What's new

Tìm bạn ở Pleiku , Kon tum đi chơi cắm trại trong khoảng thời gian 29/4 - 7/5/11

Status
Not open for further replies.
Tìm bạn ở Pleiku , Kon tum đi chơi cắm trại trong khoảng thời gian 29/4 - 7/5/11

Mình hiện tại đang học ở Sài Gòn và dịp 30/4 có về nhà khoảng 1 tuần nên muốn tụ tập các bạn phượt có mặt ở Pleiku làm vài chuyến picnic, qua đêm ở đâu đó
Mình cũng không rành các địa điểm tại đây cho lắm nên bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo ạ

Re: Tìm bạn ở Pleiku , Kon tum đi chơi cắm trại trong khoảng thời gian 29/4 - 7/5/11

@mod : do em định lập topic kêu gọi ai có kinh nghiệm set chương trỉnhooif đi chung luôn. Nhưng giờ me có chương trình sơ bộ rồi ạ. em sẽ up lên sớm. Pác thông cảm ạ, hj

@Tia : cảm ơn bạn nhiều nhiều nghe. Mình ở đó nhưng hồi đó không đi nhiều nên cũng chẳng biết gì nhiều. Lần này chắc chắn sẽ đi cực đông. Nhung mà cho mình hỏi tới đó có cần passport ko ạ

@My hương : Cảm ơn bạn. Nếu bạn biết chỗ nào có thể đi thì liên lạc với mình add nik mình sadpleiku_tonight89. Gia Lai mình mới chỉ đi vài thác như : Phú Cường, 9 tầng, công chúa, thác ở xã gào.. và vài các khác mình không biết tên.. nhưng nhìn chung phần lớn ko đẹp vì bị khai thác đá, thủy lợi, cảnh quang xơ xác..(mình so sánh với 1 vài cái ở Măng đen, kon tum..). Pleiku chẳng có dân Phượt nào mà dại đi 2 ngày cho tốn time cả bạn à.

@Trai nghèo : vài hôm nữa mình list kế hoạch lên..

Re: Tìm bạn ở Pleiku , Kon tum đi chơi cắm trại trong khoảng thời gian 29/4 - 7/5/11

mình đánh nhầm.. Cho mình đính chính : đi ngã 3 đông dương có cần pp ko ạ. Mà tia này, hình như lần trước bạn đi với pink pro và nâtpku phải không

@Fankfank : nếu bạn qua cửa khẩu thì cần PP, không thì không cần, nhưng nên qua đồn biên phòng để báo với họ một tiếng nếu các bạn lên cột mốc, không là có thể bị "vịn" đấy. Nhóm của pink pro chỉ đi Ngã 3 Đông Dương và đi trước tụi mình một ngày, nhóm mình đi sau và tụi mình chỉ khám phá Kontum thôi, trong 3 ngày đi 3 nơi : Măng Đen, Chư Mom Ray, và ngã 3 Đông Dương.

cảm ơn bạn nhiều, bạn cho mình cái hồi ức nhóm bạn đi, không biết là chưmonray có gì để chơi không nhỉ,với lại các bạn có cắm trại ở đâu không. Bạn có xài face không. Face mình là thang cao (rung rinh thần kinh)

cảm ơn bạn nhiều, bạn cho mình cái hồi ức nhóm bạn đi, không biết là chưmonray có gì để chơi không nhỉ,với lại các bạn có cắm trại ở đâu không. Bạn có xài face không. Face mình là thang cao (rung rinh thần kinh)

https://www.phuot.vn/threads/14864-Măng-Đen-Rừng-Chư-Mo-Ray-Cột-mốc-Đông-Dương-Vùng-đất-dữ-Vs-Phượt-0-3

Đây là hồi ức của nhóm mình, bạn tham khảo nhé. Mình chỉ viết đến hết Chư Mom Ray, còn ngã 3 Đông Dương thì chưa vì lý do cá nhân...

Theo ý kiến của riêng mình thì rừng Chư Mom Ray rất thú vị vì đường đi rất khó khăn nhưng đầy cảm giác, lên dốc xuống dốc liên tục,có những đoạn dốc với đá to bằng nắm tay trở lên nên rât khó đi,các bạn tay lái yếu phải rất cẩn thận. Có nhiều suối trong suốt quãng đường đi, nên tùy thời mà các bạn có thể chọn những con suối có bề ngang và nhiều đá tảng lớn để nghỉ ngơi hay tắm rửa tại những con suối này, nước suối trong veo và mát lạnh, cảm giác đã lắm... Nói tóm lại, nếu muốn nhẹ nhàng thoải mái thì không nên đi cung này, còn nếu muốn có cảm giác khó khăn và phượt "bụi" thì đây là sự lựa chọn khá tuyệt...

