What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào cả nhà, mình là thành viên mới :)
Mình đang làm thủ tục xin Schengen Visa du lịch thăm thân ở Thụy Điển & du lịch 1 số nước Châu Âu.
Các bạn vui lòng cho mình hỏi:
- Thư gửi LSQ trình bày mục đích chuyến đi.
- Lịch trình du lịch.
Mình viết tiếng Việt được không hay phải viết bằng tiếng Anh?
Cảm ơn nhiều!
P/s: Bạn nào đã từng xin được Visa LSQ Thụy Điển chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nha:D

1. Nhân viên hàng không thì không có quyền hạn gì về nhập cảnh để mà huỷ visa bạn ạ. Bạn cho mình hỏi cảng transit này là cảng nào vậy. Thường thì nhiệm vụ đối chiếu visa là của nhân viên tại nơi xuất phát, và người ta cũng chỉ check xem có visa schegen hay ko thôi. Đi transit đa phần mọi người đã có boarding pass cho chuyến tiếp theo thì cứ thế mà lên máy bay, nhân viên cũng chỉ check identity thôi chứ chả rảnh để check visa.

Không liên quan lắm nhưng mà mình đi Châu Phi, transit ở BKK và nhân viên Thaiairways ở Nội Bài kiểm tra visa của mình, hỏi tới hỏi lui là tại sao mình không có visa, ko có gì đảm bảo là sẽ có visa mà vẫn đi, đi với ai, đi làm gì.... Chắc do mình nhờ nhân viên hàng không ở Nội Bài forward hành lý của mình thẳng đến Châu Phi luôn nên thế. Sang đến đầu BKK thì người ta chỉ hỏi mình đi visa loại gì rồi cho đi luôn

Không liên quan lắm nhưng mà mình đi Châu Phi, transit ở BKK và nhân viên Thaiairways ở Nội Bài kiểm tra visa của mình, hỏi tới hỏi lui là tại sao mình không có visa, ko có gì đảm bảo là sẽ có visa mà vẫn đi, đi với ai, đi làm gì.... Chắc do mình nhờ nhân viên hàng không ở Nội Bài forward hành lý của mình thẳng đến Châu Phi luôn nên thế. Sang đến đầu BKK thì người ta chỉ hỏi mình đi visa loại gì rồi cho đi luôn

Nhân viên hàng không phải check giấy tờ của khách kỹ càng trước là bởi vì nếu khách đến nơi mà ko đc nhập cảnh và bị trục xuất về thì chính hãng hàng không đó sẽ bị phạt, nhân viên đó tất nhiên sẽ bị ảnh hưởng bạn ah.

Chào cả nhà, em vừa nộp hồ sơ xin visa du lịch ý hôm qua, chiều nay có điện thoại của đsq hẹn chiều mai đến phỏng vấn mà em hoang mang quá chưa biết họ sẽ hỏi những câu thế nào. Ai từng phỏng vấn ở sứ quán Ý HN rồi có thể giúp em được không?
Với cả em có 1 số câu hỏi sau mọi người giải đáp giúp em:

1 là em nộp hồ sơ xin visa du lịch 1 mình, trong hồ sơ không nhắc gì đến việc có bạn đi cùng hay sẽ gặp bạn đang ở bên đó cả. Vì em có 1 người bạn đang học bên đó, nhưng chưa chắc có đi với người ấy không, thì nếu họ hỏi em có nên nhắc đến mối quan hệ với người bạn ở Ý của em ko?
2 là giấy tờ chứng minh tài chính của em gồm sổ tiết kiệm 76 triệu hsbc, 1 thẻ visa credit của hsbc hạn mức hơn 15 triệu, sao kê tài khoản ngân hàng nhận lương hàng tháng từ công ty và một quyết định tăng lương của công ty hồi tháng 11/2014. Như thế có quá ít không và có phải chuẩn bị thêm không mọi người.

3 là hôm nhận hồ sơ chị ở dsq có nói là sao nộp sớm thế (plan của em là 17/04 mới đi), em trả lời là em lo dịp Tết bận rộn nên muốn chốt sớm, như thế có phải là một điểm mà dsq nghi ngờ mình không?

