What's new

[Hỏi đáp] Tour châu Âu tháng 5

doquyen

Phượt tử
Cả nhà ơi,

Sắp tới em có chương trình đi học tại Pháp, thế là cả nhóm tranh thủ làm một tour Châu Âu cho thỏa ước nguyện trước h. Nhưng nói chung là còn rất bở ngỡ, phân vân chưa biết lên plan thế nào cho Save cost nhất. Mong cả nhả chỉ giáo cho em

1/5: Paris
1/5 -> 5/5: em đi tham quan các tỉnh miền Nam nước Pháp (bon em chua final duoc la di dau nua...)
5/5 -> trở về Paris đi máy bay qua Bỉ
6/5 : Bỉ
7/5: Hà Lan - Amsterdam
8/5: Hà Lan - Amsterdam
9/5-> 19/5: hoc ở Paris (trong 10 ngay này em se tham quan Pái va cac vung ngoai o Pari)
20/5: Nice
21/5: Monaco
22/5: Canes
23/5: Pisa
24/5: Florence
25/5: Rome
26/5: Rome
27/5: Venice
28/5: Venice -> Paris -> Viet Nam

Em thay cai pla di con gap van de qua ma khong biet dieu cihinh sao cho no tien nhat nua (nhat la tour mien Nam nuoc Phap). Ca nha giup em nha. Em can lam su gop y cua ca nha, nhat la nhung support ve cho an, o, di lai tai cac vung sao cho tien va re nua.

Thanks ca nha nhieu

Last edited by a moderator:
Re: Tour châu âu tháng 5

Hehe. Mấy bác này đi thăm Monaco và Cannes đúng thời điểm sự kiện thể thao- văn hóa nhỉ.

26/5-29/5 là giải đua F1 Monaco, các bác đến ngày 21/5 toàn chỉ thấy giàn giáo và lốp xe cũ đầy đường thôi. Cơ mà có bác nào đam mê F1 chụp ảnh công tác hậu cần chuẩn bị, âu cũng là điều thú vị.

11/5-22/5 là sự kiện Liên hoan phim Cannes 2011. Bác ghé nơi đấy vào đúng ngày kết thúc LHP có khi lại chụp được ảnh minh tinh ấy chứ.

Chỉ có điều quyết định đi vào thời điểm đấy, bác phải thật chắc chắn vụ phòng ốc sớm kẻo ngủ ngoài đường mất!

Từ Paris đến Bỉ, rồi Amsterdam là các chặng tương đối gần. Nếu các bác chưa có vé máy bay, thì có thể đi tàu (mình recommend) hoặc bus (eurolines), rất nhanh chóng thuận tiện và chắc là rẻ hơn đi máy bay.

À, mà Nice, Monaco, Cannes đều ở miền Nam của Pháp rồi đó. :) :D

Năm ngoái đợt này tớ cũng tư vấn cho 1 nhóm sang Pháp học chắc cũng khóa như bạn, thấy mọi ng bỏ học đi chơi ầm ầm, nên bạn cũng bỏ mấy buổi mà đi cho nó đỡ hạn hẹp về tg, keke.
Tớ góp ý thứ 1 là bạn đi xuống miền nam rồi lại vòng lên paris sau đó lại quay xuống Nice với monaco thì hơi bị lòng vòng, lại k tận dụng được các chuyến xe bus rất rẻ nối các thành phố miền Nam nước Pháp. Ví dụ bus từ Cannes và Nice hết có 2eur 2 tiếng, nice và monaco 1eur. Theo tớ nhớ là marseil cũng có bus sang cannes hoặc nice tương tự như vậy. Nên bạn nên chỉnh lại lịch, để dành đi 1 lèo dọc miền Nam Pháp sang Ý. Thứ 2 là nếu bạn muốn đên cannes vì sự kiện văn hóa j thì ok, còn nếu đã đi nice và monaco rồi lại đến cannes thì 3 tp hơi hơi giống nhau, nếu chỉ đi ngắm cảnh thì cannes là thừa và xấu so với 2 tp kia nên khi đến đó thì bạn thấy chán vô cùng sau khi đã đi 2 nơi đẹp rùi, hihi. Thứ 3 là chỉ có 2 ngày cho rome thì quá ít, cần ít nhất 3 ngày vì vatican đã mất xừ 1 ngày rùi

Mình đồng ý với bạn thuongmeomeo. Cannes ngoài cái thảm đỏ thì ko có gì cả. Nên chọn Nice làm chỗ ở chính, từ đó đi các thành phố xung quanh.
Nếu bạn đi miền Nam Pháp mình recommend đi Eze village, đây là ngôi làng cổ rất đẹp và lãng mạn.
http://www.webstore.fr/eze/village/ang/welcome_village.html
Đây là chỗ mình thích nhất ở miền Nam nước Pháp, chỗ này bạn có thể đi về trong ngày từ Nice (vé bus là 1 Eu, chạy mất 1h thì phải).
Nếu bạn thích hiking thì dành khoảng 1h để leo núi vòng qua làng xuống train station dưới chân núi, sau đó bắt tầu về lại Nice. Cảnh rất đẹp
Đến Nice bạn cứ qua tourist info hỏi ng ta sẽ cho bảng giờ bus chạy (rẽ trái khi ra khỏi train station)
Monaco với Marseille cũng được lắm (> Nice :D)

Kinh nghiệm đi lại sao cho rẻ ở miền Nam nước Pháp thì bạn tham khảo ở đây nhé. Nên làm thẻ giảm tàu
https://www.phuot.vn/threads/10218-...-ở-châu-Âu-thế-nào-cho-rẻ?p=236297#post236297

GL

Ôi nhiều ngày thế mà chỉ đi loanh quanh Pháp , Ý thì hơi phí nhỉ. Mình nghĩ là nên chọn những thành phố tiêu biểu , đặc trưng đi cho nó thỏa. Theo mình nên tính thêm đi Barcelona, rút ngắn thời gian đi miền nam Pháp vì mấy thành phố đó hơi giống nhau sẽ nhàm. Còn thời gian làm tí nước Đức cũng rất hay.
Thời gian còn dài nên check vé máy bay giá rẻ ngay bây giờ sẽ có giá cực kỳ hợp lý.

Tháng 5 mình cũng có chuyến công tác ở Hà lan này, đi một mình nên cũng đang không biết rủ ai cùng khám phá một chuyến đây. Nhưng lịch của mình hơi khác với bạn, chủ yếu ở Hà lan rồi Bỉ:

14/5: Vườn hoa Keukenhof và các bảo tàng nổi tiếng ở Amsterdam
15/5: Các bảo tàng ở Amersfoort - Hà lan
16 - 20/5: Kín lịch họp hành và thăm các đơn vị bên đó
21/5: Dự kiến đi Brussel
22/5: Brussel rồi chiều về lại Amsterdam, tối bay về Vietnam

Chương trình của mình cũng chặt quá, không biết có kết hợp được với các bạn không nhỉ?!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,608
190,146
Latest member
sportifiles
Back