What's new

[Chia sẻ] Trải nghiệm mùa thu vàng 8 nước châu âu trong 30 ngày (Tháng 11/2012)

Chào cả nhà, em là Nam - năm nay 23 tuổi vừa mới thực hiện được chuyến du ngoạn vòng quanh mấy nước châu âu tháng 11 năm 2012. Chuyến đi hoàn thành được là do rất nhiều các thông tin bổ ích tìm hiểu được từ phuot.vn nên khi hoàn thành nó em quyết định viết một bài chia sẻ một chút ít kinh nghiệm của mình đúc kết được từ chuyến đi để lưu lại kỉ niệm và biết đâu đó nó có thể giúp đỡ những người khác cũng đang định tìm kiếm thông tin và định thực hiện một chuyến du lịch châu âu trong tương lai gần.

Để thực hiện chuyến đi em đã có một topic khác tại link sau ( Click here) để xin ý kiến đóng góp của mọi người. Có một số thông tin khá hữu ích từ topic đó, nếu muốn các bạn có thể connect và tìm hiểu lại.

Sơ đồ tổng quát chuyến đi của em và các bạn như hình ảnh dưới đây

Tổng hợp một số điểm nổi bật của chuyến đi:
Lịch trình chi tiết và bảng dự toán chi phí cho chuyến đi của cả nhóm các bạn có thể download tại đây để tham khảo. File được làm dưới dạng exel( Lịch trình chi tiết - Click here to download)

1. Chuyến đi gồm có 4 người ( 1 nam 3 nữ) kéo dài trong 30 ngày từ 26/10/2012 đến ngày 25/11/2012 qua 8 quốc gia gồm : 1.Pháp - 2.Hy Lạp - 3.Italia - 4.Áo - 5.Hungary - 6.Séc - 7.Đức - 8.Thuỵ Sỹ

2. Chuyến đi qua khoảng 18 thành phố, thị trấn nổi bật: 1.Paris + 2.Blois + 3.Tours (France) - 4.Athens + 5.Santorini Island ( Hy lạp) - 6.Rome + 7.Pisa + 8.Florence + 9.Venice (Italia) - 10.Salzburg + 11.Hallstatt + 12.Vienna (Áo) - 13.Budapest (Hungary) - 14.Praha (Séc) - 15.Munich ( Đức) - 16.Zurich + 17.Interlaken + 18.Bern (Thuỵ Sỹ)

3. Nơi ở lâu nhất: Paris - France : 5 ngày ( 4 ngày đầu và 1 ngày cuối hành trình)
4. Nơi ở ngắn nhất : Pisa centre : 2h 30 phút ( Chỉ để ngắm tháp nghiêng rồi đi tiếp)

5. Ngủ tổng cộng 18 đêm tại hostel, 9 đêm nghỉ nhờ nhà người quen và 2 đêm trên xe bus + tàu hoả trong đó:
- Đắt nhất là căn hộ tại Paris : 27Eur/đêm/ng
- Rẻ nhất là hostel ở Athens - Hy lạp: 10.375Eur/đêm/ng
- Hài lòng nhất là căn hộ tại Paris và hotel Vila Manos tại Santorini Hy Lạp

6.Chuyến đi sử dụng 2 chuyến bay easyjet và tổng cộng 11 lần bằng tàu hoả + 2 lần xe bus + 1 lần tàu thuỷ
- Đắt nhất là chuyến tàu : Bern - Paris : 90 Eur/ng
- Rẻ nhất là chuyến tàu : Florence - Venice: 9 Eur/ng
- Bị delay lâu nhất giành cho chuyến bay của easy jet từ Athens về Rome : thời gian delay lên đến hơn 3 tiếng

7. Bữa ăn đắt + ngon nhất là bữa thịt bò bít tết tại cửa hàng Hippopotamus - Paris : 13.5 Eur/ng

8. Ăn chơi và tham quan
- Đắt nhất là giành cho vé lên núi tuyết Jungfraujoch - Top of europe - Thuỵ Sỹ : 81 Eur/ng ( đã được giảm nửa giá)
- Bảo tàng duy nhất vào thăm trong cả chuyến đi là : Sex machine museum tại Praha : 10 Eur/ng

9. - Nơi đẹp và ấn tượng nhất trong chuyến đi giành cho Đảo Santorini - Hy Lạp: nổi bật với những ngôi nhà cubic sugar như những viên đường nằm bên vách đá sát bờ biển, thật sự rất đáng yêu và nổi bật trên nền trời mùa thu xanh ngắt.
- Thành phố về đêm đẹp nhất giành cho Budapest - Hungary: nổi bật với những cây cầu bắc ngang con sông Buda rực rỡ ánh sáng và sắc màu.

10. Tổng chi phí cho chuyến đi 30 ngày châu giành cho một người là 63,395,,129 VNĐ ( Bảng kê chi tiết từng loại chi phí ở post sau)

Last edited:
Re: Trải nghiệm mùa thu vàng 8 nước châu âu trong 30 ngày (Tháng 11/2012)

Mình và 1 nhỏ bạn định đi Châu Âu tháng 10/2014 này, lịch trình thì tụi mình lựa chọn lộ trình như của Nam, nhưng thay vì đi Séc va Đức thì mình lại muốn đi Hà Lan.
Như vậy lịch trình của mình sẽ bao gồm Pháp( paris- blois- tour), Hy lạp (athen- santorini), Italy ( Rome- pisa- florence- venice), Áo( Salzburg- hallstatt- Vienna), Hungary( Budapest), Thụy sĩ( interlaken- bern) và Hà Lan(Keukenhof garden- Zaanese schans village) .
Tuy vậy mình đang không bít sắp xếp lộ trình thế nào cho hợp lý. Mọi người đi rồi có kinh nghiệm có thể chỉ bảo dùm mình đc không? Đi như thế nào vừa hợp lý, vừa tiết kiệm được chi phí và bằng phuơng tiện gì? Mình sẽ đi trong thời gian 1 tháng. Cám ơn mọi người rất nhiều

