What's new

[Chia sẻ] [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

Re: [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

Angkor Wat nổi tiếng nhưng Angkor Thom còn đẹp, rộng và kì vỹ hơn nhiều với rất nhiều ngôi đền nằm rải rác khắp nơi. Nếu muốn đi khám phá hết Angkor Thom chắc ít nhất phải 3 ngày, đó là vì sao có vé tham quan 3 ngày và 7 ngày

Angkor Thom[1] (tiếng Khmer: អង្គរធំ) là thành phố thủ đô cuối cùng và lâu dài nhất của Đế quốc Khmer. Thành được vua Jayavarman VII xây dựng vào cuối thế kỷ XII. Thành rộng 9 km², bên trong có nhiều đền thờ từ các thời kỳ trước cũng như các đền thời được Jayavarman và những người nối nghiệp ông xây dựng. Tại trung tâm thành là ngôi đền quốc gia của Jayavarman, đền Bayon, với các di tích khác quần tụ quanh khu quảng trường Chiến thắng nằm ngay phía Bắc đền.

Angkor Thom đã được xây dựng để làm thủ đô vương quốc của Jayavarman VII, và là trung tâm của chương trình xây dựng khổng lồ của ông. Một tấm bia được tìm thấy trong thành phố đã viết về Jayavarman VII như là chú rể và thành Angkor Thom như là cô dâu của ông.

Tuy nhiên, Angkor Thom không phải thủ đô đầu tiên của Khmer tại địa điểm này. Trước đó 3 thế kỷ, Yashodharapura ở gần đó về phía Tây Bắc đã là thủ đô. Angkor Thom trùm lên một phần của thành phố đó. Các đền thờ nổi tiếng nhất của thời kỳ cổ hơn nằm trong thành phố là Baphuon - ngôi đền quốc gia cũ, và Phimeanakas - ngôi đền đã được nhập vào Cung điện Hoàng gia. Người Khmer đã không phân biệt rõ ràng giữa Angkor Thom và Yashodharapura, thậm chí đến thế kỷ 14, một tấm bia vẫn còn sử dụng tên cũ (Higham 138). Cái tên Angkor Thom — thành phố vĩ đại — đã được sử dụng từ thế kỷ 16.

Ngôi đền cuối cùng được biết là đã được xây dựng tại Angkor Thom là Mangalartha, được khánh thành năm 1295. Từ đó, các công trình thỉnh thoảng lại được sửa chữa, nhưng các công trình mới được xây dựng bằng các vật liệu dễ hỏng đã không tồn tại được đến nay. Trong các thế kỷ tiếp theo, Angkor Thom vẫn là thủ đô của vương quốc trong thời kỳ suy tàn cho đến khi nó bị bỏ hoang bắt đầu từ khoảng trước năm 1609, khi một du khách phương Tây viết về một thành phố bỏ hoang: "kỳ diệu như Atlantis của Plato" mà có người cho là đã được xây dựng bởi Hoàng đế La Mã Trajan (Higham 140).

https://vi.wikipedia.org/wiki/Angkor_Thom

DSC04365 by Nam Nguyen, on Flickr

đường vào Angkor Thom cũng rất đẹp

DSC04366 by Nam Nguyen, on Flickr

Khỉ thản nhiên ra giữa đường nằm, dĩ nhiên đi thì phải tránh nó

DSC04368 by Nam Nguyen, on Flickr

1 cụm di tích trong Angkor Thom

DSC04369 by Nam Nguyen, on Flickr

Lúc này thì có nắng rồi

DSC04370 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04371 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04372 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04373 by Nam Nguyen, on Flickr

Re: [Tour de Đông Dương] Đạp 1 vòng Cam - Thái - Lào - Việt với 2500km trong 1 tháng

DSC04376 by Nam Nguyen, on Flickr

đi ngang đây thì thật sự là mình thấy nhục, mình ko biết Thiện Bắc Ninh là thằng ml nào nhưng nơi đây mỗi ngày có hàng ngàn du khách đi ngang, và thằng ml Thiện Bắc Ninh đã làm nhục mặt cả VN