Thân.

Đang trông chờ plan của chủ thớt, vì về GL từ 30/04 - 03/05 nên ko biết có join được nhiều ko đây, hùi hụp. :D:

có khá ít thông tin về Kon Tum nhất là Ăn gì? và Chơi đâu? rất mong các bạn góp ý thêm.
LỊCH TRÌNH THAM QUAN GIA LAI – KONTUM
29/04 -03/05/2011
Ngày 1 29/04/2011: Có mặt tạu bến xe Miền Đông lúc 17h đi chuyến xe Việt Tân.
Ngày 2 : 30/04/2011 : Kon Tum – Pleiku – Kon Tum.
- Đến Kon Tum, nhận phòng và xe….- đến nơi khoảng 5 or6h sáng,nếu xui thì 8h (kẹt xe,hư xe.. hay j j đó), em nghĩ là mình thuê xe máy rồi đi luôn pl.. bỏ qua cái đặt phòng vì như thế tốn tiền và tốn time mà lại chẳng ở phòng đó.. vì mọi người đi xe giường nằm xe clc nên sạch sẽ.. ko cần phải tắm rửa j, lên xe ngủ 1 giấc tới nơi.. mình có thể vào nhà vs công cộng nếu có nhu cauauf j hehe
- KonTum – PleiKu ( 48km) : - đi chậm vì đường ko rộng , xe khách nhiều, cảnh cũng tạm ổn.. cho rằng 1 tiếng rưỡi nếu đi thẳng.
- Tham Quan Làng Pleiphun - Ia Mơ Nông: Làng Pleiphun cách Pleiku 35km trên quốc lộ 14 hướng đi Kontum. Khuất sau những khóm rừng thưa là những khu nhà mồ được trang hoàng đẹp, những bức tượng gỗ nam nữ, tượng thú vật, voi và chim được đẽo chỉ bằng một chiếc rìu nhưng rất sinh động. Pleiphun - Ia Mơ Nông được Gia Lai lưu giữ như một bảo tàng sống về các sinh hoạt, kiến trúc, tập quán của tộc người Jơ Rai ở Tây nguyên.-- cái này em ko biết, chắc là trên đg đi gialai mình ghé qua chỗ này hả, cho rằng 8h xuất phát tại kontum, 8h30 tới đây tham quan , 9h30 xuất phát đi típ. Khi còn cách pleiku mười mấy cây(hình như 15km) thì mình ghé vào ialy cách đó 30km nữa cho rằng 11h30 tới nơi đi, thì mình tham quan ở đó đến 1h rồi về pleiku, là 1h30 tới pl- lưu ý.. thời gian em ghi trên đây là ước tính,được kéo dài dã man luôn,tức là vừa đi vừa dạo mát, mình có thể rút ngắn hơn nhiều
- Thủy điện Yaly ( Cổng đi vào Tuabin là 7km, đi xe vé 25k/1N, khách đoàn là 15K/1N): Thăm các dòng sông Sê San . Link Hình ảnh http://www.nguyenthuphuong.com/ncddt.aspx?postid=b958dd6b-cca5-48fa-aa5e-6ef366971d46.-----> ngày tết, lễ, người ta đi nhiều thì nosbans vé 35k, chờ đủ 15 người nó sẽ chở thẳng vào tubin, đường vào tubin rất đẹp, mà xe nó ko dừng cho mình chụp hình(thêm tiền cho bác tài chắc đc) .. vào tubin thì chán òm,, ngắm cái tubin 1530p rồi nó chở ra.. còn giá 15k là mình có xe oto.. mình tự đi vào.. Ngày thường ít người tham quan thì ko đủ 15 người nên đoàn mình phải thuê cái oto 200k(h hồi tháng 12 bạn em đi chỉ 2 đứa thuê oto200 ngoài cổng để chỏ vào,đc cái thik dừng chỗ nào thì dừng nói chung nhìn hoanhftrangs nhưng cái khai niệm khai thác du lịch ở đây quá cùi pắp).. đọc xong bài này thấy thik ghê vì đc đi bộ trèo trèo trong đó.. nhwung hồi tết em đi chỉ là.. mua vé.. chờ.. đc chở vào cổng tubin, đi bộ trong đường hầm(có ánh sáng đẹp) ngắm tubin, đi bộ ra, lên xe, ra cổng,hết..--> thấy nó nhảm ghê luôn cảnh thì đẹp, ngồi trên xe ức chế dã man
- Biền Hồ, Phố núi Pleiku . Biển Hồ cách Pleiku 9km- sau khi từ ialy đi ra,, cho rằng 2h ra tới ngã 3 đi pleiku đi, thì mình đi đến 2h15 mình ghé thắm biển hồ trà (1 góc biển hồ, ít ai biết, tình cờ hôm tết em mới biết,nó gần giống mấy cái đập ở hồ dầu tiếng, 2h30 mình đi ra rồi đi típ ghé đường vào biển hồ (nơi có cái tháp).. xong mình đi vào tp pleiku cho rằng lúc này là 3h30 đi.. mình đi loanh quanh, ghé công viên diên hồng, ghé chùa minh thành, lên nhà em nhìn toàn cảnh pleiku or lên Ksan HAGL uống café ngắm tp, nó chỉ 12 tầng thôi giá hồi đó em đi.. cáh đây 5 năm thì phải là cỡ mười máy 20 ngàn)
- Chùa Minh Thành : 14A đường Nguyễn Viết Xuân, phường Hội Phú, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai. Chùa cách trung tâm thành phố 2km về hướng tây nam rất đẹp.. đi trúng rằm tết thì nó bật nhạc beat theo kiểu phim tây du ký.. nghe vang vọng , du dương huyền bí,như mình đang trên thiên đình, nhưng ngày thường thì chẳng có j cả.. nhiều khi ko đc vào chánh điện nữa  mà chánh điện em thấy trang trí hơi bị khủng. em đi chùa bắc trung nam rồi nhưng chưa thấy cái nào mà bên trong trang trí hoành tráng như vậy)
- Thác Phú Cường ( nếu có thời gian, cách pleiku 45km phía Đông Nam) : Link các loại thác ở Gia Lai : http://www.dulichkhachsan.com/dia_danh/thac_nuoc_gia_lai.htm.---> chắc ko kịp.Buổi chiều mình đi ăn vặt vs mấy đứa tuổi teen, có nhiều thứ quán đông nghẹt như : lụi (nói trước là nhìn hơi bẩn và nhìn ko ngon nhưng rẻ mà ăn vào thì em thấy ngon), bánh bột lọc trong lá chuối, tự lột ra tự chấm mắm, gỏi đu đủ…..
ĂN GÌ Ở PLEIKU :

