What's new

[Chia sẻ] [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

Re: [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

băng bó và rửa vết thương, chỉnh trang xe cộ lại thì tiếp tục lên đường, mà đạp dc 10km thì Dune kêu nhức quá ko đạp nổi, nên quyết định kiếm xe đò cho Dune ngồi ra Nong Khai luôn, mà cũng phải ráng đạp vô thị trấn mới kiếm dc người hỏi.

Vô thị trấn hỏi thì người dân chỉ đường mà kêu còn xa lắm, phải 8 -10km lận, lại đành ráng đạp, đạp dc 1 khúc lại hỏi đường, gặp 3 em trai người Thái nhưng tụi nó ko nói dc tiếng Anh, chỉ hiểu là mình muốn tìm đến đồn cảnh sát thôi vì nói bến xe tụi nó ko hiểu, chỉ đường cũng ko dc.

Đạp dc 1 khúc thì thấy 3 đứa chạy 2 chiếc xe máy đuổi theo ra hiệu đi theo tụi nó, tụi nó dắt đi

DSC05071 by Nam Nguyen, on Flickr

chạy hơn 8km mới đến dc đồn cảnh sát, trời thì mưa, ko biết sao cám ơn tụi nhỏ, còn có mấy cục ômai tặng tụi nó thay cho lời cám ơn. Thật sự là rất cảm động về sự nhiệt tình của tụi nhỏ .

Vô đến đồn cs hỏi xe đi Nongkhai thì ông cs bảo h hết xe chạy rồi, phải chờ đến sáng mai mới có, ổng chỉ cho nhà nghỉ gần đó để nghỉ tạm mai bắt xe đi. Mà Dune bảo thôi ráng đạp đến Ban PHue luôn .

H thì lại mưa suốt, Dune chân đau nên đạp chậm, cũng may là đường ko dốc và ra đường lộ nên đẹp, chứ lại offroad hay dốc như sáng chắc khỏi đi rồi

đến 6g hơn thì đến dc Ban PHue, thấy 1 ks khá đẹp bên đường, vào thì gặp em gái reception xinh ơi là xinh, có nụ cười tỏa nắng, tuy nhiên tiếng Anh lại ko rất dở, gần như ko nói dc gì luôn, hỏi giá phòng thì có 400b, quá rẻ nên checkin luôn

DSC05077 by Nam Nguyen, on Flickr

phòng có bancon, rộng rãi thoải mái

DSC05074 by Nam Nguyen, on Flickr
giường đôi, sạch sẽ

DSC05072 by Nam Nguyen, on Flickr

toalet rộng rãi

DSC05075 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05076 by Nam Nguyen, on Flickr

đủ tiện nghi, ks như mới ây vì đồ còn rất mới

Re: [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

tắm rửa xong đi chợ mua đồ ăn, bên Thái đồ ăn rẻ, nhưng vô chợ mua đồ ăn thì còn rẻ và gần như chắc chắn là ngon

DSC05078 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC05079 by Nam Nguyen, on Flickr

côn trùng các loại

DSC05080 by Nam Nguyen, on Flickr

rau luộc

DSC05081 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05082 by Nam Nguyen, on Flickr

hồ lô nướng

DSC05083 by Nam Nguyen, on Flickr

thịt khô

DSC05084 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05085 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC05086 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05087 by Nam Nguyen, on Flickr

Xôi 2 bịch 20b, xúc xích nướng 30b, 2 bịch rau xào 30b, thịt khô nướng 45b, Dune mua thêm 1 chai bia. Bữa tối của 2 thằng hoành tráng

Ngày 16 - Ban Phue - Vientiane 82km

Untitled by Nam Nguyen, on Flickr

sáng dậy thu xếp đồ đạc thì phát hiện trên drap giường có dính máu của ông Dune. Hix em gái reception sẽ nghĩ gì về mình đây >.<

