What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

cho mình hỏi thông tin 1 chút (Visa Châu Âu mà xin tại lãnh sứ quán Pháp):
theo như mọi người chia sẽ cách thức làm Visa: chỉ nhận hồ sơ trước 3 tháng nhưng:
1. book lịch hẹn cũng chờ ít nhất 2-3 tuần
2. đợi kết quả cũng mất 2-3 tuần
=> time đâu mua kịp vé máy bay => giá vé sẽ rất mắc

Mình có 1 số suy nghĩ sau để tiết kiệm chi phí mua vé máy bay, ko biết đúng ko?
- ko ALO hẹn đặt lịch phỏng vấn, sẽ nói dối ngày khởi hành sớm hơn 1 tháng (ví dụ đi Tháng 1, nói đi Tháng 12).
- có thể alo hẹn lịch phỏng vấn trước 4 tháng trừ hao ko?

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình nhé
Thanks all

2. LSQ Pháp thì 1 tuần trả kết quả

Nếu bạn tự tin thì khi có vé rẻ thì mua luôn đi, chuẩn bị hồ sơ kỹ vào thì sẽ pass hết, đợt đi hồi 30-4 mình cũng đã mua vé của Qatar khứ hồi giá 15tr từ tháng 11 năm ngoái lận ah, hơi lieu hen :D

- Nếu alo gọi hẹn phỏng vấn, bạn khai sơm hơn thì chắc ok, chắc người ta cũng ko ghi âm cuộc gọi của bạn để check đâu

- Người ta ko cho hẹn phỏng vấn sớm hơn 3 tháng vì visa single chỉ có giá trị trong 3 tháng thôi, và thời hạn cho phép ở chỉ sớm hơn và trễ hơn vài ngày so với lịch trình bạn xin, nên bạn cứ cân nhắc rồi quyết định đi về khi nào, LSQ Pháp giờ đông người nộp quá nên họ mới hẹn bạn xa như vậy, chứ hồi tháng 3 mình xin họ cũng hẹn 6 ngày sau mang hs lên nộp thôi ah

Tin nóng:

Từ ngày 13/09/2015 Đức đã chính thức tạm thời chấm dứt hiệu lực Thỏa thuận Schengen với các nước trong khối này. Và từ ngày 13/09/2015 Đức đã tiến hành kiểm tra giấy tờ hộ chiếu của khách trên 800 km tuyến biên giới với Áo. Còn ở cửa khẩu với các nước khác thì chưa có thông báo chính thức. Nguyên nhân của vấn đề này là do dân di cư tràn từ Áo sang Đức quá nhiều. Hôm 12/09/2015 mình đi từ Brussels đi Cologne (Koln) thì vẫn bình thường. Ai có dự đi đi Đức thì lưu ý vấn đề này.

Còn ngày hôm qua mình nhập cảnh vào UK bằng đường tầu hỏa từ Brussels sang London thì nhân viên hải quan kiểm tra rất kỹ và hỏi một số câu hỏi đơn giản như đi mấy ngày, đi những thành phố nào của Anh, ở khách sạn nào... Họ kiểm tra cả vé máy bay chiều quay về Việt Nam, booking khách sạn ở Anh.

Mình bay từ Hà Nội sang Pháp, sau đó đi 1 vòng châu Âu. Điểm cuối cùng của châu Âu là Brussels. Từ Brussels mình đi tầu sang London. Ngay tại ga tầu Brussels MIDI ở Bỉ sau khi làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Schengen zone thì bạn sẽ chuyển qua quầy nhập cảnh vào Anh Quốc. Các nhân viên hải quan UK ngồi kiểm tra giấy tờ rất kỹ càng. Nếu mọi chuyện OK họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu của bạn. Sau đó bạn lên tầu và đi sang London. Đến ga tầu ở London bạn không cần làm thủ tục gì nữa mà đi thẳng về khách sạn luôn.

