì sẽ có thể ở lại 1 đêm nữa ở Đồng Văn theo ý kiến của bác. Còn ngày thứ 5,6 bạn nào khỏe có thể join cùng em chặng Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội, còn không thì em đi một mình vậy. Vì ở Hà Nội em có bạn nên muốn đi xong sẽ ghé về thăm đồng bọn ấy mà.

Nếu có gì thấy không ổn nữa bác góp ý giúp em nữa nha. Em muốn mọi người có chuyến đi vui vẻ, ngắm cảnh này nọ. Vì em đi một mình buồn lắm. Em cảm ơn góp ý của bác rất nhiều ạ. :D

đi Ô QUY HỒ chụp choẹt gì tiếp, rồi dong ra tới Y TÝ luôn (nếu nắng đẹp), em cũng xem và nhắm quảng đường rồi, nên chắc không sao ạ.
Ùi chắc bạn chưa chạy đường này, ngày trước tệ lắm, giờ đỡ hơn tý.

Em đang sợ họ không cho thuê xe máy qua đêm, đến lúc đó thì sẽ tính sau, nếu không ổn, có thể ngủ lại 1 đêm để đảm bảo an toàn vừa sức khỏe cho mọi người.
HÀ GIANG bạn có thuê xe máy cả tuần cũng được chứ nói gì qua đêm.
Từ Mã Pì Lèng bạn có thể chọn đường Mèo Vạc, Mậu Duệ, Đường Thượng, Thái An, Lùng Tám, Quản Bạ - HG đẹp hơn về cầu Lý Bôn, Bảo Lâm, Bắc Mê.

Nếu bạn đi Cao Bằng thì nhà xe sẽ chạy theo lối QL34, sẽ biết nó nát như thế nào, hehe

Ùi chắc bạn chưa chạy đường này, ngày trước tệ lắm, giờ đỡ hơn tý.

HÀ GIANG bạn có thuê xe máy cả tuần cũng được chứ nói gì qua đêm.
Từ Mã Pì Lèng bạn có thể chọn đường Mèo Vạc, Mậu Duệ, Đường Thượng, Thái An, Lùng Tám, Quản Bạ - HG đẹp hơn về cầu Lý Bôn, Bảo Lâm, Bắc Mê.
Nếu bạn đi Cao Bằng thì nhà xe sẽ chạy theo lối QL34, sẽ biết nó nát như thế nào, hehe

Em có đi Ô QUY HỒ lúc đợt leo Fan thôi chứ chưa chạy ra Y TÝ nên sẽ thử đi chuyến này :)

Hồi trước em chưa ra tới Cao Bằng, nên chuyến này nhất định sẽ đi, lúc em đi cách đây mấy năm là bạn em cho mượn xe từ Hà Nội gửi theo nên chưa thuê bao giờ. Cảm ơn bác nhiều lắm ạ. :D

cho mình hỏi Bảo ngọc tí là, bạn đi 1 mình hay sao? có thể dời lịch trình trễ hơn được 1 tuần không ạ . Vì mình muốn đu theo, mình ở HCM lun

Mình và một người chị cũng có lịch trình ..Ninh Bình - Hà Nội - Mộc Châu - Sapa - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội vào ngày 15/3 này ..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back