Rất mong sự trợ giúp của cả nhà. thanks.

Trời ơi mình không thể tin vào mắt mình nữa, Mình xin đi châu âu qua đại sứ quán pháp ở HN, xin có 3 tuần mà đại sứ quán cho luôn 1 năm multi 90 days of duration. Mà tình huống xin visa của mình rất buồn cười và gian nan:

- Gọi điện đặt hẹn lsq Pháp trong HCM. Họ không cho hẹn bắt về HN nộp hồ sơ vì hộ khẩu ở HN. Mình tha thiết khẩn cầu giải thích nói là mình đã từng có visa đi pháp 2 lần và cũng xin tại HCM có vấn đề gì đâu mà sao bây giờ bắt về HN vậy? Rất tốn tiền và tốn thời gian. Mà nói chung không xi nhê. Mình tức quá nên bay qua lãnh sự quán Hà Lan, thay đổi lịch trình và xin visa. Trong đầu lẩm bẩm: chắc bên này thoáng và dễ hơn không như Pháp. XIn bao nhiêu cho bấy nhiêu.

- Lê lết bên LSQ Hà Lan, họ bắt mình chứng minh đủ kiểu, nào là đặt phòng khách sạn, vé máy bay phải trả tiền rồi 100% mới cấp visa. Họ nói mình chắc chắn có visa nên không lo. Vậy là mình cũng lật đật về nhà đặt vé máy bay đi Hà Lan và book khách sạn dạng non refundable bên Hà Lan. Bổ xung hồ sơ các kiểu hôm sau đến nộp lại. Họ vẫn không chịu. Kêu mình phải trả hết cho toàn bộ chuyến đi châu âu của mình. Nếu không thì họ sẽ chỉ cấp visa cho những ngày ở Hà Lan mà mình đã trả tiền. Mình ức quá muốn khóc ngay tại cái quầy đại sứ quán. Thế là về book ngay cái vé Jestar đi HN nộp visa pháp và tiện thể thăm gia đình luôn. Vé máy bay cả đi cả về gần 2 tr.

- Khi đến ĐSQ pháp ở HN mình hoàn toàn ngạc nhiên. Ô sao mọi người nice quá vậy. Tuy không hiện đại bằng trong SG nhưng ít ra cũng không bị ném cho những cái nhìn thù hằn hoặc những thái độ thiếu thân thiện. Bước vào cổng đại sứ quán quên CMTND, anh tiếp tân bên ngoài cũng cho vào, chỉ lấy hộ chiếu ra ghi số là ok. Ở trong Nam có 1 lần mình cũng quên chứng minh thư mà bị đuổi về không thương tiếc, may mà cũng lì nên ổng cũng chấp nhận cái thẻ gym của mình =)).
Vào đến nơi đứng sếp hàng đợi đến lượt. Những người không có chứng minh nghề nghiệp hoặc đi quá lâu thấy bị tra hỏi giữ lắm. Làm mình cũng hồi hộp theo. Đến lượt mình thì anh đại sứ xem qua hồ sơ rồi hỏi " EM đi pháp làm gì", mình trả lời như không: " Em đi chơi", "OK em cho anh xin 1 triệu rưỡi" Nhanh như điện giật vậy.
Sau khi xong tất cả thì ngày hôm sau mình bay về sài gòn và nhờ em họ mình lấy hộ chiếu sau 10 ngày. ĐÚng 10 ngày sau ĐSQ trả kết quả và cho mình Visa 1 năm multi mặc dù mình chỉ xin có 3 tuần thôi.
Bây giờ ngồi nghĩ: Biết vậy xin ngay từ đầu cho khỏi mất công. Năm nay có thể canh me vé rẻ châu âu và tiết kiệm được tiền visa rồi hi hi.