- Phở khô Ngọc Sơn _131 Hùng Vương. 25k/tô nhỏ hồi tết ạ.. ăn mấy nơi khác thì em thấy cũng giống vậy có chỗ ngon hơn nhưng chỉ 15->20k tô lớn hơn thôi.. tuy nhiên ai đên pleiku cũng ăn Phở Ngọc Sơn vì nó lâu đời, nổi tiếng
- Cơm gà Hải Nam _ Đường Hai Bà Trưng.--> gần như cơm gà xối mỡ sg, nhưng gà chiên ngon hơn, và cơm thì là cơm dẻo,ko phải cơm rời như sg, làm rất ngon.
- Mì Quảng – 16 Nguyễn Đình Chiểu.--> em ko thấy ngon, hồi ăn ở đà nẵng về đây ăn lại thì thấy ko bằng 1 góc, mì quảng pleiku cũng như mỳ quảng sg, chảng có chất Quảng j cả. Thay vì ăn cái này thì nên ăn Bánh canh, vì mỗi miền bánh canh khác nhau, em ăn bc ở hà nội, thấy khác ở huế, khác bình thuận, và sài gòn.. nhận xét chủ quan của em là ở Huế ngon nhứt, nhì là ở tây nguyên em (kontum gialai nó giúng giúng nhau, cái j cũng vậy)mấy nơi khác em chưa đi thì ko biết.. nó làm từ bột mì nhứt nên nó dai..
- Bánh cuốn thịt bò chả ram nước chấm đậu xanh, 26 Nguyễn Trãi, Gia Lai.- em ko biết chỗ này nhưng thay vì cái này em hay ăn ở Nguyễn thái học.. ở đây bán bánh cuốn này vs lại bán bún thịt nướng, bún thịt nướng ở đây giống đà nẵng và ngon hơn sg vì nước rưới của nó có them nước tương đạu phộng.. sg thì chỉ có nước mắm rưới lên bún.. ăn nó nhạt nhạt ko ngon bánh cuốn 6k, bún 15k tô nhỏ (gia hồi tết
- Gà nướng Làng PleiTiêng- em ko biết luôn nhưng có 1 quán nhậu mới mở là cơm lam và gà nướng, em ko biết tên cái này là đặc sản tây nguyên, tuy nhiên em chưa vào bao giờ, thấy có vẻ đông nghẹt khách
Ngày 3 : 1/5/2011 : Kon Tum – Ngọc Hồi ( 69km) - Bờ Y ( 20km) – Kon Tum ( 89km).
- Chinh phục Ngã Ba Đông Dương.
- Cửa khẩu bờ Y. Uống bia Lào.
- Tham quan Khu Di Tích Đắk Tô.- trên đường đi mình ghé dakto.. ở đây đi them 1 doạn 15 km ngược lại vs hướng ngọc hồi thì có thác daklung hơi bị hoang sơ (đi cái này mình phải giấu xe vào bụi đi bộ xg thác, thường thì có các bác dân tộc làm rẫy xin của mình vài ngàn , rồi bác ấy nhận giữ xe hộ.. gần đó thì có suối nước nóng nghe nói cũng hơi hoang em mới đi daklung à.. Dakto là quên nội em.. họ hàng ở đây ko à.. nhà cô em bán quán ăn, tiệc bình dân quán lụp xụp à, mình có thể ghé qua ăn phở (tức là hủ tiếu, mấy tỉnh tây nguyên miền trung em thấy toàn gọi hủ tiếu là phở, nhưng cọng phở ko làm công nghiệp theo kiểu sg nên nó ngon hơn 1 chút xí). Trên đường đi ngọc hồi thì ghé them cái cầu treo dây lúc lắc.. nó nằm bên đường nên ghé vào 5-10p là ok.. Anh tham khảo thêm về cái làng đu dây đi ạ.. em cũng ko biết về nó nhưng nghe đồn trên đường mình đi.. để ghé qua dòm 1 phát