Theo mình biết nếu bạn đi từ Paris sang London bằng tầu hỏa thì các thủ tục xuất và nhập cảnh cũng tương tự. Bạn nên đến ga tầu khoảng 40-50 phút trước giờ tầu chạy để kịp làm các thủ tục xuất nhập cảnh này

Tin nóng:

Từ ngày 13/09/2015 Đức đã chính thức tạm thời chấm dứt hiệu lực Thỏa thuận Schengen với các nước trong khối này. Và từ ngày 13/09/2015 Đức đã tiến hành kiểm tra giấy tờ hộ chiếu của khách trên 800 km tuyến biên giới với Áo. Còn ở cửa khẩu với các nước khác thì chưa có thông báo chính thức. Nguyên nhân của vấn đề này là do dân di cư tràn từ Áo sang Đức quá nhiều. Hôm 12/09/2015 mình đi từ Brussels đi Cologne (Koln) thì vẫn bình thường. Ai có dự đi đi Đức thì lưu ý vấn đề này.

Còn ngày hôm qua mình nhập cảnh vào UK bằng đường tầu hỏa từ Brussels sang London thì nhân viên hải quan kiểm tra rất kỹ và hỏi một số câu hỏi đơn giản như đi mấy ngày, đi những thành phố nào của Anh, ở khách sạn nào... Họ kiểm tra cả vé máy bay chiều quay về Việt Nam, booking khách sạn ở Anh.

Mình bay từ Hà Nội sang Pháp, sau đó đi 1 vòng châu Âu. Điểm cuối cùng của châu Âu là Brussels. Từ Brussels mình đi tầu sang London. Ngay tại ga tầu Brussels MIDI ở Bỉ sau khi làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Schengen zone thì bạn sẽ chuyển qua quầy nhập cảnh vào Anh Quốc. Các nhân viên hải quan UK ngồi kiểm tra giấy tờ rất kỹ càng. Nếu mọi chuyện OK họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu của bạn. Sau đó bạn lên tầu và đi sang London. Đến ga tầu ở London bạn không cần làm thủ tục gì nữa mà đi thẳng về khách sạn luôn.

Theo mình biết nếu bạn đi từ Paris sang London bằng tầu hỏa thì các thủ tục xuất và nhập cảnh cũng tương tự. Bạn nên đến ga tầu khoảng 40-50 phút trước giờ tầu chạy để kịp làm các thủ tục xuất nhập cảnh này

share cái này lên fb cua phượt mình đi các bạn, mình muốn share mà ko biết làm sao hihihihi

hihi mình hiểu rồi, ko dám làm liều .... ^^
cảm ơn thông tin chia sẽ chi tiết của bạn

Các anh/chị ơi, em là thành viên mới trên phượt, em có vấn đề này xin hỏi các anh/chị, ai biết chỉ giúp em.
Em đã có Visa Schengen do Belgium (Bi) cấp (em di cong tac), nhưng em muốn vào Pháp để du lich trươc khi qua Bỉ (lúc em nộp hồ sơ xin visa, em điền form xin visa ở mục Member state of first entry là France).
Vậy cho em hỏi, em nhập cảnh vào PHáp trước có được không ah?

Các anh/chị ơi, em là thành viên mới trên phượt, em có vấn đề này xin hỏi các anh/chị, ai biết chỉ giúp em.
Em đã có Visa Schengen do Belgium (Bi) cấp (em di cong tac), nhưng em muốn vào Pháp để du lich trươc khi qua Bỉ (lúc em nộp hồ sơ xin visa, em điền form xin visa ở mục Member state of first entry là France).
Vậy cho em hỏi, em nhập cảnh vào PHáp trước có được không ah?