DSC04377 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04379 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04383 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04384 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04385 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04388 by Nam Nguyen, on Flickr

con sư tử, hay là con gì đó này chắc mới dc phục dựng nên nhìn mới tinh

DSC04390 by Nam Nguyen, on Flickr

1 ngôi đền khác

DSC04392 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04393 by Nam Nguyen, on Flickr

ko hiểu ý nghĩ của mấy cái trụ này

DSC04394 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04398 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04399 by Nam Nguyen, on Flickr

Angkor Thom rất rộng, lang thang 1 ngày ko thể nào đi hết dc

DSC04400 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04395 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04397 by Nam Nguyen, on Flickr

đi đến 12g thì kiến bò bụng, lại kiếm đồ ăn

DSC04402 by Nam Nguyen, on Flickr

thấy có 1 hàng cá nướng nên ghé vào

DSC04403 by Nam Nguyen, on Flickr

cá nướng, thịt heo nướng

DSC04404 by Nam Nguyen, on Flickr

1 phần gồm 1 con cá nướng, cơm bao no, và 1 chén nước mắm me, phải nói là nó ngon thần sầu, mình chỉ cần cơm ăn với nướng mắm me thôi là mãn nguyện lắm rồi. Cứ phải nhắc đi nhắc lại là nước chấm bên Cam làm cực ngon và phong phú, mỗi món ăn đều có 1 loại nước chấm riêng. phần này 4k ria khoảng 22k vnd. ngay trong khu du lịch mà giá vậy là quá rẻ. chị chủ thì dễ thương, thấy mình ăn hết cơm là bới ngay thêm 1 tô cơm nữa để kế bên, dĩ nhiên là free ko tính tiền cơm thêm

DSC04405 by Nam Nguyen, on Flickr

nước chanh mật ong nha đam, 2k ria

DSC04406 by Nam Nguyen, on Flickr
Dune ăn cá bông lau nướng, mình thấy cá trê nướng của mình ngon hơn , giá cũng 4k ria

DSC04407 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn no xong nghỉ tí lại tiếp tục đạp lang thang, thấy 1 cái cây khá đẹp nên ghé lại chụp hình

DSC04408 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04410 by Nam Nguyen, on Flickr

cái cây nó mọc trên cái cầu :|

DSC04412 by Nam Nguyen, on Flickr

đi tiếp nữa đến 1 ngôi đền, ngôi đền này rất nổi tiếng vì những cái cây moc trong đền khắp nơi, trong đó có 1 cái cây gọi là The White Tree rất đẹp, bạn nào nhớ tên thì chỉ lại dùm mình với

DSC04413 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04414 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04415 by Nam Nguyen, on Flickr

điểm độc đáo của ngôi đền này là những cái cây rất to mọc leo khắp nơi

DSC04416 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04417 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04418 by Nam Nguyen, on Flickr

tham quan ngôi đền xong thì cũng 4g, trời lại chuyển mưa âm u, vừa ra Angkor thì lại mưa nên đạp về ks luôn. Về đến ks leo lên bể bơi bơi 1 vòng cho ấm rồi tắm rửa thay đồ đi ăn cơm.

Trời mưa nên lại đi bộ ra quán ăn hôm qua ăn cho gần

DSC04425 by Nam Nguyen, on Flickr

cơm trứng chiên 1.5$

DSC04427 by Nam Nguyen, on Flickr

mình ăn cơm bò, 2$, bò khá nhiều và ngon, ăn hết cơm xin thêm 1 chén cơm thêm free

DSC04428 by Nam Nguyen, on Flickr

bà chủ còn tặng thêm 2 trái bắp

ăn xong thì mình về ks nghỉ, 2 ông kia lại đi chơi lang thang. Đến tối thì lo soạn đồ để sẵn hết để mai đi sớm .

