What's new

[Chia sẻ] Trải nghiệm du lịch tự túc Trung Quốc, những sự cố "tàu hỏa" và tình người mến thương

Dưới đây là trải nghiệm của bản thân mình trong chuyến đi Trung Quốc vừa rồi. Với các địa điểm nổi tiếng như Lệ Giang, Ngọc Long Tuyết Sơn, Phượng Hoàng Cổ Trấn, Trương Gia Giới... thì 2 tỉnh Hồ Nam, Vân Nam được các bạn trẻ chọn đi rất nhiều. Và phương tiện vừa rẻ vừa độc lạ là tàu hỏa rất được ưa chuộng. Nói đi tàu hỏa "độc lạ" là bởi ở đây đã hình thành văn hóa đi tàu. Bình thường ở VN thì đi tàu chưa quen thuộc lắm nhất là khi hàng không phát triển...

Dù đã tìm hiểu kỹ nhưng nhiều khi vẫn lơ ngơ khi va phải sự cố nên mình chia sẻ ở đây cho bạn đọc quan tâm:
...
Ghế cứng trên tàu gọi là “cứng” vì không thể ngả ra ngả vào, chứ ghế có đệm lưng đệm ngồi cực dày cực êm. Toa mình ngồi toàn các cụ già, thấy toa bên cạnh không hiểu sao lại toàn các em học sinh, sinh viên trẻ măng.
Du lịch Trung Quốc bằng tàu hỏa

Nói thêm một chút về các loại ghế/ giường trên tàu Trung Quốc. Trên các chuyến tàu đêm thì có 2 hạng giường nằm cho bạn. Giường cứng là giường không ...cứng, có đệm, trong ô chia làm 6 giường cho 6 người, là giường 3 tầng. Tầng 1 có thể ngồi thẳng trên giường bình thường, tầng 2,3 cao 60cm. Nếu là người trưởng thành bạn ngồi thẳng lưng là cộc đầu ngay!

Giường tầng 1 là nằm êm nhất, cấp độ rung tăng dần lên các vị trí cao hơn. Do vậy, bạn cố gắng đặt vé sớm để xí vị trí giường tầng 1. Mình thấy nằm giường cứng là thoải mái rồi, giá cũng vừa phải, không nhất thiết bạn phải chọn giường mềm đâu. Nhược điểm lớn nhất ở giường này là không có chỗ sạc điện, bạn phải mang sạc dự phòng.

Nếu giường cứng là bình dân thì giường mềm là V.I.P. Trong chuyến đi Trung Quốc này mình đã may mắn trải nghiệm đa dạng các loại ghế trên tàu. Ô giường mềm có cửa đóng tách biệt như một phòng riêng trên tàu. Ô có 4 giường cho 4 người, 2 tầng. Ngoài đệm êm chăn ấm thì thậm chí còn có móc áo, giá để đồ, sạc điện thoại, phích nước...
Đi tàu mới thấy người Trung Quốc xây đường hầm giỏi quá! Nhiều đường hầm nên cứ đi một lát lại tối sầm lại. Thỉnh thoảng, khung cảnh bên cửa sổ hé mở thấy thiên nhiên nơi đây đẹp vô cùng, ruộng bậc thang, mây mù, cánh rừng ...

Chiều mới đến Côn Minh, hai đứa ăn trưa trên tàu bằng mì tôm “nhà làm”! Nước nóng có sẵn trên tàu cho du khách chủ động úp mỳ, pha cafe hay xử lý công việc cá nhân cần nước nóng. Thấy hai đứa hì hụi húp mì, một cô trên tàu cười bảo, các bạn Việt Nam ăn hộp nhỏ đáng yêu nhỉ? Bởi hộp mì tôm Trung Quốc to gấp 3 lần hộp mỳ Việt Nam mình cơ!
kinh nghiệm du lịch tự túc trung quốc

Trên tàu có có xe bán đồ ăn cho bạn, có xúc xích, mỳ tôm, nước uống, bánh mỳ, xuất cơm… thậm chí là đồ chơi cho trẻ em. Nhưng mình quan sát thấy người Trung cũng hay chủ động mua mì và đồ ăn lên tàu trước vì hộp mì bên ngoài có giá tầm 4-5 tệ, nhưng trên tàu là 6 tệ.
Hai đứa tranh thủ ngủ trên tàu để đến nơi là vô tư bung lụa.

