What's new

Tìm bạn lang thang từ Hà Nội - Lào - Thái từ 1-16/12/2012

Hi,

Mình đã mở topic cũ ở đây , nhưng do không được edit nên mở lại topic mới để đưa ra chương trình chính thức và đầy đủ thông tin hơn.

Mình có dự định lang thang từ Hà Nội sang Lào, Thailand vào 2 tuần đầu tháng 12 (có thể từ 01-16/12/2012 hoặc ngắn hơn). Lộ trình tạm thời là: Hanoi - Luang Prabang - Huay Xay - Chiang Rai - Chiang Mai - Ayutthaya - Lopburi - Bangkok. Mình muốn tìm bạn nào có thời gian đi chung cho đỡ buồn. Tất cả thông tin đều được tham khảo từ 2 cuốn sách Frommer Thailand và Frommer Laos nên không tránh khỏi sai sót, mong được các a e phượt tư vấn thêm về lịch trình. Trọng tâm của chuyến đi là Luang Prabang và phía bắc Thái nên cố gắng đi kĩ cho bõ công. Cụ thể như sau:

Day 0, 1 & 2 (30/11-2/12) Hanoi - Luang Prabang: xe bus xuất phát từ 3A Nguyễn Gia Thiều HN lúc 18h30, qua cửa khẩu Nậm Cắn và tới Luang Prabang. Chơi ở Luang Prabang.

Day 3 Luang Prabang - Huay Xay: Huay Xay là thị trấn biên giới Lào - Thái, đến đây để xuất cảnh sang Thái, phương tiện đi lại từ Luang Prabang có speed boat 6hrs, bus 15hrs hoặc slowboat 2 ngày (chưa quyết định). Dự kiến chiều cùng ngày nhập cảnh vào Thái (Chiang Khong) rồi đến Chiang Rai. Đêm ngủ ở Chiang Rai.

Day 4: Chơi ở Chiang Rai và đi sang Chiang Saen để đi tiếp Golden Triangle. Đêm ngủ ở Chiang Rai

Day 5,6,7: Sáng đi bus sang Chiang Mai (3.5hrs). Ở Chiang Mai thuê xe máy đi chơi Doi Suthep, Phunping Palace, Lam Pang, Lam Phun, Mae Hong Son, Pai.

Day 8: có 2 options
1. Sáng đi Ayutthaya - Lopburi (ở đây có cánh đồng hoa hướng dương rất đẹp và cũng là điểm du lịch văn hóa). Ngủ đêm ở Ayutthaya (Mình chưa có thông tin về bus đi từ Chiang Mai đi Ayutthaya nhưng chắc là không khó khăn gì vì Chiang Mai là thành phố lớn).
2. Đi thẳng từ Chiang Mai về Bangkok (10hrs). Ngủ đêm ở Bangkok để sáng hôm sau đi Ayutthaya - Lopburi. Vì Ayutthaya nằm trên đường từ Chiang Mai - Bangkok nên sẽ tính lại cho hợp lý.

Day 9-10-11 (9-12/12) Bangkok: về đến Bangkok rồi thì đi đâu làm gì cũng dễ nên mình không đưa ra lịch trình, mọi người có thể tùy nghi di tản hoặc đi chung. Chuyến đi kết thúc ở Bangkok.

Phần sau là tùy hứng nên không đưa vào lịch trình, có thể (i) bay Bangkok - Hà Nội (vì đặt vé bây giờ không rẻ - 100$ nên không phải vội) (ii) đi bus Bangkok - Nong Khai - Vientiane rồi về Vinh - Hà Nội (iii) đi bus Bangkok - Poipet - Siemriep để thăm quan Angkor rồi về Phnompenh - Sài Gòn - Hà Nội.

Mình muốn đi chơi cho kỹ 1 chút nên dành nhiều thời gian tham quan, chụp hình. Lịch trình tạm thời này là 11 ngày (có thể rút ngắn hoặc kéo dài cho phù hợp). Bạn nào đi được thì để lại thông tin cá nhân để mình còn trao đổi.

Chi phí: đi lại từ Hà Nội - Bangkok: 3t, ăn: 10$/ ngày; ở 10$/ ngày; tiền đi lại, thăm quan và các chi phí khác: 10$/ ngày. Hoặc theo như kinh nghiệm mình đi bụi thì đi trong Đông Nam Á thì giá chuẩn là 35$/ ngày, cứ thế mà tính lên. Tổng kết lại thì chi phí cho 11 ngày (không bao gồm tiền đi từ Bangkok về Hà Nội) là 10-11t. Mình không có kinh nghiệm tính toán chi tiết nên tính dư ra 1 chút để dự phòng, đoàn đi sẽ tính toán lại chi tiết đầy đủ hơn.

Google Maps cho cái đồ để định hình đây

See ya!

Last edited:
Từ Bangkok về, mình định đi qua Savannakhet Lào rồi về Quảng Trị - Huế thăm quê luôn. Có bạn nào hứng thú không?

Mình có dự định đi Lào vào ngày 23-25/11, sẽ đi từ cửa khẩu cầu Treo, nếu bạn đi sớm hơn chắc đồng hành cùng nhau mấy ngày^^

Mình đã nhận được thông tin của bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhưng mà tháng 12 thì mình không xin nghỉ làm để join với bạn được. Lịch trình của bạn rất hay, tiếc quá! :(

Đúng là mỗi ng mỗi cảnh nhỉ, các bạn chắc ko dc nghỉ tháng cuối năm, còn mình thì phải nghỉ cho hết phép hic

Mình đi Cam vào đợt này, có lẽ ko trùng lịch nếu bạn đi Preah Vihear lúc từ Bangkok về. Nếu bạn ko đi Preah Vihear mà qua Phnom Penh bọn mình có thể gặp nhau đấy :) Mình dự định đến Phnom Penh vào ngày 13/12. Nếu cùng lịch thì bọn mình có thể đi tham quan thành phố cùng nhau :D

@hi Jamie: Anh cũng có vé bay qua BKK 10.12, sau đó về lại Cam, chắc đồng hành train to Poipet 5-6 tiếng hơi mệt. Cũng tính đi Preah Vihear, nhưng kỳ này chắc đi Battambang from Poipet wa. Nếu em đi Preah Vihear thì đi đến Surỉn, qua Along Vieng sẽ gần hơn là from Siemrep. Một cách nữa là thăm Preah Vihear at Thai side (bất tiện).

HI bác Phương: em cũng đã tìm hiểu việc thăm Preah Vihear từ Thái, chỉ đến đến 1 công viên quốc gia là có lối vào. Điều quan trọng là phía Thái Lan có mở cửa biên giới để cho sang không vì em đã viết mail mà ở phía Công viên quốc gia chưa trả lời. Khi đi từ Thái sẽ nộp 200B tiền phí, sau đó sẽ nộp tiếp 200 nữa cho phía Campuchia mới đc thăm đền.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back