DSC05088 by Nam Nguyen, on Flickr

đây là ks hôm qua mình ở

DSC05089 by Nam Nguyen, on Flickr

nhọ nhất là hôm nay sau khi đã tắm rửa sạch sẽ thơm tho, thay đồ sạch, giả bộ cầm máy ảnh đi chụp lòng vòng rồi kiếm cớ chụp với em gái reception 1 tấm thì ko thấy ẻm đâu, chỉ thấy dì lao công U50 thôi T.T

DSC05090 by Nam Nguyen, on Flickr

ks bự lắm

DSC05091 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05092 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn sáng gần ks luôn, tô miến này có 30b, bữa ăn bị chém 50b mà ko ngon bằng

DSC05093 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn thêm tô bánh canh cũng 30b

DSC05094 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn xong thẳng tiến Vientiane, đi ngang qua Bản Nồng Nàng

DSC05095 by Nam Nguyen, on Flickr

gặp 1 số thành phần trẻ trâu bên Thái

DSC05096 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05097 by Nam Nguyen, on Flickr

lại đi những con đường nhỏ và vắng, nhưng mà đẹp, ko như hôm qua

dọc đường co gặp 1 trạm cân xe của cs thái, chắc để bắt xe chạy quá tải vào đường nhỏ, đi ngang mình gật đầu chào thì mấy anh cs đều vẫy tay chào lại

DSC05099 by Nam Nguyen, on Flickr

nguyên cánh đồng cúc vạn thọ

DSC05104 by Nam Nguyen, on Flickr

còn cách NongKhai khoảng 10km thì nghỉ ăn trưa luôn để qua cửa khẩu luôn

DSC05100 by Nam Nguyen, on Flickr

tô mì bự hết hồn, 50b

DSC05101 by Nam Nguyen, on Flickr

tô Dune nhỏ hơn

DSC05103 by Nam Nguyen, on Flickr

trái cây 20b / bịch, mua 1 bịch dưa lứoi 1 bịch thơm

DSC05105 by Nam Nguyen, on Flickr

kêu thêm chén bò viên nữa, bò viên bự như trái banh tennis

DSC05106 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn xong thì đạp thẳng ra NongKhai, đây là cửa khẩu giữa THái và LÀo

DSC05107 by Nam Nguyen, on Flickr

thủ tục check out bên Thái nhanh gọn và ko tốn phí gì, biên giới tự nhiên giữa Lào và Thái là con sông Mekong, qua bên kia phải đi qua 1 cây cầu gọi là Friendship Bridge, có khá nhiều Friendship Bridge giữa Lào và Thái

DSC05109 by Nam Nguyen, on Flickr

qua phía bên Lào thấy cái này giật bắn mình, cảm giác bất an và chế độ phòng thủ tự động bật lên

DSC05110 by Nam Nguyen, on Flickr

cửa khẩu bên Lào tốn 5b tiền phí đóng dấu thôi, qua đây thấy ngay ý thức của những con người dc đào tạo dưới mái trường XHCN : vạch cây, đi lên cỏ cho nhanh

Từ Thái qua Lào là thấy ngay sự khác biệt : cái nắng bên LÀo rất gay gắt, đường thì bụi mù mà ko có cây xanh

Từ cửa khẩu đạp khảong 20km thì sẽ tới Vientiane, dọc đường thấy toàn bảng hiệu tiếng Việt, từ mua bán ve chai đến hớt tóc gội đầu, cây xăng thì toàn Petrolimex

Tới Vientiane thì mình đổi 100$ ra tiền kip vì tính đi Luang Prapang, Dune cũng đổi 100$, tỉ giá là 80.000 kip ăn 100$

DSC05111 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05112 by Nam Nguyen, on Flickr

ks bên Lào khu này đồng giá 20$/ đêm, riêng ks này ông chủ nói dc tiếng việt rất sõi, kêu bớt 10.000kip là 150.000kip, bao ăn sáng nên thôi ok lấy phòng luôn