Tàu đến bến, bọn mình háo hức bước xuống! Thử thách đầu tiên - phải xuống, lên rất nhiều bậc thang mà hành lý lại nặng. Có đường trượt nhỏ bên phải để lăn vali nhưng hơi dốc. Vali tầm trung hoặc nhẹ thì không sao, chứ vali nặng quá, nó kéo mình chúi về phía trước như một con chó béc giê chạy nhanh kéo chủ! Vali mình đi 13 ngày, nén chặt ních, nặng gần 20 kg.
Mình loay hoay không biết làm gì, thì một anh Trung Quốc cúi xuống xách vali giúp mình. Không hiểu tại sao, lúc đấy mình rất tin tưởng không hề lo lắng người ta xách đi không trả lại nữa!
Anh hai tay xách hai va li, không nói tiếng nào, đi phăm phăm đằng trước. Qua bậc thang anh để lại cho mình. Mình chỉ biết cảm ơn rối rít.
...Đi được đôi chục giây lại gặp cầu thang, mình loay hoay nhấc vali lên lại đặt xuống vì quá nặng. Vẫn Soái ca đấy, thấy thế lại xách vali đi vù vù giúp mình.

Gặp người tốt trên đất khách còn gì tuyệt vời hơn...

Tiếc công xếp hàng mua vé và ngồi đợi cũng chả làm gì, mình mua vé một mạch cho các chặng sau luôn và nhận cái kết đắng!
o_O

Qua nhiều cửa soát vé, kiểm tra hành lý, mình xếp hàng mua vé còn em gái trông đồ. Lần đầu xếp hàng mất gần 1 tiếng, xếp đến lượt thì người ta bảo không phải cửa này, chỉ sang cửa khác, lại xếp từ đầu. Khổ quá, mình nghe nói được tiếng Trung chứ không biết đọc. Quầy vé thì không có tý tiếng Anh nào!
Đến khi mình mua được vé thì chỉ còn vé chuyến sớm nhất 12h đêm. Mình mua vé giường cứng. Còn nhiều giường tầng 1, nhưng mình muốn thử trải nghiệm tầng 2 nên mua vé tầng 2!
kinh nghiệm du lịch côn minh tự túc

Còn 3 tiếng nữa tàu mới chạy nên mình quyết định mua luôn vé cho các chuyến sau như kế hoạch, đang mát trời, lại đỡ công xếp hàng! Thế là mình cứ mua vé cho 2 chuyến lại xếp hàng lại từ đầu. Mỗi lần xếp mất khoảng 30 phút. Quầy mình xếp có bạn nhân viên nói tiếng Anh rất nhiệt tình, khách đông và nhiều trường hợp khách hàng như thế, giữ được thái độ và giọng nói như thế thật không dễ dàng.
Cứ thế, mình quen dần với việc mua vé tàu ở xứ Gấu Trúc. Mình mua gần hết chuyến đi chỉ còn chặng Nam Ninh - Hà Nội phải đến tận Nam Ninh mua. Kết thúc ngày, mình hồ hởi khoe chiến tích trên Facebook để rồi sau đó phải trả giá đắt. Hic

Ga Côn Minh to khủng khiếp, chẳng khác nào sân bay. 12 giờ đêm mà hàng ghế đông nghịt người, hành lý ngổn ngang. Chia ô, chia khu, chia cửa ra vào, chỗ nào cũng la liệt người.

Sợ cố nhỡ tàu ở Ga Côn Minh, may gặp người tốt giúp đỡ...