Ngày 6 : Siem Riep - Poipet - Aranyaprathet 163km

Untitled by Nam Nguyen, on Flickr

Sáng 5g dậy, sửa soạn rồi đề pa luôn. Vừa ra khỏi ks thì mình gặp 1 team xe đạp của SiemRiep cũng đang chuẩn bị đạp xa

DSC04429 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04430 by Nam Nguyen, on Flickr

làm 1 tấm lưu niệm

Hôm nay đạp khá xa, 160km, qua cửa khẩu Poipet nên tranh thủ đi sớm .

DSC04431 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04433 by Nam Nguyen, on Flickr
đạp dc khoảng 10km thấy có quán cơm ven đường nên ghé vào ăn. Dĩa cơm này chỉ có 2500 ria thôi, là có khoảng 12 13k :(. Rẻ mà ngon. Mình mua thêm quẩy 500 ria và 1 bịch bánh bò thốt nốt 1000ria nữa là chẵn 4000 ria

lần này rút kinh nghiệm, vì sức mình ko theo 2 ông kia nổi, 2 ổng toàn đạp 28-30kmh, mình thì chỉ dc 22-25kmh nhưng dc cái mình cứ đạp tà tà mà ko cần nghỉ, đường ko dốc thì sáng đạp 100km liên tục mới nghỉ. Nên mình để 2 ổng đi trước, mình đi sau

DSC04434 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04435 by Nam Nguyen, on Flickr

đường bên Cam thì toàn đồng bằng thôi, 2 bên ruộng lúa, nói chung cũng chả có gì chụp

DSC04436 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04437 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04438 by Nam Nguyen, on Flickr

ghé đây đổ thêm nước và mua bánh tiếp tế, mua 1 lốc 6 chai nước giá 2000ria và 1 bịch bánh xoắn xoắn 2000 ria nữa

DSC04439 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC04440 by Nam Nguyen, on Flickr

1 doanh trại quân đội Cam

DSC04441 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04442 by Nam Nguyen, on Flickr

đạp liên tục ko nghỉ hơn 100km thì gặp Dune và anh P, mà cách chỗ nghỉ 4km thì Dune bị té, trầy đầu gối, xe cong niềng, pedan bể bạc đạn. May có tool rút căm nên tranh thủ ngồi rút lại, mà cái đầu gối sưng lên nhìn khá nguy hiểm

ăn cơm, mình kêu 2 phần đồ ăn, cứ 1 phần là 4000ria, tính ra ăn trưa hết gần 50k :(.

ăn cơm xong thì mình đề pa trước luôn vì mình đi chậm, Dune và anh P kiếm chỗ cafe cafe pháo rồi mới đi. Mà đi gặp mưa miết từ 12g đến 3g luôn.

Đạp dc khoảng 2 tiếng thì anh P và Dune bắt kịp mình. Chân Dune lúc này đau rồi nên cũng đạp chậm, anh P đi trước còn mình đạp tà tà với Dune. Đến 4g thì đến cửa khẩu Poipet, tranh thủ qua khẩu luôn, hình như 5 hay 6g là đóng khẩu

Mà check out khỏi khẩu Cam bắt đóng 100b tương đương 65k, đắt vãi, ko biết có bị chém ko nữa.

Thủ tục thì nhìn chung khá đơn giản, đưa passport, đóng kịch kịch, xong dắt xe qua khẩu, chả kiểm tra hỏi han gì .

