What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Hồ sơ của em bao gồm :

Hôm nay em đến nhận kết quả thì bị đánh rớt với lý do không chắc chắn sẽ quay về vn . Em muốn khiếu nại thì phải làm sao ạ. Ai giúp em với

Mình đã inbox bạn rồi nhé. tuy nhiên mình nghĩ bạn hỏi kinh nghiệm mấy bạn ở những trang trước trong thread này luôn nè, mấy bạn làm đơn khiếu nại trình bày chi tiết lịch trình và phân tích các điểm làm sao chứng minh dc mình ko thèm trốn í. mình chưa có kinh nghiệm này đâu. Với lại bạn mới rớt bên kia thì có nhảy qua Pháp liền chắc cũng vậy à, Schengen chung hệ thống link với nhau mà.

Về hồ sơ của bạn, 2 điểm làm họ ko ưng có lẽ là sổ tk quá mới và lịch trình chưa dc chi tiết chăng ? ( mình đoán vậy ).

Chia buồn cùng bạn. Thôi thì làm lại hồ sơ qua lsq pháp hoặc ý nộp thử xem sao. Khi bị đánh rớt , passport có ghi chú gì khg bạn? Theo mình nghĩ bạn nên xin đi một tháng thôi.

Em nghĩ là có đó chị. Vụ xin visa của chị tới đâu rồi?

@Lynlyn: mình bit một bé Việt Nam, đang là du học sinh ở Nga, xin visa schengen tại Ý bị đánh rớt, 3 tháng sau em apply tiếp vào Tây Ban Nha lại rớt, passport có 2 vết đen. Theo mình bạn không nên xin apply vào nước khác khối schengen lúc này, khả năng rớt là rất cao do vừa bị từ chối, người check là ra liền. Bạn có thể khiếu nại nhưng theo kinh nghiệm đọc được trên topic thì tỷ lệ thành công là rất rất hiếm.

Mình cũng thấy lạ chỗ sổ BHXH, P. Nhân sự của bạn hoàn toàn đúng, cty không giữ sổ BHXH mà chỉ có mã số thôi, khi nào nghỉ việc cty sẽ khai báo giảm nhân sự với cơ quan bảo hiểm Quận, sau 1-2 tuần khai giảm mới rút được sổ, trong sổ sẽ thể hiện chi tiết thời gian và mức lương đóng BH, tổng kết đóng được bao lâu, blah blah.

Case của bạn có lẽ do bạn xin đi thăm thân quá lâu 85 ngày trong khi vẫn đang làm việc chăng?

Em nghĩ là có đó chị. Vụ xin visa của chị tới đâu rồi?

@Lynlyn: mình bit một bé Việt Nam, đang là du học sinh ở Nga, xin visa schengen tại Ý bị đánh rớt, 3 tháng sau em apply tiếp vào Tây Ban Nha lại rớt, passport có 2 vết đen. Theo mình bạn không nên xin apply vào nước khác khối schengen lúc này, khả năng rớt là rất cao do vừa bị từ chối, người check là ra liền. Bạn có thể khiếu nại nhưng theo kinh nghiệm đọc được trên topic thì tỷ lệ thành công là rất rất hiếm.

Mình cũng thấy lạ chỗ sổ BHXH, P. Nhân sự của bạn hoàn toàn đúng, cty không giữ sổ BHXH mà chỉ có mã số thôi, khi nào nghỉ việc cty sẽ khai báo giảm nhân sự với cơ quan bảo hiểm Quận, sau 1-2 tuần khai giảm mới rút được sổ, trong sổ sẽ thể hiện chi tiết thời gian và mức lương đóng BH, tổng kết đóng được bao lâu, blah blah.

Case của bạn có lẽ do bạn xin đi thăm thân quá lâu 85 ngày trong khi vẫn đang làm việc chăng?

Lúc nộp chị nhận hồ sơ cũng có hỏi sao đi lâu vậy ? Nghĩ không lương hả em? Mình có nói do làm việc lâu nên được sếp cho nghĩ không lương nhiều ngày. Với lại có nói là vì người bảo lãnh phải đi làm nên cuối tuần mới dẫn mình đi chơi được. Muốn ở lại lâu để đi chơi được nhiều :((
Hay là vì sổ tiết kiệm của mình mới gửi nên ko nhận và không tính là có tài sản ? Giấy kết quả nói rằng ko chắc về việc mình sẽ quay về và nói lương mình thấp hay sao đó. :((

@LynLyn: Theo cảm nhận của mình thì khả năng bạn bị từ chối visa là do ở quá dài. Lý do người thân bận đi làm, không có thời gian đưa đi chơi quả thật là nghe rất không hợp lý. Nếu người thân bận đi làm thì sao bạn không sắp xếp sang vào dịp họ được nghỉ (nghỉ đông, nghỉ hè...) để tiện cùng nhau đi chơi?!