Nhỡ tàu, vé không đổi được mấy trăm tệ bay đi như một cơn gió, 8h tối ở Ga Côn Minh, không đến được Trương Gia Giới, biết làm sao đây?

....Trời nổi gió, se se lạnh, hai đứa ngồi thẫn thờ mà tiếc, chán đến nỗi chẳng thấy đói tý nào!

Thấy một bạn nhân viên trẻ, mặc áo đồng phục, mình lại gần và hỏi giúp đỡ. May quá bạn nói được chút tiếng Anh. Sau khi trình bày vấn đề của mình, mình hỏi bạn có cách nào để mình không đi tàu thẳng đến Trương Gia Giới thì đi trung gian qua một vài trạm khác cũng được, ví dụ như ga Cát Thủ chẳng hạn. Hoặc nếu đi đường bộ, xe khách còn chuyến không? Nếu không có xe khách, thì ai đi đến Trương Gia Giới nếu có ghép xe, đi nhờ kiểu gì mình cũng đi.

Tin buồn là bạn ấy không biết một thông tin gì cả! Tin vui là bạn ấy rất nhiệt tình!

Tất cả các phương án mình nhờ, bạn ấy đều không giúp được. Bình thường thì sim 4G của mình tậm tặc không dùng được. Nhưng hôm đấy, lại truy cập vù vù. Không gì hơn tự dựa vào chính mình, mình check lại thông tin xem có gì thay đổi được không.

Đến Trương Gia Giới, 3 ga phổ biến nhất du khách thường đi là Trường Sa, Cát ThủHoài Hóa. Thực ra chuyến tàu mình đi từ Côn Minh đã đi qua Cát Thủ rồi, vậy nên còn Trường Sa và Hoài Hóa, mình hỏi bạn hỗ trợ, nhờ bạn hỏi xem còn tàu đi đến 2 ga trên không?

Một số bạn thắc mắc nên mình kể luôn, mình có thể giao tiếp một chút tiếng Trung nên bình thường không phải dùng tiếng Anh. Tuy nhiên, khi xảy ra sự cố như trên chẳng hạn, vốn tiếng Trung không đủ, mình phải dùng tiếng Anh. Những lúc như thế mà không gặp ai nói được tiếng Anh là cực nan giải. Do đó, bạn nên chuẩn bị thật tốt các câu Trung Quốc phổ biến ở nhà. Vì người Trung thật sự không dùng tiếng Anh đâu!

Sau một hồi hỏi han, bạn bảo có tàu đi qua Hoài Hóa, rồi bắt chuyến khác đi Trương Gia Giới, 2 tiếng nữa xuất phát, nhưng chỉ còn ghế ngồi cứng. Còn tàu đi qua Trường Sa, chỉ có xuất đứng!

Như vớ được vàng, mình nhất trí ngay, đi sau nhưng đến cũng chỉ muộn hơn 1 giờ. Vé ngồi cũng quá tuyệt, cũng vì thế mà chi phí giảm đi. Nói chung là đạt được điều mình muốn! Quá ổn!

Mình bắt tay cảm ơn bạn trai hỗ trợ… Người tốt tiếp theo gặp ở nước bạn, không biết là thứ bao nhiêu, vì mình không thể đếm nữa...

...

Nếu bạn cũng từng gặp khó khăn sự cố trong chuyến đi của mình, nhưng may mắn gặp người tốt khắp nên trên thế giới hãy comment ở dưới và kể lại câu chuyện của mình nhé!
;)

Thực ra mỗi lần đi TQ, dù địa phương khác nhau, nhưng mình thấy người TQ khá nhiệt tình và tốt bụng, rất biết quan tâm người khác.
Trên hành trình khám phá mà may mắn gặp được " quý nhân" giúp đỡ thì không chỉ khiến chuyến đi có thêm kỉ niệm đặc biệt, mà còn gia tăng hảo cảm về con người và đất nước đó.
Mình cũng từng có vài lần gặp đôi chút bỡ ngỡ ở ga tàu điện, và lần nào cũng được các "bạn" TQ chỉ giúp tận tình. Chưa kể, mình nhận ra điều thú vị là sự thấu hiểu bất ngờ trong ánh mắt của những kẻ xa lạ, khác dân tộc, khác tiếng nói cho thấy con người với con người hoàn toàn có khả năng kết nối lại với nhau, mà không cần phải có chung ngôn ngữ biểu đạt.

