What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?
Em từng xin UK nhiều lần em gởi chị tí kinh nghiệm.Chị xin visa Uk trước,với lịch trình chị làm là UK và cả Pháp,Tây Ban Nha luôn.Trong đó chị sẽ booking hotel cho toàn 3 chặng UK,Pháp,TBN đầy đủ.chị làm sao thể hiện chị ở Pháp dài ngày nhất trong khối EU nhé.Sau đó chị gởi toàn bộ hồ sơ đó đi xin visa UK.xin có visa Uk chị sang xin visa Pháp là đc thôi,cũng xài nguyên bộ hồ sơ cũ khi chị nộp UK,chị ko chắc chị sẽ ở giống lịch trình thì chị book hotel nào free cancellation nhé,vé tàu từ UK sang Pháp nó chẳng có đòi,chị có thể nói với nó là khi sang đấy chị sẽ đi bằng coach cho rẻ,em xin 4,5 lần mà không thấy lần nào đòi vé máy bay hay vé tàu giữa các nước,chỉ đòi booking hotel và booking vé máy bay khứ hồi VN thôi,kể cả lần đầu cũng vậy đó chị,Chị thử nhé!Có gì k rõ thì PM,em biết gì em sẽ chia sẻ với chị.25/1 này em lại bay Âu châu và UK nữa đây :))

Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?
Thường visa UK bây giờ nó toàn cho chị Multiple thôi,và bao giờ cũng là duration of stay là 180days,lần đầu em sang Uk cũng xin bình thường thôi nhưng họ vẫn cấp visa Multiple,nên chị không lo đâu,vòng vèo lộn tới lộn lui bao nhiêu lần cũng đc.Em nhớ k lầm thì khi xin visa UK nó có ô General visitor,và type của nó sẽ chung là "General Single,double,Multiple,valid up to 6 months" chứ ko có nằm riêng là single hay double gì cả,em vẫn còn giữ cái application ở đây nên mới xem lại rồi :))

Lịch trình thật của mình thì thế này:
VN bay đi Anh, đón con ở Anh sau đó gia đình cùng đi tàu sang Pháp ngay.
Pháp: 5 ngày
Barcelona: 3 ngày
Rome: 3 ngày
Florence: 2 ngày
Vernice: 2 ngày
Quay về Anh: 6 ngày
Từ Anh bay về VN. Các bạn góp ý luôn cho mình lịch trình trên có ổn không nhé. Tks các bạn nhiều.
Như vậy Pháp mình ở sẽ ít hơn Ý, nhưng Pháp lại là nước đầu tiền mình đặt chân đến Châu Âu, vậy SQ Pháp có Ok không nhỉ? Nếu không ok thì mình sẽ phải xây 1 lịch trình khác ở 3 nước Châu Âu không theo lịch trên để cho những ngày ở Pháp dài nhất nhỉ. Cậu con mình ở UK nên cậu sẽ phải tự xin visa sang Châu Âu, vì vậy trong lịch trình gửi sứ quán Anh+ Pháp mình chỉ xây cho 3 người ở VN sang là ok hả các bạn. Lần đầu đi theo kiểu tự túc, lại chưa quen "nói dối" nữa nên lúng túng quá :D
@ gonewiththewind: Mình mong số mình son giống bạn khi làm Visa, cả được đi UK và Châu Âu nhiều lần nữa :)