Mình nghĩ là được, khi bạn nhập cảnh Pháp nếu nhân viên hải quan có hỏi bạn sẽ đi đâu thì nhớ chuẩn bị câu trả lời cho rõ ràng là tui đi Bỉ nhưng ghé Pháp chơi vài hôm,... thì sẽ ok hết

Chào cả nhà. Em đang dự định xin visa du lịch UK tự túc sau tết 2015 cho cả 2 vợ chồng 1 tuần. Tình trạng kinh tết của 2 vợ chồng em như sau.
- 2 giấy phép đăng kí kinh doanh : 1 Kinh doanh quần áo 600tr tên em ( chồng ) + 1 kinh doanh đồ chơi 400tr ( đứng tên vợ em )
- số dư NH đang định trong tháng này gửi 200tr đế qua 3 tháng thì bắt đầu xin visa nếu đậu sau Tết đi
- 2 vợ chồng đã từng đi chung : Trung Quốc, Malay, Bali ( indo )
Liệu hồ sơ vậy có đủ xin visa cho cả 2 luôn ko ạ?
Tiện thế cho em hỏi nếu hồ sơ yếu quá em định làm thêm trò : đầu tháng mang 12tr ra công ty em quen để người ta chuyển thẻ mình ( kiểu như mình đang làm cho công ty í lương 12tr ) sau vài tháng nữa xin visa khai thêm là đang làm công ty A lương 12tr ( in sao kê 3 tháng gần nhất ) + giấy nghỉ phép 1 tuần.
Các bro + pro biết cho em hỏi liệu có được ko ạ.:)
Tiện thể là 2 vợ chồng son chưa có con 24 tuổi ạ

Chào cả nhà. Em đang dự định xin visa du lịch UK tự túc sau tết 2015 cho cả 2 vợ chồng 1 tuần. Tình trạng kinh tết của 2 vợ chồng em như sau.
- 2 giấy phép đăng kí kinh doanh : 1 Kinh doanh quần áo 600tr tên em ( chồng ) + 1 kinh doanh đồ chơi 400tr ( đứng tên vợ em ) =>Ok
- số dư NH đang định trong tháng này gửi 200tr đế qua 3 tháng thì bắt đầu xin visa nếu đậu sau Tết đi =>Ok
- 2 vợ chồng đã từng đi chung : Trung Quốc, Malay, Bali ( indo )=> chưa đủ mạnh
Liệu hồ sơ vậy có đủ xin visa cho cả 2 luôn ko ạ?
Tiện thế cho em hỏi nếu hồ sơ yếu quá em định làm thêm trò : đầu tháng mang 12tr ra công ty em quen để người ta chuyển thẻ mình ( kiểu như mình đang làm cho công ty í lương 12tr ) sau vài tháng nữa xin visa khai thêm là đang làm công ty A lương 12tr ( in sao kê 3 tháng gần nhất ) + giấy nghỉ phép 1 tuần.=> không cần thiết
Các bro + pro biết cho em hỏi liệu có được ko ạ.:)
Tiện thể là 2 vợ chồng son chưa có con 24 tuổi ạ

Theo minh là chưa được
mình tra lời ở trên đó

Update tình hình mọi người visa của mình. Chồng và con mình đã có visa Pháp, vì bọn mình sống ở Đài Loan nên việc làm visa cũng đơn giản hơn, tầm 4 ngày là có.
Nhưng dù sao mình cũng thấy khó chịu với đại sứ quán Ý tại Đài, bên đó làm việc rất lâu. Mình gọi điện đến hỏi thì họ kêu điểm đầu tiên là Ý thì làm ở Ý. Vì thế chồng và con mình làm ở Pháp, rất nhanh và lấy từ cách đây 3 tuần. Bên Ý mình phải đặt lịch hẹn mãi đến cuối tháng 9 mới được. Khi đến, họ kêu mình ở Pháp 4 ngày hơn Ý 1 ngày phải sang đại sứ quán Pháp làm. Mình cũng hơi bực nói với họ, hôm trước tôi gọi điện thì nói làm ở Ý nên tôi mới ko làm cùng chồng và con tôi.
Mình vác hồ sơ sang Pháp làm thì họ cũng tìm lại hồ sơ của chồng và con mình, họ cũng ko bắt bẻ gì.
Như vậy, visa schengen họ sẽ lấy thời gian ở nước nào nhiều nhất là first priority, trong trường hợp đi các nước ngang ngang nhau họ mới tính điểm đầu tiên.
Bao giờ Việt Nam mình được free visa ở các nơi, hic hic

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,859
190,224
Latest member
ba4uireaves
Back