Lần sau nộp hồ sơ bạn rút ngắn thời gian lưu trú lại còn khoảng dưới một tháng thôi và lên lịch trình chi tiết hơn xem sao.

Last edited:

@LynLyn: Theo cảm nhận của mình thì khả năng bạn bị từ chối visa là do ở quá dài. Lý do người thân bận đi làm, không có thời gian đưa đi chơi quả thật là nghe không xuôi hợp lý chút nào. Nếu người thân bận đi làm thì sao bạn không sắp xếp sang vào dịp họ được nghỉ (nghỉ đông, nghỉ hè...) để tiện cùng nhau đi chơi?!
Mình có cùng cảm nghĩ với bạn này. Tụi nước ngoài nổi tiếng phóng khoáng, mỗi năm nghỉ phép đi du lịch vài lần là chuyện thường, nhưng mình chưa thấy công ty nào duyệt cho đi một lúc 85 ngày nên DSQ đặt dấu hỏi là có cơ sở. Cty mình bên Đức thấy nhân viện nghỉ phép đi chơi suốt, nhưng mỗi lần đi chỉ 1 tuần đổ lại và lâu nhất là summer holiday - 1 tháng là hết cỡ, chuyện nghỉ không lương chỉ rơi vào trường hợp bất khả kháng thôi àh.
Thứ 2, lương bạn 10tr/tháng mà đi chơi tận 85 ngày không lương, nếu là mình mình cũng đặt câu hỏi liền í :D . Theo mình sổ tiết kiệm nhiều tiền không mạnh bằng việc bạn có thu nhập tốt (thể hiện qua bảng lương, lương chuyển khoản càng tốt), vì lương cao thì tài chính ổn định chứ sổ tiết kiệm giờ cũng nhiều cách "bùa" lắm.
Chia buồn với bạn nha, ai bị rớt visa cũng buồn thúi ruột hết

Cám ơn các bạn đã trả lời mình.
Mình làm ở đây cũng 3 năm hơn với lại thành tích cũng tốt nên giám đốc ưu ái duyệt cho phép mình nghĩ lâu như vậy. Với lại lần đầu được tạo điều kiện, được bảo lãnh để đi châu âu chơi nên mình cũng muốn tận dụng cho hết thời gian nghĩ phép. Không nghĩ là đi lâu như vậy là ko được :( . Bây giờ mình đang dự định nhờ người quen bên Pháp bảo lãnh sang Pháp chơi, có lẽ sẽ rút ngắn thời gian lại . Mình muốn nhờ các bạn cho ý kiến xem có nên xin visa bên Pháp sau khi trượt visa Hà Lan không . Vì người quen của mình bên Pháp cũng có mối quan hệ tốt nên có thể đảm bảo mình sang chơi rồi về, không trốn ở lại . Mình đang phân vân ko biết có nên làm hay không ? Mong các bạn cho ý kiến
Cám ơn ạ

LynLyn: chắc cũng hên xui thôi đừng nghĩ ngợi nhiều, vì lúc trc mình đi nộp hs visa ở LSQ hà lan, cũng gặp bạn kia đi theo dạng thư mời, bạn đó xin 3 tháng được duyệt đúng nguyện vọng luôn, trong khi tất cả các giấy tờ như đơn xin nghỉ phép, HDLD, và bang lương đều là giả ( bạn đó nói vói mình như vậy, chị bạn đó làm giả giùm cho bạn đó) --> bạn đó hên vì lãnh sự kg gọi cty đó kiểm tra. mình xin đi có 14 ngày, bị đòi BHXH, bạn đó xin 3 tháng, chả phải bổ sung gì, bạn đó còn sợ bị rớt vì thấy kg kêu bổ sung mà lại xin đi lâu như vậy. Ý kiến cá nhân thôi nha, nếu thật sự là đi du lịch, bạn qua đó 85 days chắc chán lắm, vì bạn của bạn đi làm, lúc đó ở nhà buồn lắm à, còn nếu bản than bạn tự mò mẫm đi chơi mình ên đc thì cần chi phải ở đến 85 ngày, mình làm cty nhật 6 năm rồi, chưa bjo nghỉ phép quá 2 ngày mà lần rồi phải dẻo mỏ lắm mới xin nghỉ đc 2w để đi chơi, mà là nghỉ chế độ con nhỏ dưới 1tuoi đó nha, chứ xin nghỉ không lương như bạn thì đi về coi như đổi việc luôn

