What's new

Tìm Bikers đồng hành lượn xe motor trên Ladakh & Kashmir [23/9 - 8/10] 2015

Tìm thêm BẠN đồng hành lượn mùa thu Ladakh & Kashmir [23/9 - 8/10] 2015

*UPDATE 16/07: Đã chốt đoàn, chỉ tìm thêm 1 nữ để dễ chia phòng ạ.

*UPDATE 08/07: Vì tìm người chạy xe motor khó quá nên mình chuyển sang plan đi thuê xe ô tô cho lành. Mọi ng đều có thể tham gia ko nhất thiết phải biết chạy xe nữa :D. Mình tìm thêm 3 bạn nữa để share tiền xe nhé, nam nữ đều hoan nghênh ạ.*

*Lịch trình có thể sẽ ko đi Tsomoriri nữa mà chuyển qua Zanskar và tu viện Phugtal*

Mơ mộng về những cung đường Himalaya đã lâu, nay mình và bạn gái quyết định sẽ đi thám hiểm mùa thu vàng Ladakh - Kashmire 14 ngày. Leh-Ladakh đc mệnh danh là thiên đường dành cho phượt thủ bằng motorbike, với những con đường vắng lặng dài tít tắp trùng điệp núi non, độ cao từ 3500-5500m :)). Lịch trình cơ bản như sau (có thể thay đổi):

22/9: bay Hcm-Bangkok
23/9: bay Bangkok-Leh
24,25/9: dành 1,2 ngày để làm quen với độ cao, ko sẽ bị say
*lịch trình dưới mình mượn của chị bạn mới đi về*

Phía bắc:
25/9: (tổng 138km) Leh đi thung lung Nubra Valley (đường bộ cao nhất và quán café/quán ăn cao nhất), ngủ tại làng Hunder.
26/9: chơi ở làng Hunder. Tham quan tu viện Panamik (+3km), tắm suối nước nóng. Qua ngủ ở Turturk, một-làng-khác-chưa-biết ở Nubra
27/9: thăm tu viện Samstanling (+22km), chơi và ngủ tại làng Sumur
28/9 (tổng 150km) tu viên Diskit (+30km) và về Leh (+120km)

Phía đông:
29/9: đi hồ Pangong (225km), ngủ bên hồ
30/9: về lại Leh, ghé thăm tu viên Chemday (+160km).

Phía nam:
1/10 (tổng 219km) đi hồ Tso Moriri, trên đường đi thăm tu viện Shey (Leh +12km), Thiksey (Shey +6km). Ngủ gần/bên hồ Tso Moriri.
2/10 (tổng 289km) về Leh, thăm thung lũng Rumtse (Tso Moriri +201km), tu viên Hemis trên đường (Rumtse +40km)

Phía tây:
3/10 (tổng 233km) tu viện Lamayuru (Leh +109km) - làng Alchi (Lamayuru +57km) - tu viên Likir (+19km)

từ 4/10 đến 7/10: có thể dành 3 ngày này đi Srinagar (1 city bên bờ hồ), hoặc trekking ở công viên quốc gia Hemis (mình nghiêng về lựa chọn này). Hemis là nơi có mật độ đông nhất của loài báo tuyết cực quý hiếm mà bạn vẫn thấy trên màn hình máy Mac, trekking ngắm động thực vật phong phú ở đây và ngủ homestay trong khu vực (c)

8/10: bay Leh-Bangkok
9/10: bay Bangkok-HCM

Chi phí tạm tính:
- Vé bay Bangkok-Leh : trong khoảng 390 đến 490$ return, có 2 hãng là Air India và Jet airways. Mình và girlfriend đã mua rồi, các bạn có thể lên Skyscanner.com.vn tìm vé, mua nhanh ko hết nhe.
- bay hcm - bangkok: trung bình 100$ 1 ng return Vietjetair
- Phí sinh hoạt ở Ấn Độ rẻ ngang ngửa VN, khách sạn giá tốt từ 400-600 rups 1 ng, tương đương 5~7$
ăn uống cứ cho 5$ 1 ng 1 ngày đi
- Phí thuê bus- ô tô ...
- vé vào tu viện, các loại permits, chi phí linh tinh: mỗi cái 700 rups ~ 11$ 1 ngày thăm tu viện