Thực ra mỗi lần đi TQ, dù địa phương khác nhau, nhưng mình thấy người TQ khá nhiệt tình và tốt bụng, rất biết quan tâm người khác.
Trên hành trình khám phá mà may mắn gặp được " quý nhân" giúp đỡ thì không chỉ khiến chuyến đi có thêm kỉ niệm đặc biệt, mà còn gia tăng hảo cảm về con người và đất nước đó.
Mình cũng từng có vài lần gặp đôi chút bỡ ngỡ ở ga tàu điện, và lần nào cũng được các "bạn" TQ chỉ giúp tận tình. Chưa kể, mình nhận ra điều thú vị là sự thấu hiểu bất ngờ trong ánh mắt của những kẻ xa lạ, khác dân tộc, khác tiếng nói cho thấy con người với con người hoàn toàn có khả năng kết nối lại với nhau, mà không cần phải có chung ngôn ngữ biểu đạt.
Thật may mắn vì đi đâu cũng có người giúp đỡ...

Dưới đây là trải nghiệm của bản thân mình trong chuyến đi Trung Quốc vừa rồi. Với các địa điểm nổi tiếng như Lệ Giang, Ngọc Long Tuyết Sơn, Phượng Hoàng Cổ Trấn, Trương Gia Giới... thì 2 tỉnh Hồ Nam, Vân Nam được các bạn trẻ chọn đi rất nhiều. Và phương tiện vừa rẻ vừa độc lạ là tàu hỏa rất được ưa chuộng. Nói đi tàu hỏa "độc lạ" là bởi ở đây đã hình thành văn hóa đi tàu. Bình thường ở VN thì đi tàu chưa quen thuộc lắm nhất là khi hàng không phát triển...

Dù đã tìm hiểu kỹ nhưng nhiều khi vẫn lơ ngơ khi va phải sự cố nên mình chia sẻ ở đây cho bạn đọc quan tâm:
...
Ghế cứng trên tàu gọi là “cứng” vì không thể ngả ra ngả vào, chứ ghế có đệm lưng đệm ngồi cực dày cực êm. Toa mình ngồi toàn các cụ già, thấy toa bên cạnh không hiểu sao lại toàn các em học sinh, sinh viên trẻ măng.

Nói thêm một chút về các loại ghế/ giường trên tàu Trung Quốc. Trên các chuyến tàu đêm thì có 2 hạng giường nằm cho bạn. Giường cứng là giường không ...cứng, có đệm, trong ô chia làm 6 giường cho 6 người, là giường 3 tầng. Tầng 1 có thể ngồi thẳng trên giường bình thường, tầng 2,3 cao 60cm. Nếu là người trưởng thành bạn ngồi thẳng lưng là cộc đầu ngay!

Giường tầng 1 là nằm êm nhất, cấp độ rung tăng dần lên các vị trí cao hơn. Do vậy, bạn cố gắng đặt vé sớm để xí vị trí giường tầng 1. Mình thấy nằm giường cứng là thoải mái rồi, giá cũng vừa phải, không nhất thiết bạn phải chọn giường mềm đâu. Nhược điểm lớn nhất ở giường này là không có chỗ sạc điện, bạn phải mang sạc dự phòng.