Last edited:

Đúng là trường hợp của bạn LynLyn không thuyết phục để quay lại,
Nhưng mình muốn chia sẻ với bạn trường hơp của mình để các bạn rút kinh nghiệm:
- Mình từng đi Hong Kong, Sin, Ma...từng có visa Phap & đã đi Bỉ Ha Lan Đúc, sau khi đi Phap về xin visa đi Uc và đậu luôn Uc.
Vậy mà xin visa lần 2 o Phap vẫn rớt với ly do đưa ra la không thuyết phục quay về.
Mình khiếu nại vẫn không thành công.
Khi rớt trên PP của mình sẽ có vết đen trên PP

Để có visa EU mình quyết đinh làm 1 chuyên Korea nữa
sau 6 thang mình xin lai Phap, chứ không đổi LSQ khác, vì mình nghỉ LSQ khác như Hà Lan, Ý , Đúc...sẽ hỏi mình "có phải rớt bên Phap rồi qua đây xin không?" Khi đó mình ko trá lời được. ==>cuối cùng là mình đâu Visa Phap sau khi rớt 6 tháng.

Do đó mình khuyên nhưng ai đã từng rớt ở LSQ nào thì xin lại ở LSQ đó, vì visa EU nó noted tren mạng hết.
Thứ 2 nữa là Visa chỉ cho 30 đến 45 ngày, các bạn xin trong vong so ngay đó thôi.

chúc các bạn may mắn

Last edited:

Đúng là trường hợp của bạn LynLyn không thuyết phục để quay lại,
Nhưng mình muốn chia sẻ với bạn trường hơp của mình để các bạn rút kinh nghiệm:
- Mình từng đi Hong Kong, Sin, Ma...từng có visa Phap & đã đi Bỉ Ha Lan Đúc, sau khi đi Phap về xin visa đi Uc và đậu luôn Uc.
Vậy mà xin visa lần 2 o Phap vẫn rớt với ly do đưa ra la không thuyết phục quay về.
Mình khiếu nại vẫn không thành công.
Khi rớt trên PP của mình sẽ có vết đen trên PP

Để có visa EU mình quyết đinh làm 1 chuyên Korea 1 chuyến nữa
sau 6 thang mình xin lai Phap, chứ không đổi LSQ khác, vì mình nghỉ LSQ khác như Hà Lan, Ý , Đúc...sẽ hỏi mình "có phải rớt bên Phap rồi qua đây xin không?" Khi đó mình ko trá lời được. ==>cuối cùng là mình đâu Visa Phap sau khi rớt 6 tháng.

Do đó mình khuyên nhưng ai đã từng rớt ở LSQ nào thì xin lại ở LSQ đó, vì visa EU nó noted tren mạng hết.
Thứ 2 nữa là Visa chỉ cho 30 đến 45 ngày, các bạn xin trong vong so ngay đó thôi.

chúc các bạn may mắn

Bạn ơi cho mình hỏi bạn xin lần 2 tại sao bị đánh rớt vậy, bạn nghĩ điểm yếu nằm ở chỗ nào ? Có phải do xin đi dài ngày quá không ?

Mình đang lo lắng đây, hồ sơ của mình khá là đầy đủ nhưng mà do đi cả 2 vợ chồng và xin 30 ngày nên... Mình cũng là xin visa Pháp lần thứ 3 rồi. Có visa Hàn, Nhật, và đã đi hầu hết các nước ĐNA Thái, Sing, Lào, Cam, Myanmar, Indo,.... Tuy nhiên khi nhận hồ sơ, plan du lịch, sao kê tk ngân hàng họ cũng ko ngó đến, trả về nên lo ghê á.

30 ngay thi đau có đài đâu bạn, bình thường.
mình nghỉ mình rớt lần 2 do:plan khong rõ ràng, ỷ y là đã đậu rồi & đi nhiều rồi nên chắc chắn đậu.
Nên lần sau làm phải cận thận như lần đầu vậy đó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back