Hi bạn, mình kg có kinh nghiệm du lịch châu âu, tuy nhiên với điểm tham quan là Hà Lan của bạn, mình nghĩ là tháng 10 thì Keukenhof garden kg mở cửa bạn àh :)

Vietnam airlines đang có đợt promotion rất tốt cho mùa thu-đông năm nay đó. Mình mới mua được vé khứ hồi UK mà chỉ có 16.7tr bao gồm tax, hành lý 30kg. Ai có nhu cầu thì mau vào search nhé :)!

Nhờ có bạn thông báo mà mình vừa mua được vé LONDON-HN-LONDON có 16.570.000, bay thẳng Vietnamairlines, rẻ quá. Tks bạn nhiều.

Nhờ có bạn thông báo mà mình vừa mua được vé LONDON-HN-LONDON có 16.570.000, bay thẳng Vietnamairlines, rẻ quá. Tks bạn nhiều.
Chúc mừng bạn nghen, bạn mua còn rẻ hơn mình nữa (chắc tại mình ở HCM). Năm ngoái mình mua cách 2 tháng so với ngày khởi hành, giá khoảng 21tr mà còn đc khen rẻ, nên năm nay thấy giá này là mình phải "hốt" liền lun, ko chút do dự :D. Bay VNairlines sướng nhất là bay đường bay thẳng, ko transit đỡ mệt rất nhiều. Máy bay cũng mới nữa, với toàn Boeing 777 cũng an tâm. Chỉ có là thái độ tiếp viên thì ko nice cho lắm, và đồ ăn cũng nuốt ko trôi, nhưng thôi kệ cái đó chuyện nhỏ. Quan trọng là đỡ mệt + rẻ là ok nhất rùi ^^!!

Bạn ơi, mình vô xem SGN-Paris thì không được giá rẻ. Không biết là để mua vé này thì có cần nhập mã KM hay làm gì khác không?

Re: Trải nghiệm mùa thu vàng 8 nước châu âu trong 30 ngày ( Tháng 11 năm 2012) < Tiếp

Bảng tổng hợp chi phí của 1 người cho chuyến đi 30 ngày vòng quanh châu âu vừa rồi của mình. Mình sắp xếp theo thứ tự giảm dần của chi phí.

Bảng 2: Tập hợp chi phí chuyến đi châu âu cho 1 người trong 30 ngày

Một chi phí em nghĩ là rẻ cho chuyến đi châu âu đúng không? Có kế hoạch trước từ 9 tháng đến 1 năm là hoàn toàn có thể cover được để thực hiện mơ ước ^^.

File lịch trình và tổng hợp chi phí chi tiết của cả nhóm các bạn có thể xem và tham khảo tại link sau: Click here to download

Sau đây là một vài hình ảnh nổi bật tại 18 thành phố thị trấn mà em đã đi qua.

1. Wire love on Eiffel Tower in Paris - France

2. Thị trấn Blois sáng sớm mùa đông in Blois France

3. Cánh đồng nho tít tắp tại Chenonceaux - Tours - France

4. Nhà hát Epidaurus tại Athens - Greece

5. Santorini - Hy Lạp

6. Đấu trường Colloseo - Rome - Italia

Hôm nay đọc được topic nầy thật là may vì tôi cũng chuẫn bị đi Châu Âu, vì lần đầu nên rất lo lắng . Sao không thể download lịch trình chi tiết và chi phí . Hay vì thời gian lâu quá nên không thể . Nam có thể gởi cho tôi qua mail không : [email protected]
Xin cảm ơn trước

Mình và 1 nhỏ bạn định đi Châu Âu tháng 10/2014 này, lịch trình thì tụi mình lựa chọn lộ trình như của Nam, nhưng thay vì đi Séc va Đức thì mình lại muốn đi Hà Lan.
Như vậy lịch trình của mình sẽ bao gồm Pháp( paris- blois- tour), Hy lạp (athen- santorini), Italy ( Rome- pisa- florence- venice), Áo( Salzburg- hallstatt- Vienna), Hungary( Budapest), Thụy sĩ( interlaken- bern) và Hà Lan(Keukenhof garden- Zaanese schans village) .
Tuy vậy mình đang không bít sắp xếp lộ trình thế nào cho hợp lý. Mọi người đi rồi có kinh nghiệm có thể chỉ bảo dùm mình đc không? Đi như thế nào vừa hợp lý, vừa tiết kiệm được chi phí và bằng phuơng tiện gì? Mình sẽ đi trong thời gian 1 tháng. Cám ơn mọi người rất nhiều
Nên bỏ HL,đến Salzburg thì nhất định phải đi Kehlsteinhaus, simply amazing.

Vietnam airlines đang có đợt promotion rất tốt cho mùa thu-đông năm nay đó. Mình mới mua được vé khứ hồi UK mà chỉ có 16.7tr bao gồm tax, hành lý 30kg. Ai có nhu cầu thì mau vào search nhé :)!

Tks bạn, giá rẻ thật, hè vừa rồi mình đi London bằng VNA cũng mất hai mươi mấy triệu. Được cái bay thẳng chỉ transit qua Frankfurt. bạn định đi Uk bao h thế, visa của mình còn hạn đến tháng 12/2014

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back