Nếu giường cứng là bình dân thì giường mềm là V.I.P. Trong chuyến đi Trung Quốc này mình đã may mắn trải nghiệm đa dạng các loại ghế trên tàu. Ô giường mềm có cửa đóng tách biệt như một phòng riêng trên tàu. Ô có 4 giường cho 4 người, 2 tầng. Ngoài đệm êm chăn ấm thì thậm chí còn có móc áo, giá để đồ, sạc điện thoại, phích nước...
Đi tàu mới thấy người Trung Quốc xây đường hầm giỏi quá! Nhiều đường hầm nên cứ đi một lát lại tối sầm lại. Thỉnh thoảng, khung cảnh bên cửa sổ hé mở thấy thiên nhiên nơi đây đẹp vô cùng, ruộng bậc thang, mây mù, cánh rừng ...

Chiều mới đến Côn Minh, hai đứa ăn trưa trên tàu bằng mì tôm “nhà làm”! Nước nóng có sẵn trên tàu cho du khách chủ động úp mỳ, pha cafe hay xử lý công việc cá nhân cần nước nóng. Thấy hai đứa hì hụi húp mì, một cô trên tàu cười bảo, các bạn Việt Nam ăn hộp nhỏ đáng yêu nhỉ? Bởi hộp mì tôm Trung Quốc to gấp 3 lần hộp mỳ Việt Nam mình cơ!
kinh nghiệm du lịch tự túc trung quốc

Trên tàu có có xe bán đồ ăn cho bạn, có xúc xích, mỳ tôm, nước uống, bánh mỳ, xuất cơm… thậm chí là đồ chơi cho trẻ em. Nhưng mình quan sát thấy người Trung cũng hay chủ động mua mì và đồ ăn lên tàu trước vì hộp mì bên ngoài có giá tầm 4-5 tệ, nhưng trên tàu là 6 tệ.
Hai đứa tranh thủ ngủ trên tàu để đến nơi là vô tư bung lụa.

Tàu đến bến, bọn mình háo hức bước xuống! Thử thách đầu tiên - phải xuống, lên rất nhiều bậc thang mà hành lý lại nặng. Có đường trượt nhỏ bên phải để lăn vali nhưng hơi dốc. Vali tầm trung hoặc nhẹ thì không sao, chứ vali nặng quá, nó kéo mình chúi về phía trước như một con chó béc giê chạy nhanh kéo chủ! Vali mình đi 13 ngày, nén chặt ních, nặng gần 20 kg.
Mình loay hoay không biết làm gì, thì một anh Trung Quốc cúi xuống xách vali giúp mình. Không hiểu tại sao, lúc đấy mình rất tin tưởng không hề lo lắng người ta xách đi không trả lại nữa!
Anh hai tay xách hai va li, không nói tiếng nào, đi phăm phăm đằng trước. Qua bậc thang anh để lại cho mình. Mình chỉ biết cảm ơn rối rít.
...Đi được đôi chục giây lại gặp cầu thang, mình loay hoay nhấc vali lên lại đặt xuống vì quá nặng. Vẫn Soái ca đấy, thấy thế lại xách vali đi vù vù giúp mình.

Gặp người tốt trên đất khách còn gì tuyệt vời hơn...

Cảm ơn bạn nhiều lắm ý vì mình cũng plan đi cung Vân Nam từ 22-30/6/2019 và có chặng tàu mình book chỉ còn vé ghế ngồi cứng - mình cứ tưởng ghế gỗ cứng như tàu ở VN đang lo . HI hi

BẠN CÓ THỂ CHI MÌNH CÁCH BOOK VÉ TÀU ĐI TỪ NAM NINH TỚI VÂN NINH, BOOK NHƯ THẾ NÀO, CÓ CẦN PHẢI BOOK TRUOC HAY KO VÂY ? TKS

BẠN CÓ THỂ CHI MÌNH CÁCH BOOK VÉ TÀU ĐI TỪ NAM NINH TỚI VÂN NINH, BOOK NHƯ THẾ NÀO, CÓ CẦN PHẢI BOOK TRUOC HAY KO VÂY ? TKS

Chào bạn, mình book qua https://www.travelchinaguide.com/, đây là trang tiếng Anh dành cho khách Quốc tế, giao diện dễ sử dụng, bạn có thể tự vào check. Kể cả k đi vẫn biết giờ chạy , giá tiền, thời gian đi để lên lịch trình...