DSC05113 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC05114 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC05115 by Nam Nguyen, on Flickr

phòng cũng okie nhưng hơi chật, wifi thì chập chờn

trước h vẫn nghe tiếng là bên Lào đắt đỏ nhưng qua mới biết nó đắt đến k ngờ, Dune đi mua 1 cuộn băng keo mỏng dính mà nó bán 25.000kip là gần 70k vnd, trong khi ở VN 1 cuộn băng keo dầy gấp 3 vậy có 15-20k. Ra mấy tiệm xe đạp mua 1 cái thùng carton nữa để đóng xe Dune chở về

DSC05117 by Nam Nguyen, on Flickr

di dạo 1 vòng Vientiane

DSC05120 by Nam Nguyen, on Flickr

chỗ này giống như dinh thống nhất ở SG á

DSC05121 by Nam Nguyen, on Flickr

khải hoàn môn

DSC05122 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05123 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05124 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05125 by Nam Nguyen, on Flickr

chùa vàng

mà đang đi bên THái quen, đi xe đạp là có đường riêng, qua đường là xe hơi, xe máy nhường đường. Qua đây thì ko có đâu, xe hơi nó lấn dc là lấn, ép dc là ép. Xe hơi chạy tràn vô đường cho xe máy và xe đạp. Thô bỉ nhất là lúc kẹt xe, mình đi xe đạp lách qua dc thì đến 1 chỗ kia còn vừa đủ chỗ cho xe đạp lách qua thì thằng xe hơi đằng sau nó nhất định lấn lên thêm 20cm rồi ngừng đó luôn, làm mình kẹt đó ko qua dc luôn. Nói chung là qua Lào thấy y như ở VN

tham quan xong mấy chỗ trên thì đi kiếm gì ăn

DSC05127 by Nam Nguyen, on Flickr

đang đi thấy 1 cái biển ngoài đường chỉ vào trong hẻm, linh tính cho biết có thể quán này ăn dc nên mình quẹo vào

DSC05128 by Nam Nguyen, on Flickr

có menu nhưng ko có tiếng anh, nhân viên thì tiếng Anh 1 chữ bẻ đôi cũng ko biết

DSC05126 by Nam Nguyen, on Flickr

ra chỉ con vịt ra dấu chặt là đôi, may mà mấy ẻm cũng hiểu

DSC05130 by Nam Nguyen, on Flickr

vịt nướng, nửa con

DSC05129 by Nam Nguyen, on Flickr

dc 1 tô nước luộc vịt

DSC05131 by Nam Nguyen, on Flickr

rau ăn kèm

DSC05132 by Nam Nguyen, on Flickr

nước chấm

vịt ăn bthường, thua 1 số quán vịt nướng ở VN, xương nhìu quá, thịt chả có mấy

DSC05133 by Nam Nguyen, on Flickr

liều mạng quất dĩa tiết canh, dĩa này hại đời mình nguyên ngày hôm sau

DSC05134 by Nam Nguyen, on Flickr

kêu thêm dĩa cơm chiên, dĩa nhỏ xíu, 1 mình mình ăn cũng ko no nữa

DSC05135 by Nam Nguyen, on Flickr

bill nè, có thêm 1 chai bia, tính ra khoảng 240k

DSC05136 by Nam Nguyen, on Flickr

em gái PG bia Lào khá xinh, ăn mặc kín đáo chứ ko hở như VN

DSC05137 by Nam Nguyen, on Flickr

mới có 4g-4g30 mà đã bắt đầu đông, mà thấy khá nhiều dân văn phòng công chức ra ăn, bên Lào làm việc coi bộ sướng

ăn xong về ks ngủ rồi tối đi lang thang dạo phố, đi bộ chứ ko đi xe do xe Dune tháo ra bỏ thùng rồi, đi về hơn 8km :(

DSC05138 by Nam Nguyen, on Flickr

Vientiane cũng có chợ đêm

DSC05140 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05141 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05142 by Nam Nguyen, on Flickr

món hủ tíu xào này nghe nói là đặc sản Lào, mình tính ăn mà ông Dune kêu đi thêm nữa coi sao, cuối cùng ko ăn dc lun :(

DSC05143 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05144 by Nam Nguyen, on Flickr

hủ tíu xào nhìn hấp dẫn ghê

DSC05145 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05146 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC05147 by Nam Nguyen, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member