Ngày 4 2/5/2011 : Kontum – Măng Đen – Đèo Voilac (100km) Ngủ lại măng đen.- mình nên chạy qua đèo violac luoonrooif đi ngược về md lại. kt đi mđ có 55km à.. đèo volac thì em ko biết, khi về lại md thì mình có thể mua thịt , lẩu(mua sẵn ở kontum),khoai lang, bia.. mình ra suối hoặc thác nhỏ mình đốt lưởi nấu ăn.. người ta lên md chủ yế là picnic ăn nhậu.. cũng vui lắm ạ.. nếu mình quen đc người nào thổ địa ở đây thì nờ dẫn đi thác lớn (cáo 20m thì phải em chưa đi vì nó nằm sâu trong rừng, phải đi bộ chừng 20-30p, mà phải có người dẫn đi, ko lạc thì khổ, em bị lạc 1 lần trên đây).. Trên đây ks nhiều lắm mà ko có khách nên mình tranh thủ ép giá, nhưng ngày lễ thì cũng có rất dông người lên ăn nhậu. MĐ nổi tiếng vì nó mát mẻ và hoang sơ (chưa khai thác du lịch nhiều và vì nó có tượng đức mẹ cụt tay.. nghe nói linh lắm luôn. Anh lên mạng đọc sẽ biết.. hồi em ko biết chê tượng xấu thế là bị lủng lốp xe gần đó, phải dắt bộ vài km khi về thì xui đủ chuyện nên em tin lắm. NGười ta lên tượng đức mẹ nhưng thắp hương nhiều lắm, khói bay nghi ngút( cái này hơi lạ vì nó giao thoa giữa phật giáo và thiên chúa)

Ngày 5 3/5/2011 : Măng Đen – Kon Tum _ SG.
- Tham quan các nơi ở Kon Tum . Nhà thờ gỗ, Chánh Tòa, Cầu Treo Kon Klor, Bản của của Konkotu, Nhà Thờ Tân Hưng. Café Eva.--> nghe đồn café eva đẹp..

ĂN GÌ Ở KONTUM

- Ăn Trưa Quán Bò né 120 Lê Hồng Phong.--> em đã ăn 30k thì phải hồi tết, cũng như sg à, ngon
- Café EVA với các tượng gỗ 1 Phan Chu Trinh.
Nge đồn có quan bánh khọt đường j đó quên rồi, hồi tết em qua thì hết mất, nhưng nghe đồn là ngon lắm

@ trai ngheo.. xin lỗi do mấy hôm nay bị hết tiền dcom ko pot lên đc.. đây là lịch của 8 người từ sg nhà chim cò.. mình đu theo ngày 1 và 2 thôi ..ko đi măng đen và hiện tại mình đang thiếu ôm.. pm nhe 0978257677

Chiều nay mình cũng đi Kon Tum nè,sáng 30/4 có mặt tại Kon Tum.Mình định buổi sáng sẽ đi xuyên qua VQG Chư Mom Ray để chiều lên ngã ba Đông Dương với nhóm từ Đà Nẵng, nhưng đi một mình cũng hơi lo, hy vọng gặp được người cùng đi. Mình chưa đi xuyên rừng với đoạn đường dài như vậy bao giờ cả, có khi lại gặp mọi người ở Kon Tum.:)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back