Từ Anh bay về VN. Các bạn góp ý luôn cho mình lịch trình trên có ổn không nhé. Tks các bạn nhiều.
Như vậy Pháp mình ở sẽ ít hơn Ý, nhưng Pháp lại là nước đầu tiền mình đặt chân đến Châu Âu, vậy SQ Pháp có Ok không nhỉ? Nếu không ok thì mình sẽ phải xây 1 lịch trình khác ở 3 nước Châu Âu không theo lịch trên để cho những ngày ở Pháp dài nhất nhỉ. Cậu con mình ở UK nên cậu sẽ phải tự xin visa sang Châu Âu, vì vậy trong lịch trình gửi sứ quán Anh+ Pháp mình chỉ xây cho 3 người ở VN sang là ok hả các bạn. Lần đầu đi theo kiểu tự túc, lại chưa quen "nói dối" nữa nên lúng túng quá :D
@ gonewiththewind: Mình mong số mình son giống bạn khi làm Visa, cả được đi UK và Châu Âu nhiều lần nữa :)
Chị hỏi đúng nơi rồi đấy ạ. Hihi! Em đã phải quay về nhà, sửa lại lịch trình và booking vì em đếm nhầm ngày lưu trú, Ý bị hơn Pháp 1 ngày, cái ông ở ĐSQ nói 1 câu xanh rờn khi hỏi em vô vàn những câu trc đó "Một là e sửa lịch trình, hai là em sang bên ĐSQ Ý nộp nhé!",nói chung là rất củ chuối chị ạ, trong hướng dẫn thì ghi nước xin visa là nc bạn nhập cảnh đầu tiên hoặc nước bạn lưu trú lâu nhất nhưng thực tế là ở ĐSQ Pháp họ muốn có cả 2 cái đi đó đc thỏa mãn cơ. Chị nên sửa lại nhé! Cả 2 lần thì cái plan của e đều ko thực hiện đúng cả . Họ quay mình nhiều lắm để làm mình lúng túng mà lộ ra yếu điểm nên chị chú ý điểm này nhé. Ở đsq pháp có cái anh gầy gầy thì dễ chịu và thân thiện hơn rất nhiều so với cái anh béo béo. Chúc chị gặp anh ý và pass ạ!

Em thấy lịch trình đi thật của chị cũng k quá rắc rối,chị cứ book giống lịch trình đi cho tiện,nhưng tìm hotel nào nó cancellation miễn phí đó,em hay xài booking.com .Khi chị book hotel thì chị chọn 4 người cho chặng EU,để thể hiện con chị ở Uk đi cùng cũng có chỗ ngủ,còn ở UK thì chị book hotel phòng 3 người từ Vn sang thôi.chỉ cần 15' là chị có thể booking hết các chặng của lịch trình chị thôi mà,đơn giản lắm chị.Em hồi đó xin visa Pháp lần đầu nó cho 30days duration,lần 2 em xin lãnh sự Hà Lan nó cho 1 phát 5 năm luôn chị ạ,mặc dù em chỉ xin đi có 7 ngày cho Hà Lan và Pháp hehehe,giờ em thích là mua vé đi thui chứ k cần xin visa âu châu nữa hehehehhe

Chị lấy 2 ngày ở Ý đó,chị làm thành Pháp,tức là làm ở Pháp 7 ngày,Ý 5 ngày nhé thì chị mới xin visa Pháp đc,để đảm bảo visa họ cấp cho chị đủ tổng số ngày chị cần đi :) Tụi nó cũng khùng,có lúc nó cấp 30days cho chị ở lại EU,có lúc chúng nó cấp đúng số ngày chị xin,nên chị cứ làm lịch trình sao mà cho đủ số ngày chị cần đi,các địa điểm tại các nước chị có thể thay đổi cho dễ booking hotel.Em nghĩ chị book vậy nè Paris (4 ngày) - Marseille (3 ngày)-Barcelona (3 ngày)-Ý (5 ngày)-Anh (6 ngày) .Theo em cái chặng Ý chị book ở hết Rome 5 ngày cũng đc,book hotel 1 cái booking thôi cho khỏe chị,còn thực tế chị đi đâu thì sau này chị đi sau.Nếu chị làm thế chị chỉ cần 5 cái booking hotel là đủ...Có gì cần thì chị hỏi em em biết em nói thêm cho chị hén!

Xin chào cả nhà!