Mình yêu cầu khóa thẻ thôi vì khách sạn sẽ verify cái thẻ trong 48 tiếng, không thanh toán được nên khách sạn tự cancel đặt phòng của mình rùi :)

Mình cũng lịch sự gọi booking.com kêu hủy phòng, Sau đó booking.com cũng tỏ ra thông cảm và gọi cho khách sạn. Nhưng họ nói chắc chắn có mất phí vì mình đặt dạng non refundable. Mình nói là sorry nhưng mà trong thẻ t hết tiền rồi m không trừ được đâu. :D. Nhưng mà at list là mình có inform. Lịch sự tí thôi hà.

Không liên quan đến mình và cũng hiểu mọi người chỉ là "chẳng may lỡ tay không để ý" mà đã đặt phòng nên phải tìm mọi cách để không mất đồng phí nào cho website nhưng... nếu người người đều "chẳng may lỡ tay không để ý" rồi nhất quyết không thể chịu mất một đồng phí cho cái sự lỡ tay ấy kiểu này thì chẳng mấy chốc chả có hostel với website tử tế nào muốn cho free cancelation nữa.

Tốt nhất vẫn là nên chú ý đọc kỹ các quy định trc khi thực hiện giao dịch để hạn chế tổn thất cho mình mà cũng tránh gây thiệt hại cho ng khác.

Last edited:

Chào cả nhà, em vừa nộp hồ sơ xin visa du lịch ý hôm qua, chiều nay có điện thoại của đsq hẹn chiều mai đến phỏng vấn mà em hoang mang quá chưa biết họ sẽ hỏi những câu thế nào. Ai từng phỏng vấn ở sứ quán Ý HN rồi có thể giúp em được không?
Với cả em có 1 số câu hỏi sau mọi người giải đáp giúp em:

1 là em nộp hồ sơ xin visa du lịch 1 mình, trong hồ sơ không nhắc gì đến việc có bạn đi cùng hay sẽ gặp bạn đang ở bên đó cả. Vì em có 1 người bạn đang học bên đó, nhưng chưa chắc có đi với người ấy không, thì nếu họ hỏi em có nên nhắc đến mối quan hệ với người bạn ở Ý của em ko? => ko khai trong ho so thi khi pv ko noi toi...coi nhu ko he co ban o Y
2 là giấy tờ chứng minh tài chính của em gồm sổ tiết kiệm 76 triệu hsbc, 1 thẻ visa credit của hsbc hạn mức hơn 15 triệu, sao kê tài khoản ngân hàng nhận lương hàng tháng từ công ty và một quyết định tăng lương của công ty hồi tháng 11/2014. Như thế có quá ít không và có phải chuẩn bị thêm không mọi người. => muon roi, co them cung ko duoc

3 là hôm nhận hồ sơ chị ở dsq có nói là sao nộp sớm thế (plan của em là 17/04 mới đi), em trả lời là em lo dịp Tết bận rộn nên muốn chốt sớm, như thế có phải là một điểm mà dsq nghi ngờ mình không? => ko, tra loi vay la qua ok roi, lo cho xong het, de an Tet cho ngon chu :)

Rất mong sự trợ giúp của cả nhà. thanks.
Minh tra loi o tren do
Chuc ban thanh cong nhe !!

Trời ơi mình không thể tin vào mắt mình nữa, Mình xin đi châu âu qua đại sứ quán pháp ở HN, xin có 3 tuần mà đại sứ quán cho luôn 1 năm multi 90 days of duration. Mà tình huống xin visa của mình rất buồn cười và gian nan:

- Gọi điện đặt hẹn lsq Pháp trong HCM. Họ không cho hẹn bắt về HN nộp hồ sơ vì hộ khẩu ở HN. Mình tha thiết khẩn cầu giải thích nói là mình đã từng có visa đi pháp 2 lần và cũng xin tại HCM có vấn đề gì đâu mà sao bây giờ bắt về HN vậy? Rất tốn tiền và tốn thời gian. Mà nói chung không xi nhê. Mình tức quá nên bay qua lãnh sự quán Hà Lan, thay đổi lịch trình và xin visa. Trong đầu lẩm bẩm: chắc bên này thoáng và dễ hơn không như Pháp. XIn bao nhiêu cho bấy nhiêu.

