What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Em chào cả nhà.
Search google mãi mới thấy 1 forum có nhiều lời khuyên cho việc xin visa du lịch Châu Âu.
Em có dự định đi Pháp vào hè này, nhưng có vô vàn thắc mắc chưa được giải đáp. Người quen cũng chỉ có 1-2 người đi, và đã đi từ lâu nên kinh nghiệm ko nhiều và ko được update. Mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em ạ.

1. Xin visa Ý hay Pháp thì dễ hơn? Em nghe nói xin visa Ý dễ hơn, nhưng lại thấy có thông tin như sau: "bạn xin visa của nước nào thì phải vào nước đó đầu tiên hoặc lưu trú tại đó lâu nhất.". Như vậy, em sẽ phải bay đến Ý trước sau đó mua thêm vé máy bay sang Pháp ạ?
Nếu có visa Ý, có chắc chắn là em có thể đến thẳng Pháp, checkout ở Pháp và ở Pháp chơi suốt thời gian visa ko ạ?

2. Giả sử chỉ có 50tr trong sổ tiết kiệm, và xin visa du lịch khoảng 7-10 ngày thì có được ko ạ? (mỗi ngày du lịch khoảng 5tr) Thu nhập chuyển vào tài khoản cũng tầm 5tr/tháng. Ko biết có thể biết được mức tối thiểu với visa đi Pháp và Ý được ko ạ?

3. Có phỏng vấn xin visa với 2 nước trên ko ạ?

Em xin cảm ơn cả nhà.
1. Mình nghĩ hai bên như nhau, nếu hồ sơ yếu thì vẫn bị từ chối bình thường, còn chứng minh đc đầy đủ thì vẫn đc cấp visa. Như mình lúc xin visa lần đầu vào Pháp là 22t, nữ, độc thân mà vẫn đc đấy. Có visa Ý, bạn nên tới Ý đầu tiên, mình không dám khẳng định bạn có gặp rắc rối gì với việc check out (ở Việt Nam!) và check in (ở Pháp) không nếu visa Ý lại vào Pháp đầu tiên vì là bạn đi lần đầu nên tránh những cái may rủi đó. Bạn có thể giành 1,2 ngày ở Ý chơi sau đó đi tàu hoặc bay sang Pháp, chơi tất cả những ngày còn lại ở Pháp đc. Lưu ý trong lịch trình chuyến đi vẫn lên kế hoạch sao cho số ngày ở Ý nhiều nhất nếu xin visa từ ĐSQ Ý là đc. Bạn k cần đặt vé khứ hồi mà có thể đặt loại multi destination, chọn chiều đi HN-Ý và chiều về Paris - HN ở các trang chủ của các hãng hoặc các trang đặt vé quốc tế như expedia, cheapflight, edream....
2. Mức tối thiểu theo quy định là 5.000$ nhưng cũng có người xin đc visa với tài khoản là 60.000.000 rồi, nhưng trường hợp đó là đi theo nhóm thì phải, lịch trình của các bạn ý nhìn quá thuyết phục luôn.
3. Pháp phỏng vấn ngay khi nộp hồ sơ, nhanh hay lâu tùy trường hợp, max 5-7p thôi. Mình chưa làm bên Ý, k có kinh nghiệm.

Cảm ơn Smallgirl vì những thông tin bổ ích và chi tiết. Có lẽ mình sẽ hướng đến việc cố gắng xin visa Pháp.
Cho mình hỏi thêm 1 chút. Đối với visa Pháp, mình có thể xin visa theo nhóm được phải không bạn? Có phải chỉ là đi xin cùng nhau rồi viết vào tờ khai là đi cùng người này người kia ko. Mình đi với 1 bạn nữa.
Phỏng vấn thường họ sẽ hỏi gì và cách nào để trả lời tốt nhất những câu hỏi đó?

Cảm ơn các bạn.

Đúng rồi bạn à. Khi phỏng vấn thì cả 2 người đc phỏng vấn cùng một lúc đấy.
Tùy trương hợp họ hỏi thôi bạn à, cái này thì k có gì là cố định cả. Mình cứ trả lời thật nhg cái cần thật, giả nhg cái cần giả thôi. Hihi. Như mình lần trc ở P 3 ngày, ở Séc 10 ngày nhưng tuyệt đối k lộ ra cái này k thì tạch 100% luôn.

Chào cả nhà. Tôi mới nộp hồ sơ xin visa taị đại sứ quán PHÁP, và sau đó có gọi điện để hỏi kết quả và họ trả lời hồ sơ của tôi bi từ chối. Liệu có cách nào để tiếp tục xin không ạ, nếu bị từ chối thì thời gian nộp hồ sơ lần 2 là khoảng bao lâu ạ

Chào cả nhà. Tôi mới nộp hồ sơ xin visa taị đại sứ quán PHÁP, và sau đó có gọi điện để hỏi kết quả và họ trả lời hồ sơ của tôi bi từ chối. Liệu có cách nào để tiếp tục xin không ạ, nếu bị từ chối thì thời gian nộp hồ sơ lần 2 là khoảng bao lâu ạ

Bạn có thắc mắc nguyên nhân bị từ chối với Đại sứ quán Pháp ko bạn?

Mọi người cho mình hỏi với, khi nộp hồ sơ theo nhóm, nghe nói họ có phỏng vấn, check chéo thông tin, mọi người biết thường họ hỏi thế nào không? vì tụi mình cũng chi quen nhau trên phượt, và chưa đi chung chuyến du lịch nào, thanks cả nhà.

Chào mọi người. Mình vừa xin visa đi pháp thăm thân và bị từ chối ngày 23.1.2014. Nay mình muốn chuyển sang làm visa du lịch để có thể đi sang pháp có được không ạ???

1. Mình nghĩ hai bên như nhau, nếu hồ sơ yếu thì vẫn bị từ chối bình thường, còn chứng minh đc đầy đủ thì vẫn đc cấp visa. Như mình lúc xin visa lần đầu vào Pháp là 22t, nữ, độc thân mà vẫn đc đấy. Có visa Ý, bạn nên tới Ý đầu tiên, mình không dám khẳng định bạn có gặp rắc rối gì với việc check out (ở Việt Nam!) và check in (ở Pháp) không nếu visa Ý lại vào Pháp đầu tiên vì là bạn đi lần đầu nên tránh những cái may rủi đó. Bạn có thể giành 1,2 ngày ở Ý chơi sau đó đi tàu hoặc bay sang Pháp, chơi tất cả những ngày còn lại ở Pháp đc. Lưu ý trong lịch trình chuyến đi vẫn lên kế hoạch sao cho số ngày ở Ý nhiều nhất nếu xin visa từ ĐSQ Ý là đc. Bạn k cần đặt vé khứ hồi mà có thể đặt loại multi destination, chọn chiều đi HN-Ý và chiều về Paris - HN ở các trang chủ của các hãng hoặc các trang đặt vé quốc tế như expedia, cheapflight, edream....
2. Mức tối thiểu theo quy định là 5.000$ nhưng cũng có người xin đc visa với tài khoản là 60.000.000 rồi, nhưng trường hợp đó là đi theo nhóm thì phải, lịch trình của các bạn ý nhìn quá thuyết phục luôn.
3. Pháp phỏng vấn ngay khi nộp hồ sơ, nhanh hay lâu tùy trường hợp, max 5-7p thôi. Mình chưa làm bên Ý, k có kinh nghiệm.

Hồi đó bạn tự nộp visa theo kiểu du lịch hay thăm thân có người bảo lãnh vậy?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back