:D Tổng: vé bay khoảng 500-600$, các chi phí còn lại chắc 400-500$ cho 14 ngày. (Chị bạn mình đi vừa rồi 12 ngày chỉ tốn gần 8tr vnđ chưa kèm vé bay)

Điều kiện:
- hiện nay có mình và girlfriend, 1 bạn nam đi từ HN, còn 1 chị bạn nữa cũng máu me lắm nhưng chưa confirm. Mình muốn đi đoàn 6 ng, vừa đủ ko đông quá.
- 2/ sức khoẻ tốt, vì có thể trekking trên độ cao 4500-5500m. Chịu lạnh đc, nhiệt độ mùa thu dao động 0-20 độC.
- 3/ vui vẻ nhiệt tình cởi mở ko ngại thám hiểm ko phàn nàn.
Đoàn 6 ng thôi nhé

theo mọi ng review thì khu vực này là chỗ an toàn nhất India, sát bân tây tạng nên những bạn lo sợ về mấy vụ rape có thể an tâm phần nào. Mỗi nhà đều theo phật giáo và sống yên bình hoà thuận, có cả hẳn 1 ngôi làng mà ng ta ko bao g khoá cửa nhà vì ko có trộm. Thông báo trc để các bạn yên tâm.
Bonus mấy tấm hình bạn mình đi t5 vừa rồi, đẹp mê ly đẹp nao lòng. Mùa thu vàng rực bên tuyết bên hồ bên núi nữa thì còn gì tuyệt hơn
1 by Baka Neko d--__--b, on Flickr
2 by Baka Neko d--__--b, on Flickr
3 by Baka Neko d--__--b, on Flickr

Ai máu me thì mua vé bay rồi cùng offline lên plan cụ thể gặp mặt nhé. Thân. Mình tên Minh, nam, 28 tuổi, cũng đang rất máu, add fb cho dễ nói chuyện nếu quan tâm nhé -> https://www.facebook.com/Nekoroden

Last edited:
Re: Tìm Bikers đồng hành lượn xe motor trên Ladakh & Kashmir

Nhìn cung đường của bác thấy hấp dẫn quá mà vụ xe côn tay thì em không được tự tin :(
Nếu đoàn rơi vào trường hợp bất khả kháng là bus taxi thì bác cho em xin 1 gạch cứng :) Em chờ tin :)
Em cũng đã đi Everest Base Camp nên vụ độ cao này cũng ko phải vấn đề quá lớn mặc dù ko nói trước được gì

Re: Tìm Bikers đồng hành lượn xe motor trên Ladakh & Kashmir

Nhìn cung đường của bác thấy hấp dẫn quá mà vụ xe côn tay thì em không được tự tin :(
Nếu đoàn rơi vào trường hợp bất khả kháng là bus taxi thì bác cho em xin 1 gạch cứng :) Em chờ tin :)
Em cũng đã đi Everest Base Camp nên vụ độ cao này cũng ko phải vấn đề quá lớn mặc dù ko nói trước được gì

Bạn từng đi Everest base camp thì tuyệt quá :D. Về đi xe máy thì mình cũng dự định đi những đường dài cỡ 160km thôi, còn trên 200km có thể thuê ô tô chạy cho đỡ mệt. Nhưng chạy ô tô ko đc cảm giác tự do tự tại như xe máy.

Chuyện đi xe côn tay thì thật ra ko khó đâu, nó chỉ khác xe số thường tí về cách đạp số (beer). Mình rất vui lòng hướng dẫn bạn làm quen xe trong 2 tháng trc khi lên đường, với cả bà chị mình cũng có thể chạy nếu đc hướng dẫn, nên 2 bạn có thể luân phiên nhau chạy. Chỉ cần kiếm 1 chiếc côn tay để tập (như suzuki raider hay yamaha exciter đều là côn tay). Với cả đường trên đó vắng + quanh co nên ko đi tốc độ cao, bạn có thể yên tâm là ko cần luồn lách tránh né như ở hcm =)).
Nếu đc thì lập đoàn luôn rồi mình hướng dẫn côn tay, hồi đó mình tập cũng chỉ có 1 tuần là chạy đc rồi.