13517647_10205480502527065_8072645402184545079_o by Nam Nguyen, on Flickr

đã vượt biên thành công từ Cam sang Thái

vừa qua khẩu Thái đạp khoảng 3 4km thì đến Aranyaprathet, chỗ này nhà nghỉ ks khá nhiều mà giá rẻ, phòng đôi, máy lạnh có 350b là khoảng 230k à

13584631_10205485249125727_2178030375854895097_o by Nam Nguyen, on Flickr
13585002_10205485266766168_8620771970692117925_o by Nam Nguyen, on Flickr

phòng rộng rãi và sạch sẽ. và vô nhận phòng rồi thì anh P kêu ko ở trong phòng mà ra ngoài sân chăng lều ngủ

Nhận phòng xong tắm rửa, rửa xe sạch sẽ rồi đi kiếm gì ăn. Dune và anh P ghé vô 1 cái quán nhỏ, vắng hoe dọc đường, mình coi bảng giá thấy toàn 80 - 100b, tính ra giá cao quá vì mình đi thái nhiều rồi mình biết nên mình ko ăn, đạp thêm 2km vào trong TP thì đồ ăn ngập tràn, dạo 1 vòng thấy có quán mì đông đông nên ghé vào

DSC04443 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04445 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC04448 by Nam Nguyen, on Flickr

tô này 40b, tính ra khoảng 25 26k. Kể từ h mình sẽ dùng đơn vị tiền Bat thái tương đương là 1b ăn 640d

Về đến phòng thì mình tính tách ra đi riêng vì đi cùng thấy ko hợp, 1 là tốc độ đạp ko hợp, 2 là cách chơi cũng ko hợp. Mình nói với Dune chắc từ đây em lên Nakhon luôn rồi đi ChiangMai, Dune bảo thôi đi với Dune đến Bangkok đi rồi ổng bay về, mình đi tiếp, đừng bỏ ổng tội nghiệp nên mình quyết định đến Bangkok rồi lên ChiangMai

Anh P vô tắm rửa, giặt đồ, nằm giường mình lăn lê xài wifi xong tối ra ngoài lều ngủ. Đến sáng hôm sau tính tiền phòng kêu chia 3 thì cũng kì, dù tính mình thì wen tiền bạc sòng phẳn, chuyện anh ra ngủ lều là chuyện của anh chứ tiền bạc đã đi thì chia đều, nhưng mình cũng nói thôi anh ở ngoài đó thì để Dune với em trả tiền phòng thì ổng đưa 50b. Mình với Dune mỗi thằng 150b.

Nói chung là đi cùng 5 ngày có rất nhiều thứ ko hợp nên mình cũng chán chả muốn đi cùng nữa nên mình với Dune sáng khởi hành trước. còn anh P đi sau vì ổng đi nhanh .

Coi như là kết thúc 6 ngày 5 đêm ở Cam, mình xài hết 100$ đúng và 1 ít tiền việt chắc khoảng 100 200k gì ah. Trong đó vé tham quan Angkor là hết 20$ rồi

Mình cũng xin tóm tắt 1 số ý chính khi đi Cam theo kinh nghiệm của mình :

- Đi Cam bạn có thể dùng tiền $ hoặc tiền Ria, tuy nhiên đổi ra Ria thì lợi hơn 1 tí vì 100$ đổi dc 4100 ria, còn tính tỉ giá thì 1$ bằng 4000 ria. Ngoài ra dùng ria lẻ thì bạn trả dc mấy cái lẻ lẻ như 2000 1000 ria.

- NGừoi dân Cam mình gặp đều dễ thương, hiền hòa và hiếu khách, tuy nhiên các bạn vẫn ko nên đạp sau 6g chiều nếu đi 1 mình và ko nên cắm trại bên Cam

- Đồ ăn bên Cam ngon và rẻ, mình ăn hợp khẩu vị

- Giá nhà nghỉ thì từ 7 đến 13 14$ tùy ở quạt hay máy lạnh, phòng đơn có thể rẻ hơn

- Đường bên Cam nhìn chung đẹp, ko có dốc, chỉ có khúc từ Khánh Bình về Phnompenh đang làm nên rất xấu

- Đi Cam nên đi SiemRiep và tham quan Angkor, rất đáng tiền, ngoài ra gần SiemRiep còn có Biển Hồ cũng nên đi

Kết thúc phần 1 : Vn - Cam

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back