- Lê lết bên LSQ Hà Lan, họ bắt mình chứng minh đủ kiểu, nào là đặt phòng khách sạn, vé máy bay phải trả tiền rồi 100% mới cấp visa. Họ nói mình chắc chắn có visa nên không lo. Vậy là mình cũng lật đật về nhà đặt vé máy bay đi Hà Lan và book khách sạn dạng non refundable bên Hà Lan. Bổ xung hồ sơ các kiểu hôm sau đến nộp lại. Họ vẫn không chịu. Kêu mình phải trả hết cho toàn bộ chuyến đi châu âu của mình. Nếu không thì họ sẽ chỉ cấp visa cho những ngày ở Hà Lan mà mình đã trả tiền. Mình ức quá muốn khóc ngay tại cái quầy đại sứ quán. Thế là về book ngay cái vé Jestar đi HN nộp visa pháp và tiện thể thăm gia đình luôn. Vé máy bay cả đi cả về gần 2 tr.

- Khi đến ĐSQ pháp ở HN mình hoàn toàn ngạc nhiên. Ô sao mọi người nice quá vậy. Tuy không hiện đại bằng trong SG nhưng ít ra cũng không bị ném cho những cái nhìn thù hằn hoặc những thái độ thiếu thân thiện. Bước vào cổng đại sứ quán quên CMTND, anh tiếp tân bên ngoài cũng cho vào, chỉ lấy hộ chiếu ra ghi số là ok. Ở trong Nam có 1 lần mình cũng quên chứng minh thư mà bị đuổi về không thương tiếc, may mà cũng lì nên ổng cũng chấp nhận cái thẻ gym của mình =)).
Vào đến nơi đứng sếp hàng đợi đến lượt. Những người không có chứng minh nghề nghiệp hoặc đi quá lâu thấy bị tra hỏi giữ lắm. Làm mình cũng hồi hộp theo. Đến lượt mình thì anh đại sứ xem qua hồ sơ rồi hỏi " EM đi pháp làm gì", mình trả lời như không: " Em đi chơi", "OK em cho anh xin 1 triệu rưỡi" Nhanh như điện giật vậy.
Sau khi xong tất cả thì ngày hôm sau mình bay về sài gòn và nhờ em họ mình lấy hộ chiếu sau 10 ngày. ĐÚng 10 ngày sau ĐSQ trả kết quả và cho mình Visa 1 năm multi mặc dù mình chỉ xin có 3 tuần thôi.
Bây giờ ngồi nghĩ: Biết vậy xin ngay từ đầu cho khỏi mất công. Năm nay có thể canh me vé rẻ châu âu và tiết kiệm được tiền visa rồi hi hi.

Oh, ban may man qua, chuc mung ban
Co le o HN cap nhieu hon HCM :-(... Minh xin 21 ngay, cho 30 ngay single...

Không liên quan đến mình và cũng hiểu mọi người chỉ là "chẳng may lỡ tay không để ý" mà đã đặt phòng nên phải tìm mọi cách để không mất đồng phí nào cho website nhưng... nếu người người đều "chẳng may lỡ tay không để ý" rồi nhất quyết không thể chịu mất một đồng phí cho cái sự lỡ tay ấy kiểu này thì chẳng mấy chốc chả có hostel với website tử tế nào muốn cho free cancelation nữa.

Thế nếu bạn trong trường hợp này thì bạn sẽ làm sao? Ví dụ bạn book 10 ngày với cost là 60E 1 ngày. No cancelation. Bạn sẽ làm gì đây hả người anh hùng bàn phím? Ai mà không có lầm lỡ, nhưng tất nhiên là mình phải tính đến đường nào đó để không bị mất mát quá nhiều vì đi châu âu chứ không phải đi Thái hay Campuchia. Website nó có luật của nó miễn sao mình không làm sai hay luơn lẹo là được. Còn nếu hệ thống có kẽ hở thì họ phải kiếm cách để hoàn thiện hệ thống. Mình thấy trong trường hợp này thì cái " chẳng may lỡ tay không để ý" này chảng phải là vấn đề gì to tát mà ảnh hưởng tới quyền lợi của bất cứ 1 ai. Xin hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,576
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back