Video về đường xá và chạy bike trên đó nhé, tham khảo ^^
https://www.youtube.com/watch?v=VKXG3fd8rTs

Re: Tìm Bikers đồng hành lượn xe motor trên Ladakh & Kashmir [23/9 - 8/10] 2015

Em đồng ý là cảm giác đi xe máy bao giờ cũng sướng hơn :D
Thật sự là em rất máu cung này nên em sẽ cố gắng vụ xe cộ trong thời gian tới.
Em ở HN chứ ko phải HCM nên em sẽ nhờ người hướng dẫn.
Bác cho em 1 gạch cứng nhé, em add fb bác liền.

Lâu lâu mới thấy có chuyến đi gây nhiều hứng thú thế này :). Với lịch trình của bạn thì cả 3 phía đều có đèo cao đến rất cao, trừ phía Tây đi Srinaga thì đường rất đẹp, nhất là đoạn qua 2 thung lũng Magnetic.

Bạn ở HCM chắc chưa đi nhiều đường đồi núi như ở phía Bắc, mới cả đi xe côn thì cần người nên đi quen xe và xoay sở được khi hỏng xe. Với lại, đường ở Ấn là đi bên trái, nên đi không quen thì phản xạ ko tốt.

Đèo vùng này là đỉnh đèo, núi tuyết, không giống đèo nhiệt đới ở VN. Nên đường bị đóng băng. Cực kỳ nguy hiểm vì trơn. Mình đi cũng tầm cuối tháng 9 như bạn 2 năm trước, do không biết nên cố vượt qua Khardung La, may mà không xảy ra vấn đề gì. Nếu biết trứoc là tình trạng đường xá như thế thì không bao giờ dám qua. Mới cả bắt đầu lên gần đỉnh thì bị sốc độ cao, thiếu ôxi, mặc dù có mấy ngày lăn lộn bên dưới. Bạn nên chuẩn bị kỹ. Càng kỹ càng tốt trước khi vượt đèo. Các bạn Ấn đi du lịch ngồi trong xe ô tô còn thở mặt nạ ôxi liên tục, huống gì mình còn lái xe máy, đẩy xe máy và nhất là dựng xe máy khi bị đổ. :)

bạn có thể tham khảo ở đây nhé http://gianker.weebly.com/khardung-la-1.html

Lâu lâu mới thấy có chuyến đi gây nhiều hứng thú thế này :). Với lịch trình của bạn thì cả 3 phía đều có đèo cao đến rất cao, trừ phía Tây đi Srinaga thì đường rất đẹp, nhất là đoạn qua 2 thung lũng Magnetic.

Bạn ở HCM chắc chưa đi nhiều đường đồi núi như ở phía Bắc, mới cả đi xe côn thì cần người nên đi quen xe và xoay sở được khi hỏng xe. Với lại, đường ở Ấn là đi bên trái, nên đi không quen thì phản xạ ko tốt.

Đèo vùng này là đỉnh đèo, núi tuyết, không giống đèo nhiệt đới ở VN. Nên đường bị đóng băng. Cực kỳ nguy hiểm vì trơn. Mình đi cũng tầm cuối tháng 9 như bạn 2 năm trước, do không biết nên cố vượt qua Khardung La, may mà không xảy ra vấn đề gì. Nếu biết trứoc là tình trạng đường xá như thế thì không bao giờ dám qua. Mới cả bắt đầu lên gần đỉnh thì bị sốc độ cao, thiếu ôxi, mặc dù có mấy ngày lăn lộn bên dưới. Bạn nên chuẩn bị kỹ. Càng kỹ càng tốt trước khi vượt đèo. Các bạn Ấn đi du lịch ngồi trong xe ô tô còn thở mặt nạ ôxi liên tục, huống gì mình còn lái xe máy, đẩy xe máy và nhất là dựng xe máy khi bị đổ. :)

bạn có thể tham khảo ở đây nhé http://gianker.weebly.com/khardung-la-1.html

Cảm ơn bạn, thông tin hữu ích quá. Mình ko ngại đi đường bên trái, mà vụ tuyết rơi làm đường đóng băng thì ngại thật, mình cứ hi vọng là cuối t9 vẫn mùa thu nên tuyết chưa rơi :(. Mình tính đi xe yamaha 150, nhẹ hơn Enfield, nhưng mà chở 2 ng thì cũng ko chắc là xe đủ công suất để leo đèo cao vậy ko, thêm rủi ro bị hư dọc đường thì hơi nản thật.