Đg nhiên đầu tiên bạn phải tìm tên phiên âm chính xác của địa điểm vì nhiều khi na ná nhau gây nhầm lẫn. Như mình từng nhầm Hà Khẩu (hekou) với 1 địa điểm gì hình như là "hakou".

Đấy là chút lưu ý với bạn, ngoài ra theo kinh nghiệm đau thương của mình thì bạn k nên book đâu. Còn chi tiết vì sao, nếu có thời gian, bạn đọc qua kinh nghiệm của mình nhé!
Chúc bạn may mắn!

Chào bạn, mình book qua https://www.travelchinaguide.com/, đây là trang tiếng Anh dành cho khách Quốc tế, giao diện dễ sử dụng, bạn có thể tự vào check. Kể cả k đi vẫn biết giờ chạy , giá tiền, thời gian đi để lên lịch trình...

Đg nhiên đầu tiên bạn phải tìm tên phiên âm chính xác của địa điểm vì nhiều khi na ná nhau gây nhầm lẫn. Như mình từng nhầm Hà Khẩu (hekou) với 1 địa điểm gì hình như là "hakou".

Đấy là chút lưu ý với bạn, ngoài ra theo kinh nghiệm đau thương của mình thì bạn k nên book đâu. Còn chi tiết vì sao, nếu có thời gian, bạn đọc qua kinh nghiệm của mình nhé!
Chúc bạn may mắn!

Khong mua ve truoc so het cho thi lam sao ha ban? Nha minh 7 nguoi di cung Van Nam nay tu 22/6 qua cua khau Ha Khau - di tau tu Ha Khau den Con Minh, minh dang chuan bi bo ok ve online cho chac vi llo nhap canh xong den ga Hekou Noth so het cho thi toi.

Khong mua ve truoc so het cho thi lam sao ha ban? Nha minh 7 nguoi di cung Van Nam nay tu 22/6 qua cua khau Ha Khau - di tau tu Ha Khau den Con Minh, minh dang chuan bi bo ok ve online cho chac vi llo nhap canh xong den ga Hekou Noth so het cho thi toi.

Đúng là k book vé trước sẽ có nguy cơ hết vé, nhưng bạn cũng cần chuẩn bị tâm lý muộn tàu sẽ hết sạch vé, vì thời gian chờ ở cửa khẩu nhanh hay chậm bạn k lường trước được. Nhiều bạn đi rồi và cả mình đều may mắn, thoải mái kịp mua vé và lên tàu luôn. Nói chung có 3 điều bạn cần biết sau để bạn cân nhắc:
1. Mùa cao điểm hay không? Đoàn bạn đông thế, cân nhắc mua vé trước để chủ động, tránh vất vưởng chờ tàu mệt mỏi
2. Giá sử vì lý do gì đó, đoàn bạn bị chậm tàu, bạn hoàn toàn có thể đổi vé sang chuyến sau (nếu có và còn chỗ) trong ngày k mất chi phí, nên bạn nên check xem ngày hôm đấy có mấy chuyến, chuyến sau bao giờ chạy
3. Thực tế mình cũng từng sát giờ tàu chạy mà hết vé phải lùi đến chuyến sau sau nữa mới có. Cũng có trường hợp vé nằm k có p chấp nhận vé ngồi, é đứng... hay vé đi thẳng k có p qua 1 thành phố khác rồi đi tiếp.

Nói chung do bạn quyết định thôi, chuyến đến Lào Cai qua cửa khẩu rất quan trọng, mang tính quyết định bạn sẽ mất bao lâu để làm thủ tục, kịp tàu hay không?
Bạn cứ chuẩn bị tình huống xấu nhất và cách giái quyết, còn nếu mọi thứ như bạn plan thì tốt quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back