What's new

[Tổng hợp] Trấn Sơn Nam - Nam Định long rong

Thăng Long bốn phía, Đông Tây Nam Bắc đều có các chính trấn. Trấn Bắc là xứ Kinh Bắc, trấn Tây là Sơn Tây, trấn Đông là Hải Đông, còn trấn phương nam là Sơn Nam, bao gồm một phần Hà Tây, Hà Nam, Nam Định, Thái Bình, Hưng Yên. Sử gia Phan Huy Chú gọi trấn Sơn Nam là bình phong và kho của cải của kinh đô Thăng Long.

Cứ đặt gạch cái. Lúc nào có thời gian tớ sẽ viết vớ vẩn về phía Nam của Thăng Long cái...

Last edited:
Hôm nọ mình và cậu em cũng ra đúng chỗ này chụp choẹt, mấy bác vạn chài thấy có vẻ lạ mời nước niềm nở lắm - tưởng chắc chỉ có mình mò ra đây giờ xem topic này mới biết ... :))

À mà tấm này của bác Chitto hay đấy ạ, giá mà chụp bằng BW thật thì tông chuyển và chi tiết chắc sẽ ngon nhiều.

@Bazo: tôi cũng chỉ chụp vớ vẩn thôi, không quan trọng xấu đẹp lắm. Về nhặt ra cái nào hay cái ấy.

Một góc khác của ngôi nhà thờ này

picture.php

Last edited:
Tết vừa rồi tôi sang Nam Định chơi cả ngày , đi loanh quanh thấy những phố ở đây chưa đổi thay nhiều như ở Hà nội. Nên thấy giống Hà nội cũ, hơn cả Hà nội mới ngày nay, rất thích hợp cho việc hoài cổ tí:) anh Chitto chưa hấy nói về Thành Phố NĐ nhỉ?

Hai cụ bà này đang vái Đức Thánh Trần đấy, còn em thì ngồi dưới chân ngài.

Tết vừa rồi tôi sang Nam Định chơi cả ngày , đi loanh quanh thấy những phố ở đây chưa đổi thay nhiều như ở Hà nội. Nên thấy giống Hà nội cũ, hơn cả Hà nội mới ngày nay, rất thích hợp cho việc hoài cổ tí

Chính ra tớ lại không đi quanh Nam Định nhiều lắm. Cũng chỉ có vài buổi sáng đi ăn sáng, vào cái hàng café gì bày rất nhiều đồ cổ ở cạnh ngõ Hai Bà Trưng, tối đi ăn linh tinh này... Còn ban ngày có thời gian toàn chạy ra ngoài hết, nên thời gian cảm nhận thành phố Nam Định không nhiều.

Nam Định cũng có những con phố mang tên hàng như Hàng Đồng, Hàng Mâm, Hàng Chiếu, dấu vết của một thời mua bán xưa kia. Nam Định thay đổi chậm hơn Hà Nội, nhưng các phố hàng thì cũng không còn bán mặt hàng truyền thống nào nữa, nên mất đi nhiều phong vị.

Nếu bạn có nhiều cảm xúc và kỷ niệm, bạn hãy viết đi !!!

anh Chitto đi làng ba cầu Cự Trữ chưa ạ? Làng đó có đình, chùa, cầu đá và dòng mương khá đẹp, nơi quay bộ phim Hạt mưa rơi bao lâu. Chùa Đại Bi - chợ Viềng chùa chưa ạ? Vùng này, có nhiều chùa chạm khắc rất đẹp. Sắp tới tôi góp chút ảnh Sơn Nam Hạ chụp vào cuối năm 2008, giáp Tết. Phải đợi tải lên photobucket đã. hì

Nhà thờ Giáo họ Đông Cường

Cũng gần với Hải Lý, bãi biển Đồng Xương là Nhà thờ Giáo họ Đông Cường xứ Quần Phương (tên cổ là Quần Anh). Điểm khá đặc biệt trong khuôn viên của Nhà thờ Giáo họ Đông Cường đó là 13 cột đèn bằng gang (từ thời Pháp); nguyên là cốt của 13 cột của BÁCH HOÁ TỔNG HỢP cũ; được một vị giáo dân trong họ khi làm công tác phá dỡ BÁCH HOÁ TỔNG HỢP để xây dựng TRÀNG TIỀN PLAZA đã mua tặng giáo họ để chế thành 13 cột đèn như ngày nay.

Theo chân Bác Chitto qua nhiều topic. Bác về đến Ninh Cường rồi mà chẳng rẽ qua Giáo xứ Liễu Đề.
Góp cùng Bác tấm ảnh nhà thờ xứ Liễu Đề.
Nhà thờ.

Có 2 gác chuông phía bên ngoài em chụp 1 cái.

Em là newbie, muốn cảm ơn bác Chitto mà ko biết nút cảm ơn ở đâu.
Cảm Ơn bác đã có những bài viết rất hay và hữu ích.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back