Nếu thấy ko khả thi chắc mình chuyển sang đi bus qua Khardung La đến Nubra, còn chỗ thấp hơn như Pangong có thể chạy xe máy. Ko biết bạn có chạy xuống Zanskar chưa, tư vấn giúp mình về khu vực dưới đó với :D, mình tính ko đi Tsomoriri nữa (vì cũng hao hao giống Pangong) mà chuyển sang đi Zanskar.

Lên lên, vẫn tìm thêm khoảng 3 bạn nữa nhé. Đã cập nhật chi tiết và lịch trình, ai mê Kashmir nàooooo :D

bác book vé rồi ạ? hiu hiu, em và 1 bạn nữa cũng đang tìm người, cung đi y như bác, có khác chút xíu là tụi em đi xe máy từ Manali lên Leh luôn. tụi em đi từ 10 tháng 9 đến 25 tháng 9:(. tiếc là bác quăng topic lên khi tụi em mới đặt vé xong

Re: Tìm thêm BẠN đồng hành lượn mùa thu Ladakh & Kashmir [23/9 - 8/10] 2015

*UPDATE: Vì tìm người chạy xe motor khó quá nên mình chuyển sang plan đi thuê xe ô tô cho lành. Mọi ng đều có thể tham gia ko nhất thiết phải biết chạy xe nữa :D. Mình tìm thêm 3 bạn nữa để share tiền xe nhé, nam nữ đều hoan nghênh ạ.*

*Lịch trình có thể sẽ ko đi Tsomoriri nữa mà chuyển qua Zanskar và tu viện Phugtal*

Mơ mộng về những cung đường Himalaya đã lâu, nay mình và bạn gái quyết định sẽ đi thám hiểm mùa thu vàng Ladakh - Kashmire 14 ngày. Leh-Ladakh đc mệnh danh là thiên đường dành cho phượt thủ bằng motorbike, với những con đường vắng lặng dài tít tắp trùng điệp núi non, độ cao từ 3500-5500m :)). Lịch trình cơ bản như sau (có thể thay đổi):

22/9: bay Hcm-Bangkok
23/9: bay Bangkok-Leh
24,25/9: dành 1,2 ngày để làm quen với độ cao, ko sẽ bị say
*lịch trình dưới mình mượn của chị bạn mới đi về*

Phía bắc:
25/9: (tổng 138km) Leh đi thung lung Nubra Valley (đường bộ cao nhất và quán café/quán ăn cao nhất), ngủ tại làng Hunder.
26/9: chơi ở làng Hunder. Tham quan tu viện Panamik (+3km), tắm suối nước nóng. Qua ngủ ở Turturk, một-làng-khác-chưa-biết ở Nubra
27/9: thăm tu viện Samstanling (+22km), chơi và ngủ tại làng Sumur
28/9 (tổng 150km) tu viên Diskit (+30km) và về Leh (+120km)

https://www.facebook.com/Nekoroden

Hhii, bỏ qua cái chỗ tắm nước nóng ở Hunder đi nhé. Đi rõ xa, mà chả có gì đâu, có cái bể nước nóng bé tí :)

bác book vé rồi ạ? hiu hiu, em và 1 bạn nữa cũng đang tìm người, cung đi y như bác, có khác chút xíu là tụi em đi xe máy từ Manali lên Leh luôn. tụi em đi từ 10 tháng 9 đến 25 tháng 9:(. tiếc là bác quăng topic lên khi tụi em mới đặt vé xong

huhu tiếc thế, mình ko tìm đc ng đi xe máy chung nên chuyển qua đi ô tô rồi :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,731
190,164
Latest member
gachbonggio
Back