Sắp tới em có dự định sang châu Âu đầu tháng 6 (khoảng 2 tuần) và em định xin visa từ ĐSQ Hà Lan vì hạ cánh ở đó đầu tiên, và thứ 2 là vì em tính xin visa theo diện có người bảo lãnh. Em xin hỏi ý kiến của cả nhà 1 chút về tình hình của em ạ:

1. Em đang đi làm, lương chính thì 7tr, lương ngoài khoảng tầm 4-5tr nữa, đều là chuyển khoản qua ngân hàng.
2. Sổ tk thì em mới tích góp được hơn $3000 1 ít hix. Em tính khi nào xin visa thì mượn sổ của ba mẹ, chuyển tên ạ. xong rùi trả.
3. Em chẳng có sổ đỏ sổ đen j ngoài cái xe máy, hộ khẩu HN, con 1.
4. Em muốn nhờ bố của ny bạn em (người HL) viết thư mời đồng thời bảo lãnh - bao ăn.

Em đang tính là tháng 3 này xin visa, em mong cả nhà góp ý xem là xin theo dạng tự túc hay là theo dạng có người bảo lãnh bao ăn ở thì dễ hơn ạ?

Em xin cảm ơn!

Last edited:

Trước hết, mình cám ơn cả nhà đã nhiệt tình chỉ dẫn.
Mình đã nộp hồ sơ visa lần hai. Đến nay đã được một tháng nhưng vẫn chưa có kết quả. Mình đã gọi điện lên cho đại sứ quán Bỉ thì họ nói đang chờ kết quả từ phía sở ngoại kiều và cũng không biết đến khi nào có kết quả.
Mình cũng đã viết email lên đó nhưng chẳng nhận được hồi âm. Mình xin nhập cảnh ngày 29/1 và hiện tại chưa mua vé máy bay. Giờ ngoài việc chờ thì mình nên làm gì? Mình sốt ruột quá!

Trước hết, mình cám ơn cả nhà đã nhiệt tình chỉ dẫn.
Mình đã nộp hồ sơ visa lần hai. Đến nay đã được một tháng nhưng vẫn chưa có kết quả. Mình đã gọi điện lên cho đại sứ quán Bỉ thì họ nói đang chờ kết quả từ phía sở ngoại kiều và cũng không biết đến khi nào có kết quả.
Mình cũng đã viết email lên đó nhưng chẳng nhận được hồi âm. Mình xin nhập cảnh ngày 29/1 và hiện tại chưa mua vé máy bay. Giờ ngoài việc chờ thì mình nên làm gì? Mình sốt ruột quá!

Sao khổ vậy nhỉ? Bạn nên gọi điện hối họ và trình bày giải thích các kiểu xem sao. Nếu không thì chỉ có cách chờ thôi. Sao không xin visa tự túc ở các nước khác ví dụ như Hà Lan hoặc Pháp thì có phải dễ thở hơn không?

Em chào cả nhà.
Search google mãi mới thấy 1 forum có nhiều lời khuyên cho việc xin visa du lịch Châu Âu.
Em có dự định đi Pháp vào hè này, nhưng có vô vàn thắc mắc chưa được giải đáp. Người quen cũng chỉ có 1-2 người đi, và đã đi từ lâu nên kinh nghiệm ko nhiều và ko được update. Mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em ạ.

1. Xin visa Ý hay Pháp thì dễ hơn? Em nghe nói xin visa Ý dễ hơn, nhưng lại thấy có thông tin như sau: "bạn xin visa của nước nào thì phải vào nước đó đầu tiên hoặc lưu trú tại đó lâu nhất.". Như vậy, em sẽ phải bay đến Ý trước sau đó mua thêm vé máy bay sang Pháp ạ?
Nếu có visa Ý, có chắc chắn là em có thể đến thẳng Pháp, checkout ở Pháp và ở Pháp chơi suốt thời gian visa ko ạ?

2. Giả sử chỉ có 50tr trong sổ tiết kiệm, và xin visa du lịch khoảng 7-10 ngày thì có được ko ạ? (mỗi ngày du lịch khoảng 5tr) Thu nhập chuyển vào tài khoản cũng tầm 5tr/tháng. Ko biết có thể biết được mức tối thiểu với visa đi Pháp và Ý được ko ạ?

3. Có phỏng vấn xin visa với 2 nước trên ko ạ?

Em xin cảm ơn cả nhà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back